Cần giúp: Làm như thế nào để giúp con học tốt?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Viet Future, 27/7/2015.

1. Viet Future

Viet Future Thành viên mới

Chào các mẹ, mình có 1 cu cậu học lớp 6 rất ham chơi,nhút nhát,làm gì cũng chỉ biết mình không nghĩ tới người khác....mình buồn lắm (mình biết là do mình chiều con từ nhỏ nên bây giờ cu cậu mới vậy).Mình đã cho con đi học ngoại khóa,tham gia các chương trình...Nhưng đều không có kết quả,nhiều lần cu cậu còn tự ý bỏ về nhà? Các mẹ có cách nào giúp mình với? Thanks!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Viet Future
    Đang tải...

2. phunu69

phunu69 Thành viên đạt chuẩn

dành nhiều thời gian hơn cho con hơn là cham cham kiếm tiền

3. sonjapan2511

sonjapan2511 Thành viên chính thức

Ca của mẹ này khó ha. Em sẽ nghĩ cách giúp mẹ nó. Ở lứa tuổi này thật khó để nói một điều gì cho đúng ngay được. Chị có thể mô tả rõ hơn cháu nhà mình một tí...

4. hogirl9xyz

hogirl9xyz Thành viên mới

Bạn cũng có thể tự dạy con ở nhà! vieecn này sẽ giúp bé học tốt hơn và tình cảm mẹ con cũng tốt lên rất nhiều!

5. minhthai0907

minhthai0907 Bắt đầu tích cực

Mình khuyên thật nha, bạn nên cứng rắng hơn để dạy bảo cháu, chứ nếu không để lơn hơn chút nữa là bạn không thể nào nói cho cháu nghe đâu.

6. Viet Future

Chào ban! Cháu nhà mình cái gì thích thì làm mà không thích ép như nào cũng không được.Cô giáo nói ở lớp chỉ làm theo ý mình k nghĩ cho các bạn trong lớp,đặc biệt khi tham gia nhóm k có tinh thần đồng đội khuyên hay nói như thế nào cũng không được....bạn có cách nào mách mình nhé.Thanks bạn

7. Viet Future

Mình biết vậy nhưng mình không muốn phải dùng đến roi vọt để dạy cháu.Mà mình cũng không lỡ.hức

8. Viet Future

Mình có dành thời gian ở nhà dạy cháu.nhưng cháu học k tập trung,nói như thế nào cũng không được!

9. hieupede

hieupede

lớp 6 thì hơi khó bảo rùi, nhưng chắc cũng chưa muộn đâu nhỉ

10. sonjapan2511

sonjapan2511 Thành viên chính thức

Vấn đề về tâm lý và một phần của môi trường đấy chị ạ. Cháu nhà chị có bạn bè trong lớp hay ngoài lớp không? Nếu có thì chị hãy tìm hiểu các bạn chơi cùng xem tính cách cháu thể hiện với các bạn đấy thế nào. Còn nếu không thì chị cần đến bác sĩ tư vấn tâm lý, hoặc người có kinh nghiệm để kiểm tra cháu chị các câu hỏi. Từ đó mới đưa ra đánh giá được là cháu đang gặp vấn đề gì.
    Dạy bằng roi vọt không phải là cách nghiêm khắc, mà là cách của thiếu hiểu biết. Có rất nhiều cách nghiêm khắc với trẻ em mà không dùng đến roi vọt. Do vậy, chị có thể tham khảo các sách để tìm hiểu về tâm lý lứa tuổi. Để làm được tốt và có kết quả, phải tùy thuộc vào tính cách của cháu, môi trường học tập, môi trường sinh hoạt gia đình, chứ không nói chung chung được đâu chị ạ.
    Chị cứ tìm hiểu thật cụ thể, chi tiết. Nếu có thắc mắc nào chị có thể viết lên đây, nhưng với câu hỏi chi tiết cụ thể chị nhé.

Viet Future thích bài này.
  11. Trương Mỹ Hạnh

Trương Mỹ Hạnh Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó ơi, mình nghĩ mẹ nó nên thử tìm tới các trung tâm tâm lí xem con nó có vướng mắc gì không. Thực ra thời nay rất khó để chủ quan nói chuyện bắt bệnh được ấy.

12. hocvienjoy

hocvienjoy Thành viên mới

Hãy cố gắng làm bạn với con để hiểu con, hiểu con rồi thì bạn sẽ dễ dàng dạy con học tốt thôi :D

13. Pho

Pho Thành viên nổi tiếng

đúng hãy cố gắng làm bạn với con để hiểu con hơn

14. nhunglyna

nhunglyna Bắt đầu tích cực

Chỉ còn cách kiên trì uốn nắn từng xíu một thôi, em nghĩ mn nên lập hẳn 1 kế hoạch sửa từ cái nhỏ nhất trước ạ.

15. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Lớp 6 là lớn lắm rồi, mn phải uốn ngay, ko con lớn tý nữa, tuổi dậy thì là khó lắm

16. tham.hp

tham.hp Thành viên tích cực

Chị có thể tìm thử các sách báo đọc thêm để tìm hiểu thêm về tâm lý của bé vào thời điểm này. Ngoài ra, việc dạy con nghiêm khắc không có nghĩa là dùng roi vọt chị ạ, nghiêm khắc nghĩa là làm sai thì phạt, làm tốt thì thưởng tùy theo mức độ, và chị có thể đưa ra các hình phạt về sở thích cho bé (nếu hư thì cuối tuần không được đi chơi công viên, chơi điện tử..., trong bữa ăn không được uống nước ngọt nữa mà chỉ có nước lọc thôi, tránh các hình phạt liên quan đến nhu cầu thiết yếu của bé hay các hình phạt liên quan đến tinh thần như quát mắng, đánh...) Chúc chị thành công, tuổi này bé đang chuẩn bị có những biến chuyển tâm lý lớn nên sẽ khó khăn trong việc dạy hơn, tuy nhiên cũng cần tránh quan điểm "muốn con nghe lời" mà ở tuổi này thì nên "muốn con hợp tác" :)

17. gatan24

gatan24 Thành viên tích cực

Chào chị..! sau đây hoàn toàn là ý kiến cá nhân vì thực sự qua một số lời của chị về em "ham chơi,nhút nhát,làm gì cũng chỉ biết mình không nghĩ tới người khác''
    vẫn không thể biết chính xác cháu là người như thế nào
    +)ví dụ : ham chơi thì chơi trò gì, ham chơi với nhiều không, nhút nhát trong giao tiếp với người nhà hay với bạn bè
    +)THeo Tâm lí học phát triển thì con người được chia làm nhiều giai đoạn phát triển khác nhau và ranh giới giữa các giai đoạn người ta gọi là mốc. và mốc này ở từng trẻ có thời gian khác nhau biểu hiện khác nhau nên chị đừng quá lo lắng. Nếu em có nhiều lần vì bản tính của mình gây hậu quả cho bản thân và gia đình thì tuyệt đối không được xa lánh em. Chị nên bắt đầu bằng những thứ mà em tò mò ( ham chơi ) nhưng hãy đặt ra 1 điều kiện nhỏ thì cháu sẽ được làm điều đó. chẳng hạn kể lại hơi cái đó có gì hay không cho bố mẹ chơi với. tiếp theo nếu cháu tiếp nhận được cho bố mẹ tham gia cùng thì là một bước chuyển lớn.. muốn nhanh là phải từ từ., hãy tiếp tục đặt ra những điều kiện cao hơn như phải dọn dẹp nhà cửa, thì sẽ được tận hưởng những thứ còn hay hơn cả chơi, như đi công viên, gặp nhiều bạn cùng tuổi, vân vân..
    +) thực sự chưa hiểu rõ mức độ ủa em như thế nào, nhưng có một điều chắc chắn nếu muốn cháu thay đổi tốt hơ, hòa nhập với các bạn trường lớp thì bố mẹ là những người thay đổi đầu tiên. hãy thay đổi cách ứng xử cũ với trẻ
    + nếu có cần thắc mắc giải đáp thêm thì chị nên tham khảo AD ở https://www.facebook.com/TamLyHocToiPham?fref=ts
    sẽ tư vấn cho chị thêm chi tiết

18. minhhoan175

minhhoan175 Thành viên tích cực

Trẻ con ưa nịnh. Chị thử cách nhân lúc bé đang vui vẻ với dễ nói chuyện thì tâm sự và phân tích cho bạn ý nghe xem sao. mưa dầm thấm lâu e nghĩ kiểu gì bé ý cũng hiểu ra được phần nào.

19. Nghiêm Thùy Dương

Nghiêm Thùy Dương Thành viên tập sự

Em nghĩ chị nên dành nhiều thời gian cho con hơn, hay tâm sự với con, hoặc có thể tổ chức một vài chuyến đi dã ngoại hoặc du lịch đi cùng con qua đó chị cũng có thể dạy con thêm nhiều điều , cũng có thể cùng con xem một vài bộ phim ở lứa tuổi của con nhất là mấy phim nói về cách giao tiếp, cư xử ấy. Qua đó chị có thể gián tiếp dạy con những bài học về cuộc sống.

20. Viet Future

Mình cũng cho bé đi học,đi chơi nhiều rồi nhưng k hiệu quả mấy bạn à !