Kinh nghiệm: Mẹ Nào Sinh Ở Viện C Rồi Cho Em Xin Ít Kinh Nghiệm Với Ạ

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi meocon-2014, 21/7/2015.

1. meocon-2014

meocon-2014 Bắt đầu tích cực

Em đang mang thai ở tuần 26, em chọn sinh tại viện C nhưng là con đầu nên chưa có kinh nghiệm mẹ nào đã sinh ở viện C chia sẻ giúp em với ạ.
    Tuần bao nhiêu thì vào làm hồ sơ sinh ạ? Em thì chỉ đi khám tư nghe nói đk đẻ viện C thì phải vào đó khám vài lần thì mới làm được hồ sơ sinh được? hay là chẳng cần vào khám cứ đến ngày thì vào làm hồ sơ sinh là được ạ?
    Thủ tục hồ sơ có khó khăn không ạ? chi phí đăng ký hồ sơ mất khoảng bao nhiêu ạ?
    Em cảm ơn các mẹ nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meocon-2014
    Đang tải...

2. Bravo well- done

Bravo well- done Bắt đầu tích cực

Chị tìm bài viết trong mục này là có mà. Có chị vừa đẻ ở sản C xong, chia sẻ kinh nghiệm chi tiết lắm. Hồi tuần 26 em đến viện C khám rồi tiêm luôn ở đấy. Đến tuần 28 họ cho làm HSS rồi. Hôm làm HSS (bao gồm các xét nghiệm...) hết gần 1tr.

3. meocon-2014

Vậy hả mn, vậy chắc đợt nạy em phải ra khám ở đó rồi 30 tuần ra làm hồ sơ.

4. abayviet

abayviet Nhiệt tình

Có vụ này ak mn -_- em tưởng 32 tuần thì vào đó làm hồ sơ sinh rồi khám kiểm tra các kiểu -_-

5. meocon-2014

E cũng k rõ lắm. Dag đi hoi đây mn.

6. nhantranda196

nhantranda196

Nhiều mẹ sinh ở viện này lắm.

7. titisu

titisu Thành viên sắp chính thức

Khi nào mn muốn lamd HSS thì qua viện luôn thôi, k phải đi khám trước ở đó đâu

8. superzan0501

superzan0501 Thành viên chính thức

Mình làm HSS ở phòng khám 56 Hai Bà Trưng hồi 35w (hơi muộn, các mẹ 32w đi làm là vừa). Viện C thì lúc nào cũng đông nên các mẹ ko muốn chờ lâu thì gọi đến số 04 3936 4656 đặt hẹn trước, ngta cho cho mình số và giờ đến thì sẽ ko phải xếp hàng. Khi nào tới phòng khám 56 thì các mẹ qua quầy số 8 mua sổ khám thai 5k. lấy số thứ tự (nhớ nói đã đặt trước qua điện thoại) rồi qua các quầy khác đóng tiền.
    Làm HSS các mẹ đi buổi sáng, nhịn ăn sáng vì còn phải xét nghiệm máu và nước tiểu nhé. Nói với cô thu ngân là em làm HSS ngta sẽ làm biên lai cho mình tổng cộng 937k (mẹ nào vào viện C thì rẻ hơn, còn đây là phòng khám dịch vụ nên sẽ đắt hơn và ko được thanh toán bảo hiểm) Sau khi đóng tiền xong thì qua phòng siêu âm xếp số trước, chỉ xếp số thôi còn lâu mới đến lượt nên các mẹ tranh thủ đi lấy máu và nước tiểu trước xong khâu này thì được ăn sáng luôn. Sau đó thì quay lại chờ siêu âm. Siêu âm xong thì qua phòng khám, khám xong thì qua phòng 1B để đăng kí hồ sơ sinh, ngta sẽ cấp mã cho mình, lưu lại các kết quả. Xong bước này các mẹ quay lại phòng máu để báo mã HSS. Kết quả máu và nước tiểu đến chiều bên viện sẽ gọi cho mình thông báo, còn kết quả cụ thể sẽ được chuyển trực tiếp vào HSS của mình và chuyển thẳng vào viện. Các lần khám sau cứ mỗi lần khám thì các mẹ lại vào phòng 1B cập nhật kết quả khám cho ngta là được.
    Bao giờ đau đẻ thì cầm sổ khám thai có ghi mã HSS vào thẳng phòng cấp cứu bên viện C là ok.
    Mình đẻ trong tuần này hoặc tuần sau thôi, có j` sẽ chia sẽ thêm kinh nghiệm đẻ cho các mẹ nhé :D

vaytaichinh thích bài này.
  9. sweetcake2010

sweetcake2010 Thành viên tích cực

Hôm nay mình cũng đi làm HSS, mình đc 33 tuần. Các mẹ sinh ở C thì nên làm HS ở phòng khám 56, chịu khó gọi điện trước. Mình gọi trc 2 ngày nên nhanh lắm, số khám và số siêu âm họ đều giữ cho mình số nhỏ, 7h15 mình có mặt mà 8h30 đã ung dung đi về cơ quan rồi. Còn các mẹ ko gọi trước thì đến nơi riêng khoản xếp hàng lấy số rồi nộp tiền đã mất 1 tiếng rồi, sau đó cái số khám, siêu âm cũng lớn thì chờ đến chiều luôn. Ở đây các mẹ chỉ việc lấy máu, lấy nước tiểu, siêu âm xong là đi về, ko phải chờ kết quả, họ sẽ tự cập nhật vào hồ sơ. Còn nếu làm trong viện thì họ sẽ yêu cầu các mẹ buổi trưa hoặc chiều quay lại lấy kết quả, mất công lắm.

10. mesusu2014

mesusu2014 Bắt đầu nổi tiếng

Chị khách hàng của tớ cũng vừa làm hồ sơ sinh tại C xong, dù chị ấy có hộ khẩu Hà Nội và có bảo hiểm tại Sản Hà Nội nhưng vẫn chọn tại C

33 tuần mới khám và làm thủ tục sinh luôn, ko thấy có vấn đề gì đâu @meocon-2014

11. wonderful_life

wonderful_life Thành viên lâu năm

Chọn sinh tại C thì nên khám định kỳ ở C để lưu hồ sơ, khi sinh BS nắm được tình hình thai kỳ mẹ nó nhé

12. titisu

Mn ơi hôm trước mình cũng đi làm HSS rồi ý, chả hiểu sao của mình lại hết những 1137k liền, hỏi mấy mẹ đi cùng cũng đều như thế chứ :(

13. titisu

Mà nếu không có vấn đề gì thì có cần thiết phải quay lại C khám định kì không mn nhỉ? #superzan0501

14. vaytaichinh

vaytaichinh 094.58.50.111

vào hóng hớt kn các mẹ, em đang băn khoăn giữa C và Việt Nhật. Mn bảo ca khó quá thì mới vào C vì C đông lắm nên em cũng đang suy nghĩ.

15. superzan0501

Thế thì chắc mới tăng giá. Tớ làm hss hôm 24/6 :D
    Nếu ko có vấn đe j mình khám ngoài cho nhanh bạn ạ. Vào viện chen chúc mệt cả mẹ cà con. Hôm nào đẻ nhớ cầm kết quả khám ở ngoài đi là đc.
    Chỗ nào gần nhà hơn thì đi mn ạ. Viện C thì nhanh, chuyên nghiệp nhưng mà đông lắm. Việt Nhật đẻ cũng ok mà :D

16. vaytaichinh

vaytaichinh 094.58.50.111

giữa 2 viện thì khoảng cách tương đương nhau ạ. Nhưng lần trước em vào thăm ng nhà đẻ trong viện C mà thấy đông khủng khiếp và kinh hoàng vì trông không được sạch sẽ thoáng mát lắm, có lẽ do ng nhà em chọn gói bảo hiểm và ko sd dịch vụ nên như vậy. Em đi thăm xong mà thật sự chả muốn đẻ ở viện ấy chút nào.

17. superzan0501

Mn lưu ý là C chỉ mổ mơi có dịch vụ trọn gói 12tr thôi, còn đẻ thường thì như nhau hết.
    Nếu trong thai kì ko có vấn đe j bất thường thì mình khuyên bạn nên chọn Việt Nhật :D
    Mình chọn ở C vì gần nhà với thai mình hơi to sợ khó sinh nên cứ vào viện đầu ngành cho chắc luôn thể :D

18. sweetcake2010

sweetcake2010 Thành viên tích cực

Mình làm HSS sáng nay cũng hết 937k thôi mẹ nó ah, còn tùy thai bao nhiêu tuần, bác sĩ chỉ định siêu âm 2 chiều hay 4 chiều, mẹ nào có biểu hiện phù thì phải làm thêm xét nghiệm tiểu đường gì đấy thì lại đắt hơn thôi. Mình thấy có nhiều mẹ làm xét nghiệm gì mà phải uống nước rồi lấy máu đến mấy lần í, như mình thì đơn giản lắm.

19. titisu

uh cái đó là liệu pháp dung nạp đường huyết mn ạ. Mình cũng k phải làm cái đó mà, nhưng chắc mình làm HSS lúc 32 tuần, bsy chỉ định siêu âm 4D nên bị đắt hơn rồi mn ạ :D

20. superzan0501

Có mẹ nào có kinh nghiệm đăng kí giường dịch vụ ở C thì cho em xin luôn nhé. Trời vẫn nóng mà nằm giường thường phải ghép các mẹ em thấy sợ lắm ý