Cần giúp: Bé bị viêm tai giữa

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Cô Bé Tí Hon, 11/8/2015.

1. Cô Bé Tí Hon

Cô Bé Tí Hon Thành viên chính thức

Có mẹ nào có con bị viêm tai giữa không ah? Cháu nhà em mới được 1 tuổi bị viên tai giữa cách đây mấy tháng rồi. Đi bệnh viện huyện, tỉnh ( Quê Nghệ An ) nhưng đều không chữa được. Cứ khô được thời gian lại bị chảy mủ. Giờ em định cho cháu ra Hà Nội qua bệnh viện nhi khám chữa xem sao. Nhưng nghe một số người bảo bệnh này không chữa được hẳn phải không a ????

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Cô Bé Tí Hon
    Đang tải...

2. thuysuzi

thuysuzi Thành viên tập sự

viên tai giữa mình nghe khó hết lắm, bạn mình bị bao nhiu năm ùi ùi mà ko chữa hết dc, nhức lắm ah

3. Cô Bé Tí Hon

::):):)( Thế hả mn . Không có bài thuốc nào chữa khỏi ah. Em thấy nhiều chỗ quảng cáo thuốc nam chữa khỏi 100% nhưng không biết có ok ko nữa ? Chỉ sợ thuốc chữa ko dc lại ảnh hưởng đến bé

4. buzzbee

buzzbee BÁN COLOSMAX Q10 BIOVITAL

Bạn tham khảo bài thuốc này nhé:

TRỊ VIÊM TAI GIỮA BẰNG BÀI THUỐC ĐÔNG DƯỢC

Nhiều mẹ tháng nào cũng mang con đến Bác sỹ vì bệnh cứ tái lại. Khi áp dụng bài này con hết trơn luôn. Có Mẹ còn kể, thấy con sao 2 tháng nay kg bị lại nên mang đến BS khám cho chắc, chính BS cũng không tin nổi tự nhiên tai của con hết viêm hẳn.

Viêm tai giữa là bệnh khá phổ biến ở trẻ nhỏ.
    Nguyên nhân gây bệnh thường do trẻ có tiền sử bị viêm đường hô hấp. thì bé không diễn tả hết được tình trạng bệnh. Đến khi mủ vỡ tràn ra tai thì mới hay bé bị viêm tai giữa.

Sau khi tư vấn cho nhiều Mẹ áp dụng trong đó có cả các MẸ nhà mình bài thuốc cổ phương (rất lâu đời và được sếp vào các bài thuốc quý hiếm), nhiều MẸ đã áp dụng trị cho con rất hiệu quả. Đó là bài thuốc cổ phương kết hợp Ngũ bội tử và phèn chua.

Tùy theo vùng miền, có nơi kết hợp phèn chua với hẹ, có nơi dùng với lá na, có bệnh viện y học cổ truyền cũng dùng phèn chua phi lên để chữa viêm tai giữa. Nhưng Ngũ bội tử kết hợp với Phèn chua là tốt nhất vì Ngũ bội tử là vị thuốc có tác dụng làm se vết thương và kháng khuẩn cao.

NGŨ BỘI TỬ: còn gọi là Tổ trùng muối, nghĩa là tổ con sâu trên Cây muối, là một vị thuốc thông dụng trong y học cổ truyền và kinh nghiệm dân gian.

Tên khoa học là Galla sinensis. Thường được khai thác ở các tỉnh vùng cao phía Bắc như: Cao bằng, Hoàng liên sơn, …

Ngũ bội tử có màu nâu xám, mùi hơi hắc, mua ở các tiệm thuốc bắc.

PHÈN CHUA: Mua ở chợ

CÁCH CHẾ BIẾN BÀI THUỐC

Nguyên liệu: 30g Ngũ bội tử và 30g phèn chua
    Cách làm
    Bước 1: Cho 2 loại trên lên 1 miếng sắt, tìm miếng sắt nào dẹp rộng để lên bếp vừa là được, không dùng nồi nhôm, gay gang vì có thể làm giảm tác dụng của phèn chua.
    Bước 2: Đung trên bếp với lửa vừa đến khi phèn chua chảy ra quyện lại với ngũ bội tử là tắc bếp nhắc xuống. Khi tắt bếp ta sẽ có được một tảng hỗn hợp xốp màu trắng.
    Bước 3: Lấy phần màu trắng dùng chày nghiền nhỏ ra như bột và cho vào một chiếc lọ thủy tinh nhỏ để dùng dần.
    Lưu ý, mẹ nên mua lần 1-2 lạng Ngũ bội tử và Phèn chua để phòng ngừa bị hỏng phải làm lại (thương làm lần đầu mẹ kg quen sẽ làm hỏng thuốc.

DÙNG THUỐC THỔI TAI CHO CON

Bước 1: Mẹ vệ sinh tai cho con bằng bằng oxi già, dùng tăm bông lau sạch tai để cho khô.

Bước 2: Sau đó cuộn tờ giấy sạch thành hình chiếc tẩu nhỏ cho một đầu vừa với lỗ tai của con. Cho thuốc vào đầu của chiếc tẩu và thổi vào tai đang bị viêm chảy mủ. Mỗi lần cho vào lượng bột thuốc khoảng ¼ - 1/5 thìa cafe nhỏ (cở hạt đậu xanh)

Mẹ làm 3 – 4 ngày liên tiếp là con hết viêm và chảy mủ, mỗi ngày 2 lần sáng và tối. Nếu đang cho con uống thuốc kháng sinh thì phải ngưng lại 1 – 2 ngày rồi mới áp dụng cách này.

LƯU Ý: Nghe đơn giản nhưng khi làm thuốc thường phải làm 2-3 mẻ mới được 1 mẻ vì chưa quen, nên khi làm mà thấy chưa tự tin để dùng cho con thì mẹ lại làm lại cho chắc ăn.

Rất nhiều trường hợp trẻ bị viêm tai giữa, tháng nào cũng bị tái lại, cứ sổ mũi chừng vài ngày là tới lượt bị viêm tai giữa. Mới có 9-10 tháng mà tháng nào cũng uống kháng sinh, trẻ thành biếng ăn giảm hấp thu và chậm lớn luôn.
    Vậy mà vào nhà mình mẹ trị cho con bằng bài thuốc trên, làm có 2-3 ngày mà lổ tai khô ráo luôn, đến nay 3-4 tháng cũng không bị lại, có trẻ hết hẳn luôn.

Thông tin từ FB BKLN (https://www.facebook.com/bekhoelonn...4.1073741828.228448590693539/327206430817754/)

5. Cô Bé Tí Hon

Cảm ơn bạn. Bài này gia đình mình đã làm rùi nhưng giờ vẫn tái phát bạn a :(

6. xuxu3003

xuxu3003 Mỹ phẩm Handmade

theo mình bạn cứ nên đưa bé ra viện nhi khám xem sao? chứ để thế này thương con lắm

7. tuyet.vnu

tuyet.vnu Thành viên chính thức

Bạn cho con đi khám và chữa dứt đợt này đi. Sau đó tham khảo bác sỹ về việc tiêm vắc xin phòng viêm tai giữa cho con. Bệnh này dễ phát đi phát lại. Tiêm được vắc xin sẽ yên tâm hơn nhiều.

8. Cô Bé Tí Hon

Vâng, em cũng đang có ý định đưa bé đi ra viện nhi khám xem sao ạ.

9. Cô Bé Tí Hon

Cảm ơn m.n bệnh chữa mấy lần mà chả thấy khỏi hẳn nản quá m.n a

10. tuyet.vnu

tuyet.vnu Thành viên chính thức

Con mới 1 tuổi mà. Phải kiên nhẫn mẹ nó ơi. Hai mẹ con cùng cố gắng. Bệnh này không được nóng vội.
    Chúc con mau hết bệnh nhé.

11. TriHiep

TriHiep Bắt đầu nổi tiếng

Em đến địa chỉ này nhé, nhiều ng chữa khỏi viêm tai giữa rồi mà chú khám có tâm lắm
    PGĐ - Trưởng khoa Nội soi BV Tai mũi họng TW - Chú Ngọc
    Địa chỉ 31 Ngõ 255 Phố Vọng, SĐT 0903217261 chỉ khám chiều từ 4h30 thì phải. Đến bệnh viện ko đkí khám đc những bác này đâu.

Cô Bé Tí Hon thích bài này.
  12. Cô Bé Tí Hon

Dạ em cảm ơn ah . Đúng là có bệnh vái tứ phương chị a

13. Cô Bé Tí Hon

Vâng em cảm ơn m.n nhé. Nhưng dùng thuốc uống chứ không phải thuốc nhỏ vào tai hả mn

14. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Mn nên cho con xuống Nhi khám, và phải theo khám đến cùng, chứ đừng thấấy khỏi là thôi luôn, bệnh này dễ bị lại lắm, chúc bé mau khỏe

15. me_be_lyna

me_be_lyna Tin tưởng và trở lại

Chào mẹ nó, gặp người đồng cảnh ngộ nên phải vào chia sẻ ngay. Mẹ nó áp dụng thử xem nhé.
    Chuyện là cháu nhà em (con của anh trai ruột), năm 3 tuổi cháu bị viêm tai giữa, chữa đông tây cả không ăn thua. Đi viện nằm cả tháng trời về vài hôm lại chảy mủ. Có bác sĩ kê thuốc cho cháu, em trực tiếp đi lấy thuốc hở viện nhi TW (năm 2012) hết 610k. Về cho cháu uống, uống được 3 ngày, cháu bị nặng hơn, chảy mủ nhiều hơn, gọi hỏi bác sĩ bảo cứ cho uống hết liều đi. Nhà em vẫn quyết tâm cho uống hết. May sao hết liều đấy, cháu không thấy chảy mủ nữa. Anh trai em điện lên bảo tai cháu chắc hợp thuốc, k thấy chảy mủ nữa. Em mừng quá. Nhưng một tháng sau lại tái phát, có bạn của anh đến chơi mách là lấy lông nhím, đốt rồi thổi hơi nóng vào tai cháu. Anh trai em làm một tuần liền. Ông trời cũng thương cháu, may mắn là cháu đã khỏi, năm nay cháu lên lớp 1, cháu nghe tốt. Chúc bé nhà mẹ nó mau khỏi nhé, nếu chưa áp dụng cách như e thì mẹ nó thử xem nhé. Em không kinh doanh thịt nhím, lông nhím gì đâu, chia sẻ từ tận đáy lòng đấy ạ.

16. Cô Bé Tí Hon

Em cảm ơn mẹ nó . CHo e hỏi đốt lông nhím cháy đen như than rồi thổi vào phải không a? CÓ phải kiêng kị gì khi chữa ko m.n

me_be_lyna thích bài này.
  17. Cô Bé Tí Hon

Cháu nhà em đi khám chữa nhiễu nhưng họ chỉ đến rửa và cho ít thuốc lại thôi. Mà trẻ nhỏ dùng thuốc nhiều không tốt cho trí tuệ sau này m.n a

18. Longphuong1314

Longphuong1314 Thành viên chính thức

Con em cũng vừa phải đi chích. Cứ tái đi tái lại, em mệt mỏi quá ạ

19. dám ước mơ

dám ước mơ Hàng tốt - Giá tốt

em đây, em đây con trai em khoảng 14 tháng bị viêm tai giữa chảy mu, đi chữa ở bệnh viện nhỉ một thời gian khỏ rồi em cho ra bệnh viện Hồng ngọc để khám nội soi, ok rồi cho về nhà, tiếp đến khoảng nửa tháng sau cháu lại bị tái phát, vợ chồng em lo quá lại ôm cháu lên bệnh viện Hồng Ngọc khám, ở đây khám nội soi mất 330k, rồi bác sỹ hút mủ ở tai và hút mũi. Sau đấy BS cho thuốc để uống, thuốc để nhỏ vào tai, nhỏ mũi, đồng thời em phải vừa mũi cho con ngày 3 lần, được 1 tuần thì bé khỏi, hàng ngày em vẫn phải sịt nước muối sinh lý để vệ sinh mũi cho bé, trộm vía ngàn lần là đợt vừa rồi cháu bị cảm cúm, sổ mũi nhưng không bị phát lên tai, mẹ nó thử đưa bé đi khám nội soi ở bệnh viện này xem, nói thật là em rất ưng ý mặc dù hơi đắt hơn tí. Con bị viêm tai nhìn thương lắm :((.

20. me_be_lyna

me_be_lyna Tin tưởng và trở lại

Chưa giải thích cho mẹ nó căn kẽ cách làm nhỉ. Mẹ nó làm như này nhé, vào buổi chiều 4-5h, mẹ nó tắm rửa cho con xong, lau khô tai sạch sẽ, sau đó lấy 1 lá chuối (hoặc bìa cát tông) cuộn tròn lại thành cái phễu (cuộn giống cái phễu hở 2 đầu đấy ạ). Sau đó mẹ nó đốt 1 đầu lông nhím, từ từ mẹ nó thổi hơi nóng (thổi khói ) ở lông nhím vào tai con. Lưu ý thổi nhẹ nhàng, thổi hơi nóng chứ không thổi tàn tro vào tai con nhé mẹ nó. Thổi hết 01 cái lông nhím thì thôi. Chiều hôm sau lại làm tiếp, làm liên tục 7-10 ngày vào buổi chiều sau khi tắm rửa lau khô tai mn nhé. sdt mình 094 505 9022. Có gì chưa tỏ thì alo mình hướng dẫn nhé.