Em hỏi ý kiến các mẹ về mua nhà chưa có sổ đỏ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi nguyenphanlinhchi, 5/8/2015.

1. nguyenphanlinhchi

nguyenphanlinhchi Bắt đầu nổi tiếng

Chào các mẹ

Em có vấn đề này cần sự tư vấn giúp đỡ từ các mẹ

Vợ chồng em có tìm mua được căn nhà 34 m ở khu Đại Từ. Nhưng chủ nhà báo là chưa có sổ đỏ, nếu mua bán thì chì có giấy tờ viết tay và phó chủ tịch UBND Phường đóng dấu xác nhận cho.Ngoài ra chủ nhà còn đưa cho em xem một số giấy tờ liên quan đến khu đất của ngôi nhà đấy là đất nông nghiệp từ lâu năm và có biên bản bàn giao đất nông nghiệp,có bảo em là đấy là đất thổ cư, nhưng k có giấy tờ j xác nhận là chuyển đổi cả, và thêm 1 giấy tờ nộp thuế đất,hic. Em đang băn khoăn vậy mua nhà dưới hình thức này thì có sao k, vì vc e thích nhà này lắm. Mảnh này hơn 100m thì chủ đất xây lên 3 nhà và bán, hiện có mấy nhà đang ở, e vừa đi xem về mà k biết nên tìm hiểu j nữa.Nhờ các mẹ tư vấn giùm em nhé.

Cảm ơn các mẹ nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyenphanlinhchi
    Đang tải...

2. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

ở khu đó thì em ko biết, nhưng ở bãi An Dương nhà em toàn ko sổ đỏ nên thấy cũng bthg,

3. nguyenphanlinhchi

Bãi An Dương là chỗ nào a bạn? có phải gần khu Yên Phụ k? nhà b cũng k có sổ ả, thế giấy tờ ntn vậy?

4. TamAnh1602

TamAnh1602 Thành viên rất tích cực

Nhà bạn tớ cũng ở khu này lâu lắm rồi cũng chưa có sổ. Tớ nói thật nếu bạn kết nhà và giá hợp ví thì ko cần quan trọng quá vấn đề có cái sổ cất kỹ ở két làm gì cả. Cơ bản những nhà xung quanh cũng thế thì mình cũng chả lo đâu

5. nguyenphanlinhchi

Vậy à bạn, tớ cũng kết nhà này lắm, vì hợp túi tiền của mình.hơn nữa nhà này có vợ chồng bác này ở dc 1 năm thì jo bán đi để ở cùng con cái.Nhưng mà mình cứ lăn tăn chưa rõ ntn, định hôm nào xuống dưới đấy tìm hiểu thêm người dân xung quanh như thế nào, vì hôm đi xem cũng có mấy nhà mua đất rồi xẻ ra bán mỗi căn cũng 30m2. mà mua bán chỉ có hợp đồng viết tay, mình chỉ sợ khu đấy đúng chỗ đang quy hoạch thì sau này bị lấy mất thì k biết ở đâu, vì giấy tờ k rõ ràng lắm

6. nguyenphanlinhchi

Bạn cho m số điện thoại của bạn bạn ở khu đấy dc k, mình muốn tham khảo để thêm phần tự tin mà mua nhà. Hic

7. Bo_Cu_Kang

Bo_Cu_Kang Thành viên chính thức

Đây là đất nông nghiệp sẽ không dc cấp sổ đỏ mẹ nó ah, tùy vào quy hoạch của Tp mà lâu dài bạn có thể chuyển đổi mục đích sử dụng hay không, theo luật đất này không dc xây nhà, nhưng do abcdxyz :D, nên dc lờ đi.
    Bạn lên phòng Tài nguyên môi trường của quận, hoặc sở Tài nguyên môi trường hỏi xem, vị trí đất đó có trong quy hoạch không.
    Nếu khồng trong quy hoạch, đất không có tranh chấp, giá hợp lý thì bạn có thể mua, thời điểm hiện tại đất rau xanh ntn giá ko cao quá 20 triệu / m2 bạn ah
    Chúc bạn tìm dc căn nhà ưng ý.

8. tomtran14

tomtran14 Thành viên rất tích cực

Em cũng đang có nhu cầu nhà mặt đất nhưng tiền cũng chỉ đủ mua đất ko sổ, mà vẫn cứ lo ko sổ nhỡ có vấn đề gì, nhưng đúng là mình ở nơi khác mua nên mới lo thế, chứ cả khu ngta ở bao nhiêu năm không sổ rồi ngta chả lo gì. Nói thì thế thôi nhưng m vẫn chưa dám quyết :( mà lại ko thích chung cư :(

9. paxthien

paxthien Bắt đầu nổi tiếng

khu này bao nhiêu 1 m thế mn?

10. saverbk

saverbk Thành viên rất tích cực

Mn mua ở ngõ nào Đại Từ vậy? Tớ ở gần đó nên mới hỏi thế.
    Thực ra ko có sổ thì giá bao giờ cũng rẻ mn ạ. Nên mn cứ cân nhắc tính toán cho kỹ, nếu xác định mua để ở thì cũng ko vấn đề gì,
    Dãy nhà trc mặt nhà tớ cũng là đất nông nghiệp ko sổ đỏ đây, họ cũng abc nên làm nhà 4 tầng rồi bán bình thg, khi mua cũng hứa hẹn để lại 100tr để họ làm sổ mà giờ ở đc 4 hơn 4 năm rồi cũng ko làm đc.

11. nguyenphanlinhchi

Cảm ơn bạn nhiều nhé. Mình cũng nghĩ sẽ tìm cách đi hỏi thêm trên sở tài nguyên môi trường xem ntn

12. mechipyeu

mechipyeu

Mình ít tiền nên ko dám mạo hiểm mua nhà ko có sổ đỏ, thà ở chung cư mà có sổ còn hơn bạn ah.

nguyenphanlinhchi thích bài này.
  13. donghoduyanhleduan

donghoduyanhleduan

mình mua nhà cũng vậy có sổ mới dám mua chứ không thì không yên tâm lắm