Thuê người hay không đi làm ở nhà chăm con

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Bùi Thị Kim Loan, 10/8/2015.

1. Bùi Thị Kim Loan

Bùi Thị Kim Loan Thành viên mới

Các mẹ ơi, cho mình lời khuyên nhé, hiện mình có 2 bé, 4 tuổi va 5 tháng tuổi. Mình có nên thuê người chăm con rồi đi làm ko, nhà ko có bà nội hay bà ngoại, đều ở xa hết. Thời buổi này thuê ngươi thì minh ko an tâm chút nào, còn nếu ở nhà chăm con thì minh có thể lo chu toàn mọi thứ cho con. Tuy nhiên, người phụ nữ chỉ biết nội trợ và con cái thì cũng có phần thiệt thòi , hạn chế về xã hội, người mình cũng ko năng động và phụ thuộc vào chồng cũng là 1 điều ko nên.
    Xin cho em lời khuyên nhé cadc mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bùi Thị Kim Loan
    Đang tải...

2. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Mình nghĩ mn nên ở nhà đến khi con tầm 1 tuổi thôi, sau đó gửi con và đi làm, tầm 1 tuổi con cũng cứng cáp hơn nhìu rồi mn. Trước là gửi tư, sau đó vào trường công. Lúc đi làm thì gửi cháu, đi làm về thì đón con luôn. Nhà mình cũng thế

Bùi Thị Kim Loan thích bài này.
  3. traitimsoida123

traitimsoida123 Mẹ của Nhím^^

b xem ở quê có ng quen nào mà b cảm thấy an tâm ko thì thuê, còn ko thì chịu khó ở nhà chăm con thêm vài tháng nữa cho con cứng cáp thì gửi nhà trẻ cũng dk. Ko nhờ được ông bà thì mn chịu khó vất vả 1 chút.

4. phunu70

phunu70 Thành viên đạt chuẩn

nói chung là nên cẩn thận ạ. m cũng ko trông dc mãi nên tìm đc người uy tín , cẩn thận là tốt nhất...

5. Bùi Thị Kim Loan

Bùi Thị Kim Loan Thành viên mới

Đôi khi nghĩ phụ nữ mình thiệt thòi lắm, nếu đi làm thì khi về nhà là cơm nước, chăm lo con cái, đủ chuyện hết

6. nhi07

nhi07 Thành viên tích cực

điều này ăn sâu vào quan niệm của PN VN rồi em, chiều tan tầm đi qua mấy quán bia toàn thấy các lão vô tư ngồi tụ tập ở đó, còn vợ thì ở nhà tất bật con cái, cơm nước, nhà cửa. Haizz. Biết là thế nhưng thỉnh thoảng PN cũng phải lên tiếng cho mình thôi.
    Theo c thì e nên ở nhà cho cháu cứng cáp, giai đoạn này e có đi thuê người thì cũng ko yên tâm. Khi nào bé ngoài 1y thì mẹ bdau làm việc ngoài được rồi

7. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Bé 5th thì bạn nên ở nhà đến lúc 1t hãy đi làm. Đôi khi việc đi làm hay không còn phụ thuộc vào kinh tế hoặc quan niệm của chồng và gia đình.
    Nếu chồng bạn đủ khả năng kinh tế, bạn nên ở nhà chăm con.
    Nếu khó khăn, và mình đi làm có thể có thu nhập cao hơn lương giúp việc thì đi làm.

8. phucan_2010

phucan_2010 Thành viên mới

em cũng muốn ở nhà chăm con, nhưng điều kiện kinh tế ko cho phép, giờ đang gởi con ở nhà bà, chiều đi làm về em đón về, mà ông bà cũng già rồi, thấy trông cháu mấy tháng mà mất mấy kg cũng xót lắm, em bàn với xã tìm người giúp việc nhà cho ông bà, đỡ đần này nọ cho ông bà đỡ cực, chứ cho con ở 1 mình với người giúp việc em ko yên tâm

9. subjkuty

subjkuty Thành viên tích cực

Nếu có thể thì ở nhà là tốt nhất. Con mình xót lắm. Nhờ người lạ thì có quen đến mấy cũng không thể yêu con mình như mình được đâu mn ạ!

10. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

nếu tìm được người chông bé tốt thì mình thích đi làm hơn. vì mình không ở nhà chông bé mãi được mn ạ.

11. tham.hp

tham.hp Thành viên tích cực

Theo em nghĩ, thời gian đầu, chị nên ở nhà để chăm các bé, như vậy sẽ đảm bảo cho sự phát triển của các bé trong giai đoạn này, đợi bé lớn và cứng cáp hơn rồi mới thuê người trông hoặc đem gửi bé ở nhà trẻ :)

12. singermum

singermum Thành viên mới

mình cũng đang tìm người giúp việc nhờ ông bà nhiều cũng thấy bất tiện

13. hieupede

hieupede

nếu điều kiện kinh tế cho phép thì mình nghĩ mẹ nó nên ở nhà với con đến 12 tháng rồi hẵng đi làm :)

14. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

e cũng nghĩ nếu kinh tế ổn thì ở nhà chăm con đến 1 - 1,5t tùy vào sức khỏe của con, rồi gửi con đi làm, giờ bé nhà chị 5th rồi, thấm thoắt nhanh lắm thì 1 năm ở nhà là ok rồi c

15. Hoangthuytinh

Hoangthuytinh Thành viên mới

Nếu được em nghĩ chị nên ở nhà chăm sóc cho bé khoảng hơn 1 tuổi hẵng đi làm, con cứng cáp có thể gửi trẻ được rồi chị ạ. Chị cũng có thể tìm thêm một số việc vừa làm vừa chăm sóc bé cũng dc mà như vậy sẽ không còn có tâm lý phải dựa chồng quá nhiều!