Cần giúp: Làm sao khi con có tính cục cằn,ngang bướng?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Minh Còi, 4/8/2015.

1. Minh Còi

Minh Còi Thành viên tập sự

Mình có 1 cu cậu 6 tuổi rất thông minh.Nhưng mỗi khi k hài lòng việc gì là mặt cau có,vứt đồ lung tung.Mình không biết làm thế nào để cháu bỏ tính xấu này.Mẹ nào có kinh nghiệm mách e ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Minh Còi
    Đang tải...

2. dochoicaocap

dochoicaocap Thành viên rất tích cực

Bạn thử áp dụng cách "tương kế tựu kế này xem". Bảo bố cháu khi không hài lòng về cháu cũng thể hiện đúng như cháu vậy, mặt mày cau có, đập đồ loảng xoảng, quát mắng ầm ý. Xem nó có sợ không? Từ đó mẹ hỏi con là bố như vậy có nên không, cháu sẽ rút kinh nghiệm
    Trẻ con nhiều khi không quan tâm đến hành động và thái độ của mình nhưng lại để ý đến hành động và thái độ của người khác hơn

namviethanoi thích bài này.
  3. huongthanh08

huongthanh08 Thegioisuatot.vn

bé nào cũng có giai đoạn như vậy à, mình lựa sao dạy con khôn khéo là sẽ hạn chế đc tính đó ở con mn à

4. tam_ly_An_Binh

tam_ly_An_Binh Thành viên chính thức

Hướng con theo một cách sống tốt không phải là điều dễ dàng nhưng không phải quá khó.
    Hai vợ chồng cần điểm lại thái độ của mình trước mặt con trẻ. Chúng dĩ nhiên chỉ mơ hồ và thậm chí là chưa biết phân biệt đúng sai. hành động của con trẻ hầu hết đều bắt chước.
    Bé nhà bạn 6 tuổi và là độ tuổi biết lắng nghe và tiếp thu rất tốt. Bạn nên nhẹ nhàng khuyên bảo cháu, cho cháu thời gian và song hành cùng cháu để rèn luyện.
    Chúc bạn và gia đình luôn hạnh phúc và an bình
    TƯ VẤN TÂM LÝ AN BÌNH

5. dochoicaocap

phải cùng phe và ủng hộ bé trước, sau mới nói được bé

6. tham.hp

tham.hp Thành viên tích cực

Theo em, nếu bé đã 6 tuổi, thì chị có thể chủ động giải thích cho bé hiểu, đồng thời đề ra các bộ quy tắc gia đình, cho cả bé và bản thân, để nếu bé vi phạm quá nhiều lỗi thì sẽ bị phạt (tránh đánh hay mắng trẻ mà nên thay bằng các hình phạt như nếu con hư thì sẽ chỉ được uống nước lọc chứ không được uống coca ...) còn nếu bé ngoan, vi phạm ít lỗi thì sẽ được thưởng (đi chơi công viên, vườn thú ...) và các mức hình phạt hay thưởng đều sẽ phải là những điều chị đã thương lượng với bé để bé có thái độ hợp tác. Như vậy, dần dần bé sẽ phải bỏ các tính xấu đi :)

7. namviethanoi

namviethanoi Thời trang nam Owen, thời trang dành cho phái mạnh

Mình nghĩ mn thử đối xử với bé 1 lần như thế mặt cau có, quát mắng xem bé có sợ xanh mắt mèo ko. rồi sau đó thủ thỉ với con, hỏi con có sợ cảm giác đó ko? Rồi nói lại cảm giác của bản thân. Con sẽ hiểu và ngoan hơn mn :)

8. tomtom2009

tomtom2009 Thành viên tập sự

E nghĩ chị nên cho bé đi học thêm vẽ hoặc piano hay học chơi cờ, vừa giúp bé phát triển năng khiểu vừa rèn luyện tính tình

9. Nàng_Gió

Nàng_Gió Dạy cắt may không giới hạn thời gian

cháu nhà chị gái em cũng thế, nhưng em nghiệm thấy là mỗi lúc như thế mình đều phải kiên nhẫn, kiên nhẫn lắm các mẹ ạ. Qua cơn bướng của con rồi, lại nhẹ nhàng ngồi giải thích với con. Chứ mình mà cũng cáu lúc đấy là ko ổn cm ah!

10. nhjmkhonglo

nhjmkhonglo Bắt đầu nổi tiếng

Theo em sự việc này khá nghiêm trọng đấy, nếu để lâu sẽ thành 1 căn bệnh khó chữa. Nếu bác ko nghiêm khắc trị ngay từ bây giờ em e là sau này sẽ rất khó. Khi bé có biểu hiện như thế, bác thử áp dụng 1 số hình phạt thật nghiêm khắc xem sao, đừng chủ quan bác nhé, vì khi ngấm sâu nó sẽ thành tính xấu, sau này chỉ có hại mà ko có lợi

11. dochoicaocap

Con bạn thế nào rồi, đỡ bướng
    Con bạn thế nào rồi, đỡ bướng chưa

12. vitoan4276

vitoan4276 Thành viên đạt chuẩn

Bạn thử tìm hiểu và đọc cuốn con cái chúng ta điều giỏi của Adam Khoo đấy, có thể có ích cho bạn

13. vitoan4276

vitoan4276 Thành viên đạt chuẩn

Mình nghĩ nên dùng cách kahcs sẽ hay hơn

14. susu_2011

susu_2011 Bắt đầu nổi tiếng

Em nghĩ trẻ nào cũng từng trải qua giai đoạn này đôi khi bạn ấy muốn khẳng định bản thân gây sự chú ý nữa bố mẹ nên nhẹ nhàng giảng giải mỗi khi bé không bằng lòng em tin là bé sẽ thay đổi thôi ạ.