Cần giúp: Làm cách nào để con bớt bướng

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi yeulamdep90, 7/7/2015.

1. yeulamdep90

yeulamdep90 Thành viên mới

Các mẹ ơi quân sư cho em với ><
    Tình hình là bạn Bin nhà em 23 tháng đi lớp nhưng về bạn ý vừa nghịch vừa bướng lại rất cục cằn, sẵn sàng cãi lại, cấu, cắn mọi người xung quanh. Trước bố mẹ mắng còn sợ chứ giờ bạn ý chẳng sợ ai. Hai vợ chồng em đau hết cả đầu mà không biết giải quyết ra sao để bạn ý bớt bướng và hung hăng hjxhjx. Các mẹ cho em vài phương pháp tham khảo với ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yeulamdep90
    Đang tải...

2. danorganmio

danorganmio Ngã xuống mới biết ai là bạn ta

Bé chống đối lại bạn, bướng bỉnh là do bạn hay chống lại bé. Muốn để bé nghe lời thì trước tiên bạn cần là người đứng về phe với bé, ủng hộ bé ngay cả đó là việc chưa đúng. Lúc này áp dụng 3 khen 1 chê sẽ có tác dụng. Khi bạn nhận xét trẻ 3 lần làm trẻ hài lòng và vui thích, thì lần thứ 4 mặc nhiên chúng tin là bạn đúng và nghe theo. Thử đi nhé

3. yeulamdep90

yeulamdep90 Thành viên mới

Thank bạn, mình sẽ thử xem sao.

4. thanhthanh2015

thanhthanh2015

cách này có vẻ đơn giản nhỉ giờ thử làm mới được

5. donngocminh

donngocminh Thành viên mới

Bé nhà mình dc bà chiều từ bé. Hiện tại bé rất bướng, k nghe lời, hay chống đối và thường kéo bà ra làm bình phong. Bjo mình phải làm sao để con có thể nghe lời đây mn

6. IEC

IEC Insight Education Center

bé nhà bạn đang trong giai đoạn khủng hoảng tuổi lên 3 mà. Đồng ý với mẹ donorganmio, không chỉ các bạn bé này, mà cả ở các bạn lớn hơn cũng vậy nữa. Lắng nghe con cái là cách tốt nhất để hiểu con. Hãy làm bạn cùng con để chia sẻ, để cảm thông.... vì nếu không con sẽ tìm sự chia sẻ, thông cảm ở người khác. Bố mẹ hãy làm gương để con cái học hỏi. Con cái bướng bỉnh không nghe lời không có nghĩa là con hư, có thể con đang trong giai đoạn cần khẳng định bản thân... nhưng bố mẹ không chấp nhận việc con không làm theo ý mình và chụp mũ cho rằng con không nghe lời,... Bố mẹ đang lấy quyền người lớn để áp đặt con, buộc con phải làm theo ý mình, con không làm theo thì quy nạp đó là "cãi"... có bao giờ bố mẹ nghĩ rằng tại sao mình không "nghe lời" con không? Nghe có vẻ ngược đời nhưng đó là sự thật... là sự bình đẳng giữa hai con người.

Để giải quyết việc này, bố mẹ không được "cãi con", bố mẹ cần im lặng, lắng nghe những điều con nói để thấu hiểu, để cảm thông với con, để biết được thật sự con muốn gì, con có khó khăn gì, con có lý do gì không làm theo ý bố mẹ. Nếu thực sự bố mẹ lắng nghe con thì con sẽ cảm thấy mình được yêu thương, được tôn trọng và như vậy ranh giới giữa bố mẹ và con được xoá bỏ... và như vậy sẽ không còn những đứa con không nghe lời....

Đây cũng là những điều thiền sư Pháp Hạnh chia sẻ với các phụ huynh tham gia buổi hội thảo tháng 7 vừa rồi của Trung tâm giáo dục Insight Education đấy ạ.

7. mehoatrau0510

mehoatrau0510

có thể bé đang khủng hoảng tuổi lên 3 bạn ạ

8. pa15062015

pa15062015 Thành viên tập sự

bé nhà em cũng rất bướng và hay ăn vạ, nhưng ma ưa nịnh lắm, làm sai gì mà nhẹ nhàng bảo cũng vâng dạ rõ ngọt ngào xong đâu lại vào đấy. hôm trước cô giáo vừa khoe ngoan hiền nhất lớp, hôm sau đã mách con cấu và cào bạn rồi.

9. chuyenchoo3

chuyenchoo3 Thành viên chính thức

bạn làm thử xem thế nào nhé

10. thuydo107

thuydo107 Thành viên nổi tiếng

khủng hoảng tuổi lên 3, hic.