Cần giúp: Đi đẻ ở Việt Nhật ko quen ai, có mẹ nào đã từng ko ạ? :(

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi suchinn, 10/2/2015.

1. suchinn

suchinn Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ

Em làm xong hồ sơ sinh ở Việt nhật rồi ạ, toàn giấy tờ chứ ko có số gì. Tham khảo trên mạng thì các mẹ khác đều bảo tập giấy tờ đó chính là hss khi vào đẻ ạ. Em làm tiểu đường xong rồi, ko bị sao, còn các xét nghiệm khác thì 3 hôm nữa lấy kết quả.

Lúc đầu em định đăng kí viện C (vì có chú) nhưng Việt nhật lại gần nhà, đi có vài bước chân là tới, nên muốn ở gần bố mẹ đẻ để tiện đc các cụ giúp. Nhưng khổ nỗi em chẳng quen ai để mà chạy khoản đẻ cả. Đang xác định tư tưởng tay ko bắt giặc, gặp kíp nào thì nhờ kíp ý, chẳng biết có đc ko, ko biết mẹ nào đã từng như vậy chưa thì xin cho em ít tự tin với ạ.

Với cả cái quan trọng nhất là cái bảo hiểm y tế, em có BHYT, nhưng giờ vẫn xác định đẻ thường, chỉ sợ tới lúc đó đẻ mổ thì chẳng biết chạy 80% ở đâu, bấu víu ai :( Có 1 bạn có bảo em là chạy bảo hiểm 80% thì phải chạy ngay giờ, và giá là 3 triệu, và phải quyết định nhanh vì giờ sát Tết ko ko làm nữa. Em tính nếu chạy để giảm 80% mà 3 triệu thì chát quá. Vì nhiều bài trên mạng thấy bảo chỉ cần bảo y tá khi đi đẻ mất có 500k, thành ra em lăn tăn quá, phải lên hỏi ý kiến các mẹ.

Em dự tính 17/3 (+- 5 ngày) mới sinh, nên coi như sau Tết là giờ phải tinh thần chiến đấu rồi, thành ra cũng vội ạ. Cảm ơn các mẹ nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi suchinn
    Đang tải...

2. gia1612

gia1612

Ðề: Đi đẻ ở Việt Nhật ko quen ai, có mẹ nào đã từng ko ạ? :(

m chưa sinh ở đây, nhưng ko quen cũng có sao đâu, m làm dịch vụ mấy tr là đc

3. suchinn

suchinn Bắt đầu tích cực

ý mình là liệu đi đẻ lúc đó cứ bấu víu vào kíp đỡ ko quen và đặt vấn đề chuyển bảo hiểm luôn á?

4. rongnhothang8

rongnhothang8 Thành viên tích cực

C hàng xóm m mới sinh ở đây c nhờ c y tá làm cho xong dút có 1tr c ấy đi làm bh cho luôn. Nhanh gọn lắm

5. smile face

smile face Bắt đầu tích cực

Em cũng muốn hỏi y chị chủ top, em dự sinh trước chị chủ top khoảng 15 ngày. Hóng các mẹ có kinh nghiệm

6. Me_moka

Me_moka

Mình cũng nghĩ mn nên hỏi thẳng y tá xem có đc o thì nhờ làm luôn o thì mn làm dịch vụ luôn

7. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

Cứ nhờ làm cái đẻ cấp cưứ là xong hết ý mà

8. Hiền Vy

Hiền Vy Chuyên bàn trà nhật

Mn ơi chi phí sinh ở Việt Nhật giờ là như thế nảo nhỉ, các mẹ mới sinh ở đó cho em xin ít kinh nghiệm với

9. suchinn

suchinn Bắt đầu tích cực

mình vẫn chưa sinh mẹ nó ạ, giờ mới gần tuần 38. Mà đi khám việt nhật qua loa khủng khiếp luôn. Chẳng dặn dò gì cả, chỉ bảo là 1 tuần nữa khám tiếp. MÌnh thấy nhiều mẹ đc dặn là có cơn co này nọ, hoặc ra máu báo thì làm sao, mà mình chả đc dặn gì, chỉ bảo 1 tuần nữa vào khám lại

10. suchinn

suchinn Bắt đầu tích cực

tiện đây các mẹ cho mình hỏi với, nếu có dấu hiện đẻ thì phi vào Phòng Đẻ "trình báo" ạ. Hay là lại phải đưa sổ xếp hàng ở tầng 3 :(

11. beiuiu

beiuiu Thành viên tích cực

Thế là mn lại đổi ý, k đẻ ở C nữa mà chuyển sang Việt Nhật à :D
    Mn k nên lo lắng quá như vậy đâu, rất nhiều ng đi đẻ vào viện k quen bít ai vẫn suôn sẻ dc hết mà. K quen thì nhờ luôn kíp trực ấy ạ. Nói chung là cứ tùy cơ ứng biến thui ạ, lúc vào đẻ thì để ý các chị y tá hộ lý ai có vẻ nhiệt tình thân thiện thì nói nhỏ nhờ ng ta giúp cho là dc ý mà. Như thế vừa nhanh lại đỡ tốn kém hơn là lo từ trước ấy :D
    Mn làm sao mà phải đẻ mổ thế? Như e xác định tư tưởng mổ rồi, lúc vào khu cách ly ở C bs SA lại, bảo con e 3,5 kg thôi, nhưng họ cũng bảo trường hợp của e là con đầu, e lại chỉ cao có 1m56, hông nhỏ nên là thuộc diện lấp lửng k bít có đẻ thường dc k, họ vẫn động viên e cố gắng đẻ thường. Kq e đẻ thường, lúc đẻ thì khổ lắm, khóc lóc xin dc mổ mà bs nhất quyết k mổ. Giờ thì thấy cảm ơn vì bs đã k mổ mà bắt e đẻ thường, vì lúc đẻ thì như e thì khổ hơn mổ, cơ mà con khỏe mạnh, mẹ có sữa luôn, đến đầy tháng là cả mẹ cũng hồi phục hoàn toàn và khỏe phây phây, k phải lo các nguy cơ dính tắc ruột hay là lần sinh sau bị nhau thai bám vết mổ, đau vỡ vết mổ cũ... Nói chung đẻ thường vẫn tốt hơn mổ nên nếu k phải TH bất đắc dĩ lắm thì đừng mổ mn ạ
    E thì vẫn thấy là đẻ ở C yên tâm hơn :)

yogastudio thích bài này.
  12. ha123

ha123 Thành viên chính thức

Cac chi oi, Viet Nhat nhan ho so sinh o tuan bao nhieu a ?

13. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

trước e xd sinh thường thì chả nhờ vả gì vào kíp nào sinh kíp nào thì cảm ơn kíp đó. xong gần sinh thì thai to nên xdd mổ, tìm hiểu quy trình thì đúng là chả bit bấu víu ai để chạy cái bảo hiểm cả. nên e nhờ dịch vụ chọn giờ sinh bsy sắp xếp đủ cả. đến lúc đau đẻ vào nhập viện gọi cho ngta họ sắp xếp cho xong đẩy đi, mình chỉ cần nằm chờ mổ thôi. may mà nhờ dịch vụ chứ lúc đấy đau đẻ chả bit gì luôn các mẹ ah, đau thở ko nổi trong đầu chỉ mong đẻ cho nhanh chứ chả thiết tha gì nữa.

14. dlynk87_89

tầm 34 tuần đi là vừa. thật ra nó là 1 đống các xét nghiệm máu và nc tiểu thôi mà. thêm siêu âm nữa. khi vào làm thì bảo cho cháu các xét nghiệm đi làm hồ sơ sinh (lúc vào thăm khám bsy ấy). đôi lúc có ng cho 1,2 loại xét nghiệm xong lại hẹn tái khám. mất tgian lắm vì khám chả có gì cả nhé. nên mọi ng cứ xin 1 lần rồi làm 1 thể cho xong

15. kim_nguu2005

kim_nguu2005 Bắt đầu nổi tiếng

Úi, sao lại tuần thứ 34 mới đi làm ah. E nge nói Việt Nhật chỉ nhận hss từ tuần 28-32 thôi mn ạ. Mn thử tìm hiểu lại xem sao nhé!

16. dlynk87_89

E làm lúc 34 tuần. Mn đi tầm 32 tuần cũng đc.36 tuần thì họ ko nhận nữa

17. vaytaichinh

vaytaichinh 094.58.50.111

em cũng đang có ý định đẻ VN mà ko quen ai đây ạ, vào hóng hớt kn các mẹ.

18. kim_nguu2005

kim_nguu2005 Bắt đầu nổi tiếng

Dạ vâng, em ở tuần thứ 30 là đi rồi cho chắc ạ : )) but hwa ngồi đọc cái bảng ở trc cửa P304 thì có ghi là chỉ nhận hồ sơ từ tuần 28-33, còn sau 33 tuần thì phải có sự đồng ý của hội đồng j j đó ấy ạ : ))

19. dlynk87_89

thế chắc mới thay đổi rồi, e mới sinh hôm 10/1 vẫn đi làm lúc 34 tuần mà