Nhật ký những tháng ngày xa cách - Viết cho Tồ con của mẹ

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi yellowsea, 5/3/2014.

1. yellowsea

yellowsea Bắt đầu nổi tiếng

1/3/2014:

Bố mẹ đưa con về nhà ông bà ngoại ở Phú Thọ và quyết định để con lại cho ông bà để vừa cai sữa cho con và bố mẹ về Hn để mẹ chuẩn bị tìm việc đi làm trở lại sau gần 3 năm nghỉ việc ở nhà từ lúc mang bầu con đc 4m cho đến giờ khi con đã sắp 22m.

2/3:

Sau 1 đêm vật vã cho con ngủ với ông bà, cứ đến tầm 4h sáng là con ngọ nguậy đòi ti và khi ko có thì con khóc, ông bà đêm đó đã rất vất vả để dỗ con, chơi với con, bố mẹ nằm ở phòng dưới nghe mà nước mắt cứ chảy dài, cố gắng lên con gái nhé, mình lớn rồi mà phải tự lập dần đi chứ. 6h30 sau khi chơi chán chê đã mệt thì con lăn ra ngủ, mẹ cũng gạt nước mắt quyết đi luôn vì sợ để lúc nữa dậy con thấy bố mẹ sẽ lại khóc lóc và vương vấn sau khi đã qua đc đêm đầu tiên. Suốt 3 tiếng ngồi trên xe khách, nước mắt mẹ cứ chảy dài, nhưng biết làm sao được, ở với ông bà con sẽ được yêu thương vỗ về, được chăm sóc chu đáo, con ở với ông bà thì bố mẹ chỉ nhói lòng khi phải xa con thôi chứ bố mẹ hoàn toàn yên tâm.

3/3:

sáng mẹ gọi điện cho ông hỏi đêm qua con ngủ ngon ko thì ông bảo 4h sáng dậy o e 1 tí thôi rồi ông bà dỗ thì lại ngủ tiếp. Ơn trời, con gái của mẹ cố gắng lên nhé. Hn mưa rả rích cả ngày thật buồn, mẹ quyết định đi làm tóc tai 1 tẹo nhìn cho đỡ 2 lúa. Ồ trong mấy tiếng ngồi làm tóc thì đã nhận đc 2 cuộc gọi hẹn phỏng vấn, mặc dù chưa phải công việc mẹ thực sự thích làm nhưng thôi cứ có cuộc hẹn thì cứ đi, vừa giết thời gian vừa muốn dần tìm lại cảm giác công việc. Tối đó bố đưa mẹ đi sắm vài thứ đồ cần thiết, những thứ mà trong hơn 2 năm qua mẹ chả dùng đến: 2 cái áo sơ mi công sở, 1 cái túi nhỏ xinh, 1 cái dây buộc tóc nhung đá, 1 kẹp tóc và 1 thỏi son. Bố muốn đưa mẹ đi loanh quanh để nguôi nỗi nhớ con, ko ngồi ở nhà nhìn những đồ chơi của con rồi lại giở điện thoại ra xem hình con và clip của con thì mẹ lại khóc như mưa mất.

4/3:

Mẹ gọi điện thì ông bảo đêm qua con ngủ ko ngon, ko cho ông bà tắt điện, cứ bắt bế xuống phòng dưới tầng 1 để tìm mẹ. Ngốc nghếch của mẹ biết lắm rồi, mẹ nghe mà nước mắt chảy dài. Ghét con gà của mẹ quá, đêm phải ngủ cho ngon chứ con. Nếu ko có lịch phỏng vấn vào thứ 6 thì mẹ sẽ về sớm với con nhé. Bố mẹ còn đang tính mua quà 8/3 cho con nữa này. À sáng mẹ có 1 ca pv và chiều 1 cuộc hẹn nữa. 2 cuộc hẹn đều về sales, thực ra mẹ đã tránh mảng này vì trước đây mẹ đã lăn lộn với sales từ khi còn là sinh viên năm thứ 2 ĐH, mẹ hiểu dấn thân vào sales thì được mất những gì, giờ mẹ chỉ cần tìm 1 công việc bàn giấy thôi, lương tháng làng nhàng 5-6tr là ổn rồi, còn lại thời gian sẽ dành cho gia đình và con cái. Bố con cũng ko thích mẹ làm sales và đi làm cách xa nhà quá. Lạy trời trong mấy năm qua bố luôn là trụ cột về tài chính của cả nhà, mặc dù nhìn lên thì ko bằng ai nhưng nhìn xuống thì trộm vía mẹ biết vẫn hơn nhiều gia đình còn có hoàn cảnh khó khăn hơn nhiều. 2 cuộc pv hôm nay mẹ đều pass vòng 1, chẹp, đợi những cuộc gọi tiếp theo xem nào. Tối nay ăn cơm xong sớm chả biết làm gì, lại lôi điện thoại ra xem clip của con, nhìn mà ghét nó quá, mẹ yêu nó nhiều lắm nó có biết ko? Bố rửa bát xong đang nằm ườn trên giường cầm kindle đọc báo cũng vội phi xuống ngồi bên mẹ để vừa xem vừa lấy khăn giấy lau nước mắt và nước mũi cho mẹ. Bố cũng sụt sịt hay sao í nhưng mẹ chả nhìn mẹ chỉ nghe thấy tiếng bố sụt sịt thôi. ây dà.....

5/3:

Sáng dậy nấu cho bố 1 tô mỳ xong bố đi làm, cậu đi học, lại 1 mình mẹ ôm em laptop. Hôm nay ko có cuộc hẹn nào, chán thật. Chờ xem nào. Sáng gọi điện ông bảo đêm qua con chơi đến hơn 11h đêm rồi ngủ 1 mạch sáng nay 8h mới dậy, nằm phòng trên ngủ khi dậy còn gọi ông chứ, ông ở phòng dưới nghe tiếng rồi chạy lên. Yêu con nợn con của mẹ quá, cứ thế mà phát huy nhá. Hôm nay thứ 4 rồi, 2 ngày nữa mẹ về là được ôm con nợn của mẹ trong tay rồi. Thôi mẹ tiếp tục đi tìm việc nào, hy vọng kiếm được cái job nào ngon ngon đúng mảng training của mẹ. Cả nhà mình cùng cố gắng con nhé. Yêu con nợn con của mẹ lắm :-*

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yellowsea
    Đang tải...

2. yellowsea

Ðề: Nhật ký những tháng ngày xa cách - Viết cho Tồ con của mẹ

Sau 1 tuần phải uống thuốc vì tự nhiên mẹ bị viêm đường tiết niệu, nằm ở nhà chán chả buồn chết, trời thì sụt sùi, người thì đau mỏi, điện thoại thì ko rung vì chả có ma nào gọi đi phỏng vấn. Đến cuối tuần vừa rồi mẹ lưỡng lự, vừa muốn về với con lại vừa chán nản bản thân mình, mỗi lần đi lại cũng tốn kém, mà mẹ lại đang muốn tiết kiệm đến mức tối đa các khoản phải chi tiêu. Nhưng mẹ cũng chẳng dám nói cho bố những suy nghĩ ấy, mẹ nhớ lúc bà mở cửa ra, khih con thấy bố mẹ và cậu đứng ở ngoài, con cười giòn tan, rồi còn dặn ra cười nữa chứ, vì con vui quá mà, mẹ giang tay ôm con vào lòng con vẫn cười. Ghét nó quá, nó bị con bọ đốt vào 2 bên má 2 nốt to đùng, đỏ chót, hix.
    à hôm nọ mẹ nhận là 1 chút việc nhỏ của 1 cô ở trên lamchame, và đc paid 200k đấy. Mẹ định mua gì cho con cơ mà cô í trả bằng thẻ điện thoại nên là mẹ chỉ chia đc cho bố 100k, còn Tồ con thì chưa đc gì cả. Nhưng rùi cô í lại offer mẹ 1 việc làm nho nhỏ nữa 400k nhưng mà mẹ chưa làm xong, lần này mẹ sẽ yêu cầu trả bằng cash và mẹ sẽ mua gì đó cho con nhá.

Sáng nay ngồi nhà mẹ gần như phát điên vì căng thẳng, lại sắp hết ngày thứ 2 trôi qua mà mẹ vẫn chưa tìm đc việc, ko có cuộc hẹn nào khả quan và thực sự ko có cái job nào mẹ thấy tạm ổn 1 chút, có chăng nếu đi làm cũng chỉ là tạm thời thôi vì công việc vừa vất vả vừa chả liên quan tẹo nào đến lĩnh vực của mẹ. Thế là mẹ quyết định gọi lại cho 1 cty họ offer mẹ tuần trước nhưng mẹ chê xa nên ko đi, may sao họ vẫn available cái position đó và chị quản lý cho mẹ 1 cái hẹn vào chiều nay để re-interview. Chưa bít kết quả thế nào nhưng mà thôi cũng có tí hy vọng, mẹ sẽ cố gắng. Hy vọng sẽ có tin tốt lành để tối gọi báo cho ông bà và con, hì hì

3. yellowsea

hurahhhhhhh, mai mẹ sẽ bắt đầu đi làm buổi đầu tiên. May quá được phát đồng phục (juyp+vest) hehe vậy là tạm thời khỏi tốn xiền đầu tư quần áo. Cố gắng cố gắng, qua 2 lần tiếp xúc thấy thái độ của chị manager khá nice. Cầu giời cho mọi thứ suôn sẻ, mẹ cũng đang bắt tay vào ngâm cứu để làm thêm vài thứ, mẹ sẽ cố gắng con gà của mẹ ah :-****

4. huongduongxanh_30032000

huongduongxanh_30032000 LH: 0974.353.505

xúc động chị ạ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

yellowsea thích bài này.
  5. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Mình chưa được ông bà trông con nên cũng thấy buồn
    Mọi việc mình đều phải lo

yellowsea thích bài này.
  6. me_bin_bon

me_bin_bon

mẹ nó viết hay và xúc đôgnj quá, đúng là xa con thì vô cùng nhớ, mình thi thoảng phải xa con khoảng 1 tuần nhiều lắm 2 tuần mà cũng ngày nào cũng gọi điện

yellowsea thích bài này.
  7. yellowsea

Hôm nay lần giở lại các topic của mình, đọc lại mà cảm xúc vẫn y nguyên như lúc ấy, update với các mẹ 1 chút là bạn í giờ hơn 3 tuổi rồi, đã về HN đòan tụ cùng bố mẹ và đi học mẫu giáo rùi. và bạn í cũng đã có 1 bạn em hơn 4m rồi ah, lần này cho dù vì lý do gì nữa thì bố mẹ cũng tự xoay sở, ko để các con phải xa nhau và xa bố mẹ nữa. Bố mẹ sẽ cố gắng hết sức, cố lên nàoooooo

8. bupbebangbong

bupbebangbong Thành viên nổi tiếng

Mẹ nó viết hay quá đầy cảm xúc

yellowsea thích bài này.
  9. mexiu2012

mexiu2012 Bắt đầu nổi tiếng

xúc động quá!!!

yellowsea thích bài này.
  10. mesusu2014

mesusu2014 Bắt đầu nổi tiếng

tình cảm thật, đúng là chỉ có mẹ mới có thể viết những dòng này cho con ^^

yellowsea thích bài này.
  11. yellowsea

hị hị, em cảm ơn các mẹ đã cho em lời khen, chả gì thì từ bé em cũng tòan học lớp Văn, cơ mà những dòng này là cảm xúc thật, ko phải chỉ riêng em mà mẹ nào ở trong hòan cảnh của em lúc bấy giờ thì cũng sẽ viết cho con những dòng như vậy thôi ah :)

12. phunu69

phunu69 Thành viên đạt chuẩn

chia sẻ nỗi buồn xa cách với chủ top nhé .

yellowsea thích bài này.
  13. hieupede

hieupede

thương con quá

yellowsea thích bài này.
  14. mesusu2014

đúng là những bạn có nhiều chữ, các mẹ có thể sắp xếp câu chữ giúp người khác hiểu hết cảm giác, cảm xúc của mình...còn tớ dù có tình cảm dạt dào nhưng viết ra cứ o bế làm sao í , hihi

15. yellowsea

hihi, mn làm em buồn cười quá, cơ mà chắc có khi thế thật ah, vì e cũng gặp mấy chị, ý tưởng cảm xúc trong đầu thì hay lắm cơ mà ko biết diễn đạt sao cho nó hiệu quả, đâm ra khi trình bày ý tưởng lại chả thu hút được người nghe, tiếc quá cơ. Như bọn em chỉ giỏi chém gió thì đôi khi ý tưởng bé tẹo tèo teo thôi mà thổi nó lên cứ gọi là, hihi, lắm lúc mình cũng chóang

16. mesusu2014

đó mới là cái hay của người nhiều chữ, giỏi văn mà :) THực tế hơi phũ phàng nhưng tớ là lại là người ít chữ, huhuhuhuhu

yellowsea thích bài này.
  17. ngontinh2902

ngontinh2902 Thành viên mới

nếu là mình thì mình ko biết là có xa con được ko.

yellowsea thích bài này.
  18. Lê Gia Đồ Gỗ

Lê Gia Đồ Gỗ Ba mẹ yêu Sam

thương nhà Tồ quá. Nhà e bm đi làm xa bé Sam tối mới gặp mà thấy nhớ. Đọc mn viết thấy thương lắm ạ. Mn cố gắng lên nhé.

yellowsea thích bài này.
  19. yellowsea

Đôi khi là vì hòan cảnh mn ah, chứ đứa con bé bỏng máu mủ ruột rà mình ôm ấp từ lúc còn đỏ hỏn tự dưng nghĩ phải xa nó thì ko ai làm được đâu, hix

20. yellowsea

Em cảm ơn mn đã động viên, nhưng đây là từ năm ngóai rùi ah, nhà em đã đòan tụ rồi và Tồ con bé bỏng ngày ấy giờ ra dáng chị lắm rùi vì nàng đã có thêm 1 cô em, hihi