Nộp bằng gốc - Có nên hay không ? ( Anh chị đã đi làm giải đáp giúp e với ạ )

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Thanh 11, 8/7/2015.

1. Thanh 11

Thanh 11 Thành viên chính thức

Em sinh viên vừa ra trường, vừa qua có 2 cty Luật yêu cầu nộp bằng gốc với lý do : Em làm công chứng giữ nhiều giấy tờ gốc của khách hàng nên muốn có cơ sở bảo đảm.
    Bản thân e vẫn biết đưa ra quy định này thì cty đã vi phạm Luật lao động.
    Em hiện tại chưa có kinh nghiệm gì nên muốn hỏi anh/chị đã đi làm có kinh nghiệm.
    Em cảm ơn. !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Thanh 11
    Đang tải...

2. ngochan_zxc

ngochan_zxc Ngọc Hân

Không nên bạn nhé. Giấy tờ công chứng là được rồi bạn nhé.
    Phòng trường hợp sau này vì lý do nào đó bạn rời khỏi cty thì việc rút hồ sơ sẽ rất phiền phức. Lỡ mà phải cty làm ăn ko ra gì thì họ còn bắt mình truộc bằng nữa đấy.

Họ cầm bộ hồ sơ công chứng dấu đỏ của mình là cũng đủ căn cứ để tra ra mình khi có vấn đề rồi. Còn nếu họ nói là giấy tờ gốc có căn cứ hơn thì bạn hãy nhắc đến hợp đồng lao động. 1 hợp đồng có đầy đủ thông tin + chữ ký tươi, dấu công ty là quá đủ cơ sở pháp lý rồi :D

Thanh 11 thích bài này.
  3. Thanh 11

em cảm ơn c !

4. keogung90

keogung90 Thành viên rất tích cực

Mình cũng đang trong trường hợp phân vân như bạn này. Nhưng khác là mình vào công ty làm rồi công ty mới đưa ra quy định đó. Và yêu cầu tất cả nhân viên phải nộp. Công ty mình có khoảng 20 người, làm trong lĩnh vực công nghệ thông tin. Lý do thì thế này: vì thời gian qua nhân viên nghỉ việc đột ngột, ảnh hưởng đến công việc chung, đến tiến độ dự án không có ràng buộc với nhân viên... Nói chung là không hỏi ý kiến ai hết mà ban lãnh đạo công ty (sếp và vợ sếp) tự quyết và đưa ra yêu cầu nộp bằng gốc. Trong khi đó tất cả mọi người đều bị giữ 1 tháng lương rồi.
    Công ty mình thì có 2 người nộp bằng còn lại tất cả đều ỉm đi, không phản hồi email còn ban giám đốc thì vẫn đều đều email yêu cầu nộp bằng và giải trình nếu không nộp, bổ đầu trưởng phòng. Chẳng lẽ lại lôi luật ra nói. Vẫn biết là luật là như thế nhưng nhiều bên vẫn giữ bằng trong trường hợp có thỏa thuận và đồng ý của nhân viên. Nhân viên công ty mình thì không đồng ý rồi nhưng toàn người ngại va chạm, cứ im ỉm đi. Công đoàn thì chẳng có tác dụng gì. Phó ban công đoàn lại là vợ sếp.o_O
    Anh chị nào có cao kiến chỉ giúp em vụ này, làm thế nào mà không phải nộp bằng mà vẫn khéo léo, không căng thẳng đến mức cãi nhau, lôi luật ra nói vì thực sự là em còn có 1 vài điều phụ thuộc, cần kiêng nể ngoài công việc.

5. ngochan_zxc

ngochan_zxc Ngọc Hân

Nghĩ lý do cũng khó nhỉ.
    Công ty mình thì có quy định, nếu nghỉ thì phải báo trước nửa tháng đến 1 tháng. Nếu ko sẽ chỉ được nhận lương cứng chứ ko có phụ cấp, hỗ trợ gì hết.
    Cty mình phụ cấp với hỗ trợ trả vào giữa tháng, còn lương thì được nhận trước từ đầu tháng :D

Sửa lần cuối: 8/7/2015
  6. keogung90

keogung90 Thành viên rất tích cực

Mình đang đau đầu vụ này đây. Chẳng ai muốn nộp bằng gốc cả. mà công ty mình giữ lương 1 tháng rồi mọi người thấy như thế là đã đủ ràng buộc trách nhiệm. Trước đó công ty mình có bạn nghỉ đột ngột nhưng cũng báo trước 20 ngày, cơ bản là cũng là nhân viên chủ chốt trong dự án, gẫy nhân sự nên cũng ảnh hưởng nhiều và chẳng hiểu 2 sếp tham khảo ở đâu nên về đưa ra quy định đó.
    Mà công ty mình rất buồn cười. Chỉ yêu cầu là nghỉ phải thông báo theo quy định nhưng chưa hề có quy định là nghỉ phải báo trước bao lâu. vô lý ầm ầm.
    Quay lại vấn đề nộp bằng. Mình không biết phải sao đây. Mà nộp thì ngàn lần không muốn

7. thanhlan_hg

thanhlan_hg Vẽ lại nụ cười

mất bằng thì toi ! em thấy bạn em mấy người rời bỏ cty vì lí do vô lí đấy ạ :(

8. Thanh 11

Vâng. Họ đưa ra lý do cũng đúng, mà vẫn thấy k yên tâm c ak.

9. reddevy1986

reddevy1986 Bắt đầu tích cực

Làm ở một số công ty phải đòi hỏi bằng gốc đấy bạn ah,như bên Trần Anh cũng bắt nộp bằng gốc mới được làm,bằng công chứng xong tự nhiện nghỉ việc hoặc có chuyện gì xảy ra thì họ cũng khó xử lý

Thanh 11 thích bài này.
  10. maihuongth

maihuongth Bắt đầu nổi tiếng

Cái này xuất phát từ cách làm việc thiếu chuyên nghiệp của người Việt mình: từ nhân viên ko báo cáo kịp thời, nghỉ việc tự do cho đến các chính sách nhân sự yếu kém của người sử dụng lao động..., theo quy định của pháp luật giữ bằng là ko đúng nhưng nếu 2 bên cùng thỏa thuận thì lại là chuyện khác. Còn theo suy nghĩ của mình thì không nên quá cần việc mà phải phụ thuộc vào ai đó hay bị ràng buộc bởi thứ gì đó, sau này chính là tự làm khó mình, các bạn cứ nên suy nghĩ kỹ rồi quyết định.

Thanh 11 thích bài này.
  11. tuanlochong

tuanlochong Thành viên tập sự

Cửa hàng mình thì y.c nộp bằng gốc vì liên quan đến tiền hàng, sản phẩm. Cũng như ở trường hợp bạn, làm việc trực tiếp với khách, giữ giấy tờ fgốc của khách, nhỡ rủi ro, cty biết truy cứu ai????
    bạn cứ cân nhắc vị trí mình làm, mức lương và tình hình cty để quyết định nhé

12. chuyenchoo3

chuyenchoo3 Thành viên chính thức

xác định có tương lai thì mới nộp, còn nếu không thì thôi sau này lằng nhằng lắm

Thanh 11 thích bài này.
  13. mecutai

mecutai Quần áo cho Mẹ và Bé chỉ từ 10k

nộp bằng gốc thì xác định ra đi là khó khăn. nên nếu chỗ làm ngon và bạn chắc chắn nó tốt, bạn chắc chắn ở lại làm lâu dài thì hãy nộp

Thanh 11 thích bài này.
  14. hieupede

hieupede

nói chung là mình đã ko thay đổi đc cái lệ của cty, thì chỉ cân nhắc xem có nên nộp hay ko thôi. nếu cảm thấy công việc đó quan trọng hơn cái bằng thì nộp :D

15. linkshyn

linkshyn Thành viên rất tích cực

mình nghĩ không nên nộp bằng gốc. lúc làm bình thường không sao. đến lúc có chuyện gì thì lại khó khăn không rút nổi bằng ra.

16. outlaw9999

outlaw9999 Thành viên tập sự

tất nhiên là không nộp rồi bạn, mai mốt lỡ có chuyện gì, người ta làm mất bằng hay gì đó, mình biết kêu ai