Cần giúp: Bé đi học hơn 1 tuần vẫn khóc, không chịu ăn, về nhà còn nhõng nhẽo bám mẹ hơn

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi nuochoa.hangmyxachtay, 10/8/2015.

1. nuochoa.hangmyxachtay

nuochoa.hangmyxachtay Thành viên đạt chuẩn

Hic, các mẹ ơi, giúp em với, bé Phương Vy nhà em bình thường ở nhà rất hiếu động, bình thường rất ngoan ngoãn dạy gì nghe nấy, sau khi đi học thì càng lúc càng bám mẹ hơn, khóc và nhõng nhẽo nhiều lắm, đi học thì không chịu ăn và khóc nhiều như các bé khác, nhưng em lo hơn là vấn đề về nhà thấy bé có vẻ đờ đẫn hoảng sợ khi mẹ tắm và thay đồ...hic...

Em không biết có bé nào bị giống bé Vy nhà em không nữa, em hơi lo, các mẹ có kinh nghiệm vào giúp em với :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nuochoa.hangmyxachtay
    Đang tải...

2. cây tầm gửi

cây tầm gửi Thành viên kỳ cựu

bạn thử cho bé ở nhà mấy hôm xem phản ứng bé thế nào ? còn tâm trạng đó nữa không ? trước mắt phải bình tĩnh đã

3. meyeuphuongchi

meyeuphuongchi Cung cấp quà tặng doanh nghiệp

Phải từ từ mẹ nó ơi, dần dần rồi quen sẽ quen thôi mẹ nó ạ. Mất khoảng thời gian đầu đấy. Nhưng mà đi học thì tốt hơn cho con mà. Cố gắng lên mẹ nó nhé

4. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

có nhiều bé đi học một tháng mới quen mn ạ.

5. meyeuphuongchi

meyeuphuongchi Cung cấp quà tặng doanh nghiệp

Bé nhà em thì 1 tuần là quen với việc đến trường, sau đó 1 tháng thì vui vẻ và háo hức đi học.

6. billvanghe

billvanghe Thành viên kỳ cựu

Phải kiên trì mn ạ, không biết bé nhà mn mấy tuổi, đi học trường công hay trường tư. Kinh nghiệm của tớ nếu con dưới 3 tuổi học trường tư sẽ tốt cho con hơn về việc chăm sóc cũng tư tâm lý của con, vì các con ở trường tư không quá đông, vì giữ thương hiệu nên các cô sẽ chăm sóc và gần gũi các con hơn, các con sẽ dễ gần gũi với cô và bạn hơn chứ trường công thường quá đông, cô ko thể sát sao được, con dễ lo sợ. Khi con cứng cáp rồi thì lại nên học trường công, vì ở đó thường là trường lớp rộng rãi, chương trình học chuẩn hơn và có sự giám sát của ngành dọc.....Chúc bé sớm hòa nhập đc môi trường mới.

7. hieupede

hieupede

các bé, đặc biệt là bé gái thường có biểu hiện như vậy khi mới đi học đấy mẹ nó ạ, ko phải lo lắng quá đâu, từ từ con sẽ quen. có bé nhanh, có bé thì mất tới 2-3 tháng cơ

8. melinhbong20

melinhbong20 Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình bắt đầu đi học cũng vậy sau đó tớ khắc phục bằng cách cho đi nửa ngày, rồi dần cho đi cả ngày rồi về đón sớm cứ như vậy sau 1 tháng bé quen dần. Bây giờ cháu rất thích đi học. sáng dậy là đòi mẹ cho đi học.

9. xuxu3003

xuxu3003 Mỹ phẩm Handmade

trước mình có tham khảo 1 số trường cho cu con đi học, các cô cũng đều nói là thời gian đầu con sẽ bám mẹ hơn vì tâm lý khi đi học cứ nghĩ mẹ bỏ con ở đó cả 1 ngày mà. mn cố gắng lên, nếu gửi ở trường tư sẽ xem đc camera đấy. Những bé mới đi học các cô sẽ chăm lo hơn mà.

10. nuochoa.hangmyxachtay

mà tình hình khi bé về nhà thì sao các mẹ? có nhõng nhẽo hơn và hư hơn không? chứ bé nhà em thì về nhà còn hư hơn, bám mẹ quá, nên em lo quá...!!!

11. nuochoa.hangmyxachtay

đi học bé khóc thì bình thường rồi, em thấy về nhà bé tắm la hét um sùm và giẫy giụa ghê lắm...nên em hơi lo, không biết về phần tâm sinh lý của bé có sao không áh mà, hichic

12. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

bé nhà bạn mấy tuổi rồi?

13. gia1612

gia1612

nhiều bé như thế mà, ko phải lo đâu

14. sunny253

sunny253 Thành viên chính thức

bé mới đi lớp đc hơn tuần thì cũng ko phải đáng lo lắm nhưng vẫn cần chú ý theo dõi mn ạ. Bé nhà mn đc bao nhiu tuổi rùi? nếu bé biết nói thì có thể hỏi bé đi học có bị ai đánh ko còn nếu bé chưa biết nói thì phải theo dõi thái độ của bé có tốt dần lên ko thôi

15. chinbi_2512

chinbi_2512 Thành viên rất tích cực

mình cũng đang sốc cùng con đây mn ạ, bé nhà mình đùng cái cho vào lớp bé trường công, sáng dậy sớm háo hức bao nhiêu thì trưa khóc dữ bấy nhiêu, chiều mẹ đón sớm nhưng tuần đầu bé sợ ghê lắm, ko chịu đi học, tối ngủ mớ khóc nữa cơ!đến lớp vừa thấy cô là chạy mất dép! mẹ xót mấy lần định bế con về mà lại thôi....
    sang tuần thứ 2 thì đỡ hơn, ko chịu đi học nhưng hôm nay đến lớp đã tự đi vào, ko phải "giằng co" như tuần trước nữa...mỗi tội lớp đông nên vệ sinh chưa ổn lắm, chuyện gì ở lớp bé cũng về kể cho mẹ nghe, càng nghe càng xót...hiu hiu...xác định luôn tháng đầu sẽ sụt cân, con ốm...và mẹ cũng đang ốm theo con...

16. Mẹ Tí sún

Mẹ Tí sún Thành viên tích cực

Đứa lớn nhà mình phải 2 tháng mới quen đi trẻ cơ, chuẩn bị lên dây cót cho con từ tối đi ngủ là mai đi học, đi chơi với các bạn..., sáng ra thì mình và bác giúp việc 2 người vừa nịnh vừa quát kéo (vì bám chặt vào chấn song cửa sổ cơ),la khóc um cả khu tập thể lên (đến mức mẹ còn sợ bị bắt vì tưởng bạo hành con cơ). 3-4 tháng đầu tiên đi học còn ốm liên tục, tháng nào đi nhiều thì được 10 buổi ( thứ 7 không ốm cũng cho ra lớp để quen cô). Vì học nhà trẻ tư, có nhờ cô giáo kèm nên sau đấy thì quen dần. Nói chung ít trẻ con thích đi học lắm. Trẻ đi hoc về, bố mẹ đưa đi chơi nhiều, ra sân chơi có đông trẻ con, mua quà, quần áo cho con nhiều lên để giảm áp lực con phải xa bố mẹ... Kinh nghiệm trải qua của nhà mình là vậy.

17. nuochoa.hangmyxachtay

dạ bé sinh tháng 7 năm 2013 - coi như đc 25 tháng rồi ạh, nói cũng chậm lắm, chả nói đc nhiều từ...mấy nay làm em lo lắm mọi người ạh hichic

18. nuochoa.hangmyxachtay

bé nhà em cũng hoảng loạn thế đấy ạh, hic, mà pé còn chưa biết nói rành nên kg nói gì đc nhiều hay kể gì cả nên làm em cũng lo quá trời quá đất, hichic...e định ráng thêm tuần thứ 2 này nữa xem sao, nếu vẫn hoảng loạn thế chắc em cho bé ở nhà đến khi nói rành quá ...hichic

19. gmt210

gmt210 Thành viên kỳ cựu

Các bé mà ở nhà được cưng chiều đặc biệt, thì đi học thời gian đầu lúc nào cũng có biểu hiện như con nhà bạn vậy. Nên bạn đừng lo gì cả, mà cứ tiếp tục dỗ dành con. 1 tuần chưa ăn thua gì đâu, cứ phải xác định là mất hàng tháng ý.

20. cu_shin

cu_shin Mẹ cu Shin

mới 1 tuần mn ơi, vấn đề này mình thấy gần 99% các bé mới đi học đều thế