Kinh nghiệm: Bán hàng online cẩn thận là tốt, nhưng đôi khi cũng nên biết đặt niềm tin vào đúng chỗ!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Nguyễn Tâm -Hải sản, 27/6/2015.

1. Nguyễn Tâm -Hải sản

Nguyễn Tâm -Hải sản Hải sản tươi ngon-093 648 57 88

Em hơi bức xúc tí cho e giải streesssss tí
    Chả là chuyện thế này: em bán hàng hải sản tươi sống lấy tận quê nhà em, nhà em thì cách biển vài bước chân, cả gd đi biển rồi, lấy hàng ko phải nghĩ. Nhưng do đợt này em lấy ck lại bầu bí + đi làm nên ko bán được hàng tươi nhiều chỉ bán cuối tuần nên lấy thêm hàng khô và cá 1 nắng ở Quảng Ninh bán (cái này quê em cũng có nhưng ko nổi tiếng ngon bằng ở Quảng Ninh). Chị em lấy ck ở đó đặt làm cho em mực khô ở Cô Tô, lâu nay em vẫn bán, nhưng đợt này chị bận ko làm giúp e được nên em tìm mối khác vì khách còn đặt hàng , em vẫn quyết tìm nguồn hàng ở Quảng Ninh lấy mực khô vì mực ở đây khách khen ngon hơn.
    Có 1 bạn (tuổi chắc còn trẻ thôi) bạn ấy tự add fb của em từ lâu lắm rồi, fb đó em dùng bán hàng cũng khá lâu, bao nhiêu khách hàng thân quen , trên đó chả bao giờ có chuyện cãi vã hay chuyện khách kêu bán hàng mất uy tín, bạn theo dõi chắc cũng biết. Có sdt và địa chỉ rồi. Khi mới add fb bạn vào chào hàng lấy hàng tươi nhà bạn ở Vân Đồn bán, nhà bạn làm đại lý hay gì đó. Em có hỏi hàng nhưng thấy giá cao hơn và có vẻ ko được tươi ngon nên em ko lấy hàng nhà bạn lần nào.
    Khi thấy em bán hàng khô bạn lại bảo nhà bạn ấy chuyên hàng khô rồi chào hàng rất nhiệt tình, em cũng tham khảo và hẹn sẽ lấy thử 1 lần, bạn ấy ok . Đúng đợt này chị em ko lấy hàng được em hỏi bạn ấy chuyển hàng cho em mỗi loại 1 ít e check, ok e lấy lâu dài bán. Hôm qua em nhắn bạn ấy chuyển hàng cho em, thì bạn ấy bảo phải chuyển tiền trước mới chuyển hàng, em có bảo gửi hàng qua bx e ra lấy và gửi tiền qua nhà xe, còn từ lần sau thì có thể gửi tiền lần sau nữa cũng được,yên tâm là em mua buôn chứ đâu có mua lẻ, Em lấy hàng ở đâu lần đầu cũng vậy chứ có cần chuyển tiền trước. bạn ấy cẩn thận cũng là đúng nhưng em có bảo là bạn có thể check sdt ra hết thông tin của mình, Facebook bán hàng của em ở đó, KH thân quen ở đó, mà bạn áy cũng add lâu rồi chứ có phải mới đâu. Xong bạn ấy kêu em là giờ ko tin được ai, bị lừa 1 lần rồi và kêu lừa đảo này nọ, Haiz quá.
    Tự nhiên bị ức chế, cảm thấy hơi bị xúc phạm đến lòng tự trọng của mình.
    (sao bạn ấy ko nghĩ là em chuyển tiền cho nó xong nó đi lừa mình nhỉ? vì em cũng chả biết bạn là ai, fb thì ít thông tin, kh ko có, SDT thì sim rác)
    Em có 1 khách hàng đặc biệt là chị @rongcon, đầu tiên em có biết chị ấy là ai, hôm đó em đang ở quê, chị gọi điện cho e bảo chị là nick @rongcon ở lamchame chị hay mua hàng trên đó, bảo gửi hàng tươi cho chị xg Vĩnh Phúc. Em nc với chị ấy 1 lát và bảo trên lamchame là em chẳng có nghi ngờ gì, hoàn toàn tin tưởng đóng 1 thùng hàng tươi hơn 2 triệu gửi đi cho chị mà ko cần nói đến tiền vì chị bảo để chị ck. Từ lần đó thì chị muốn ăn lại bảo gửi hàng qua nhà xe cho chị tiện chị chuyển tiền thôi. thế là em có thêm 1 khách quen. Và còn 1 số khách ở tỉnh lân cận e cũng gửi xe cho rồi ck sau chứ có phải nguyên tắc là phải ck trước đâu(quan trọng là thấy tin tưởng được)
    Như cái bạn này ko làm ăn được gì mà lại thêm ức chế, cẩn thận ko bao giờ thừa nhưng cũng nên suy xét kỹ để có mối làm ăn lâu dài
    Trên đời có nhiều người xấu thật nhưng cũng còn rất nhiều người tốt, người lạ=> khách hàng=>người quen=> bạn bè , chị em thân thiết

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nguyễn Tâm -Hải sản
    Đang tải...

2. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

Nếu ngta gặp 1 lần như thế rồi thì người ta cũng phải cẩn thận mà chị. Thực ra cũng khó nói thật :D
    Ai cũng muốn nắm đằng chuôi. Hôm nay có bạn đặt dép in chữ theo ý bạn đó, e cũng ko cần chuyển tiền trước vì cũng tin khách hàng và nghĩ có 2 đôi chả bao nhiêu tiền không bán người nọ thì bán người kia, tất nhiên nếu có vấn đề gì thì cũng mất thời gian, mất niềm tin....Nên chuyện chuyển tiền trước là điều dễ hiểu hoặc phải ship nhờ thu hộ.
    Hoặc nếu em là bạn đó tìm được mối buôn nhà chị thì em sẵn sàng bắt xe lên giới thiệu sản phẩm luôn :D

3. Nguyễn Tâm -Hải sản

Mình ko bảo bạn ấy ko nên cẩn thận với mình. Mà ít nhất cũng biết đánh giá 1 chút, mình lấy hàng hải sản chứ ko phải dầy dép hay quần áo thích thì chuyển khoản trước rồi đợi hàng lúc nào cũng đc, hàng này cần phải có luôn. Chính bạn ấy add fb của mình chào hàng mình thì bạn là ng chủ động hơn mình, mà add từ rất lấu. Nc cũng rất nhiều lần nhưng mình ko hề lấy hàng lần nào. SDT thì chính chủ, Fb bán hàng uy tin, cũng nên đặt 60% niềm tin vào đó để làm ăn chứ, cẩn thận quá như vậy có tốt lắm đâu

quynhnhu.xt thích bài này.
  4. quynhnhu.xt

Vâng e cũng đồng ý việc bạn ấy đáng lẽ phải chủ động hơn. Cơ hội kinh doanh nhiều khi phải nắm thật nhanh :D. Thế giờ vụ đó xử lý sao rùi mn? Có hợp tác được nữa ko?
    Mà nhà chị ở gần biển nào thế ạ?

Nguyễn Tâm -Hải sản thích bài này.
  5. Nguyễn Tâm -Hải sản

nhà mình gần biển Hải Tiến bạn ạ, giờ mình bảo bạn ấy tự unfriend mình đi vì để cũng chả làm được gì , ko thích làm ăn lâu dài mà dè chừng như vậy, ko lấy chỗ này lấy chỗ khác nhưng làm mình nhỡ chuyến hàng, đã nói là sang đợt này lấy hàng nhà bán bán thử rồi. Giờ còn đợi chuyển khoản nữa có mà mất khách. Lại bị cho lừa đảo mới búc xúc

6. thienbinh_83

thienbinh_83

Mình lê la trên này nên cũng hay gặp nick của chủ top rồi. Đọc 1 số comment của chủ top rồi cũng hiểu đc phần nào về mn. Mn hiền quá, sao mn ko bảo với bạn ấy là nhỡ mn ck tiền rồi mà ko nhận đc hàng thì sao. Bạn ấy chào hàng, cần mối bán buôn cho mình thì bạn ấy nên nhiệt tình hơn mới phải. Chủ top thôi nhé, đang bầu bí, không nên để bụng chuyện bực tức này không là nặng bụng lắm nhé.

7. Nguyễn Tâm -Hải sản

Nhiều khi tự thấy mình tốt bụng, chả bao giờ đi lừa đảo hay làm hại ai, mà có người dưng cứ áp mình vào hoàn cảnh đó, rồi thấy làm sao ấy c ạ, cái bạn nay e thấy cũng chả làm ăn lớn được đâu. Chị nói đúng, em cũng bảo sao ko biết nghĩ e chuyển tiền rồi bị lừa thì sao, chả thấy nói gì, em bảo bạn nên unffriend mình đi thì hơn. Làm ăn cũng nên biết phân tích khách hàng, sai xót 1 2 lần để có kinh nghiệm hơn, có cái lớn hơn là có thể chấp nhận mất vài triệu

quynhnhu.xt thích bài này.
  8. quynhnhu.xt

Hihi hiền toàn bị bắt nạt...giờ phải làm sao cho bớt hiền hả chị @thienbinh_83 ;)
    Vâng e hiểu tâm trạng của thớt, tự dưng nhỡ hàng của khách làm mình mất nhiều thứ, nhất là uy tín với khách hàng mình gây dựng bao nhiêu năm chị nhỉ

9. Nguyễn Tâm -Hải sản

ukm, giờ loại xoay cách khác thôi, chứ làm ăn kiểu đó mình ko thích, mình đâu dễ bắt nạt đâu, chỉ là sống biết điều thôi

thienbinh_83 thích bài này.
  10. ngocnguyen_cn

ngocnguyen_cn

Tiện top của mẹ nó em cũng kể 1 câu chuyện khách buôn
    chả ai như em buôn ít nhất 10 bộ bà ba , lãi lời chả là bao , có 1 chị khách đặt buôn của em chắc như đinh đóng cột là nhất định lấy , em cũng ko bắt cọc hay gì chỉ chốt hàng xong em chụp ảnh > chị Ck r em gửi hàng !
    Đến khi hàng xong em có ib trên Fb chị ý vẫn nói nhất định chị sẽ lấy cứ gửi hàng cho chị đi , chiều chị ck ,r chiều mai , chiều 2 hôm sau vẫn hứa , cũng may em ko gửi hàng chứ ko chắc tiền mất mà lại đem bực vào người!
    Trong bán hàng onl đúng làn cần lắm lòng tin nhưng cũng cần đặt đúng niềm tin !
    Chuyện đã qua kể lại cho bớt :mad:

11. Nguyễn Tâm -Hải sản

bán hàng online nhiều tình huống lắm, e ko gặp bức xúc từ KH mà bức xúc nhiều từ đầu mối

12. thienbinh_83

thienbinh_83

@quynhnhu.xt không cần phải dữ hơn người ta đâu em, chỉ để người ta biết mình cũng không hiền, để người ta không bắt nạt mình thôi. @Nguyễn Tâm -Hải sản , chuyện nhỏ coi như không có j đi em, để ngoài đầu, mình sẽ thấy nhẹ nhàng hơn. Ở đời lắm kiểu "dị nhân" lắm, đếm không xuể luôn.

13. dacsanSapa

dacsanSapa 039.837.0890 - SỈ/LẺ CÁC LOẠI HẠT DINH DƯỠNG

Đọc comment của các mẹ thấy mình học đc nhiều thứ. Hiiii ^^

14. quynhnhu.xt

Hihi hôm nay e thấy e hiền nhưng biết đâu hoàn cảnh xô đẩy ngày mai lại trở lên ghê gớm thì sao chị nhỉ.
    Thank kiu chị nhé. Phải sống kiểu tôi hiền nhưng tôi cũng ko dễ bắt nạt đâu nhá ^^

15. Nguyễn Tâm -Hải sản

dạ, em cám ơn chị, :):):)

16. Nguyễn Tâm -Hải sản

;););)

17. rongcon

rongcon Thành viên kỳ cựu

Trong xã hội thì nhiều kiểu người lắm. Có duyên thì hợp tác đc với nhau, còn không thì thôi. Còn mình nợ ai cái gì mà chưa trả đc mình thấy khó chịu trong người lắm. Vả lại đặt địa vị mình vào người ta mình mới hiểu. buôn bán vất vả, lời lãi đc tý mà mất cả vốn thì bán bao nhiêu hàng mới bù đc, khổ thân ng ta ra. nếu cảm thấy ko chi trả nổi thì thôi ko mua, để ng ta bán cho ng khác. Mỗi tội mình cũng hay thích mặc cả..hi..hi.. Ai chẳng thích mua rẻ 1 tý. Hôm nay có đứa em vào Thanh Hóa, chị nhắn mấy đứa bạn ở Bỉm sơn hái cho mấy quả mít ngon. Làm mấy đứa hì hục đóng mít, xong xuôi thì đứa em báo lại nó quay về đường HCM, thế là ăn mít hụt. Đang giai đoạn bầu bí em ko nên để bực bội trong người.

18. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

Bầu bí không nên bực mình làm gì mn ạ. Con người cũng có lúc này, lúc khác. Cẩn thận vẫn hơn.

19. Nguyễn Tâm -Hải sản

Vì là ng dưng nên em cũng chẳng bực lâu làm gì cho hại mình c ạ, hi:)