Mọi người thất nghiệp bao nhiêu lâu từ khi tốt nghiệp tới khi có việc làm đầu tiên?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi nhockquay, 28/7/2015.

1. nhockquay

nhockquay Thành viên chính thức

Chào cả nhà ạ!
    Em tốt nghiệp rồi, hồi cuối tháng 6 được nhận bằng rồi mà giờ vẫn chưa xin được việc.
    1. Các anh/chị cho em hỏi mọi người thất nghiệp bao lâu từ sau khi tốt nghiệp được không?
    2. Công việc hiện tại của anh/chị có liên quan tới ngành các anh/chị đã học không?
    3. Sau 1 thời gian làm việc, nếu được chọn lại ngành học thì anh/chị sẽ học ngành gì? tại sao vậy ạ?
    4. Kể cho em nghe đợt tuyển dụng mà anh/chị không ngờ mình được nhận với ạ?
    p/s: ai cho em ít niềm tin đi >.< muốn tự lập mà khó quá, càng lớn càng thấy bố mẹ mình vĩ đại :'(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhockquay
    Đang tải...

2. phamtmly

phamtmly Thành viên tích cực

c ra truong choi gan 1nam . nh c k ap luc lam vi c di phuot chan che. h nghi lalaj k hoi han vi h di lam muon choi cung kho
    h c cung lam trai nganh cha lquan j nganh hoc

nhockquay thích bài này.
  3. nhockquay

e thì hay nghĩ ngợi nên đi chơi chả thoải mái đc T.T

4. phamtmly

E hoc nganh gi. c dc cai ham choi k suy nghi nhieu nen k ap luc, h dj lam chi nghi cach de di choi y

5. nhockquay

E học vận tải kinh tế đường sắt của Giao thông vận tải c ơi=)))) đc đào tạo kế toán, thương vụ(bên xnk), logistics,...đủ các thể loại trên đời :v

6. phamtmly

cứ từ từ e ạ . cơ hội chỉ tới muộn 1 chút thôi . c đi làm nh vẫn phải để bố mẹ nuôi ý

7. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

hi chào em, có thể nói mình học cùng trường rùi đấy nhỉ, chị học viễn thông của giao thông, lấy bằng tháng 7 thì tháng 8 đi làm, sau đó thay đổi rất nhiều chỗ làm, có cái gần gần với chuyên ngành học nhưng lương thấp nên lại nghỉ, giờ thì làm việc chẳng đúng chuyên ngành 1 tí nào cả. chúc em nhanh tìm được việc :D

nhockquay thích bài này.
  8. Me Ha Giang

Me Ha Giang Mèohen

Chào cô em, chị tốt nghiệp đại học tháng 7 nhận bằng thì tháng 9 đi làm rồi:), chị làm gần như được sử dụng vốn tiếng Anh học tại trường nên rất vui, đến nay có thể nói chị trải qua rất nhiều chỗ làm và đã tham gia rất nhiều cuộc phỏng vấn. Chị thấy mình rất may mắn vì đã học chuyên ngành tiếng Anh của Học viện Ngoại giao:). Em cần kinh nghiệm phỏng vấn gì chị sẵn sàng tư vấn cho em nhé:)

nhockquay thích bài này.
  9. Nàng_Gió

Nàng_Gió Dạy cắt may không giới hạn thời gian

chị thì ko thất nghiệp ngày nào sau khi ra trường, vì chị đi thực tập, rồi ở lại làm luôn, Nhưng sau đấy mới chật vật thay đổi nghề nghiệp cho phù hợp với mình, là cả 1 quá trình :)

10. vuphuong91

vuphuong91 Tinh chất nghệ thiên nhiên SARGAMIN

ơ. Mh cũng đang thất nghiệp. Mh cũng vừa mới ra trường thôi. Nhưng hội bạn đi làm cũng nhiều rồi, mh thì cứ ở nhà buôn bán thôi, nói chung thất nghiệp buôn bán để kiếm đồng ra đồng vào

11. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

trước mình ở nhà nửa tháng rồi bắt đầu đi làm, vẫn làm công việc chuyên ngành mình học, 5 năm ra trường Giờ làm là công ty thứ 3 rồi, mỗi lần tuyển dụng đi test rồi phỏng vấn vào cty mình cảm thấy có duyên số. ( tất nhiên sau khi vào làm rồi mới nhận ra)

12. akimi

akimi Thành viên tích cực

1. Các anh/chị cho em hỏi mọi người thất nghiệp bao lâu từ sau khi tốt nghiệp được không?
    Chị đi làm luôn trong lúc làm báo cáo thực tập ra trường. Và đến nay 3 năm chưa đối chỗ làm. Cv tự xin em nhé!
    2. Công việc hiện tại của anh/chị có liên quan tới ngành các anh/chị đã học không?
    Quá liên quan luôn
    3. Sau 1 thời gian làm việc, nếu được chọn lại ngành học thì anh/chị sẽ học ngành gì? tại sao vậy ạ?
    Vẫn học ngành đó, mà biết trước thế này chắc chả đi học ĐH chi cho mệt, học trung cấp thôi, tiết kiệm được thời gian và tích lũy được kha khá $
    4. Kể cho em nghe đợt tuyển dụng mà anh/chị không ngờ mình được nhận với ạ?
    Chị xin ứng tuyển 2 nơi đều được nhận luôn, nhưng cty bjo đang làm là pv vào hôm thứ 7, sếp hẹn thứ 2 đi làm luôn nên ko thấy bất ngờ. Thực ra sếp bảo e có muốn làm luôn hn ko, nhưng mình bảo để đầu tuần em làm cho thoải mái.

13. nhockquay

Cảm ơn các chị đã chia sẻ :)
    Vừa rồi em làm hồ sơ xin vào kế toán của 1 cty mất bao nhiêu thời gian, công sức, tiền nữa. vậy mà nhận việc làm 15,5h/ngày với công việc là bán hàng=))) mọi ng thì kêu là thử thách sự kiên trì với bla bla nhưng riêng e thấy chế độ quá quắt quá nên xin nghỉ luôn, bằng thì bị giữ 1 tháng ko biết có lấy đc ko...Giờ lại lao vào tìm việc tiếp ạ! :3

14. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

Sao em lại nộp bằng gốc cho họ? đừng bao giờ nộp bằng gốc nhé, mất là không làm lại được đâu. Ngay cả làm nhà nước người ta còn không bắt nộp bằng gốc nữa là, cùng lắm chỉ mang đến để đối chiếu thôi :D

15. Mengocha2682011

Mengocha2682011 Thành viên tích cực

Chị thì có giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời cuối tháng 6, sang đầu 7 đi làm vì đợi sếp chọn ngày đẹp! Cơ bản là trong thời gian thực tập và làm báo cáo thì đã lục đục đi giải hồ sơ khắp nơi rồi! Hiện nay đang làm ở cty này là chỗ thứ 3 rồi nhưng cũng làm được gần 5 năm rồi!
    Cố gắng lên em ah, coi như đấy là thử thách đầu đời của bản thân!
    Chúc em sớm tìm được công việc ưng ý nhé!

nhockquay thích bài này.
  16. hieupede

hieupede

mình thì lại đi làm 2 năm rồi mới tốt nghiệp

17. nhockquay

khi đi xin việc e cũng tham khảo các anh/chị rồi. bảo là đừng có nộp bằng gốc. cơ mà cty e xin nó to lớn lắm, chất lượng dịch vụ của nó cũng tốt, 4 năm đi học e đều tin dùng...có ai ngờ chế độ làm việc của họ lại thế đâu chị

18. nuoc_chanh

nuoc_chanh Mỹ phẩm Nhật Hàn xách tay Anvishop

Quan trọng là bạn muốn mình làm công việc gì. Và có thể làm được những gì? Càng định hình chính xác, thì xin việc càng chuẩn và dễ xin việc.

19. me_xuhao

me_xuhao Bắt đầu tích cực

Cũng phải làm linh tinh mất gần 1 năm thì mới xin đi làm đúng chuyên nghành được bạn ah. Cứ cố gắng bạn nhé, mới ra trường ngoài kiến thức thì phong thái và ăn mặc của các bạn không được như những người đã đi làm nên mất thêm chút điểm ở nhà tuyển dụng.

Trước khi đi phỏng vấn ở cty nào đó lên google tìm tất tần tật về cái cty bạn sắp đi, tìm hiểu về các dịch vụ cty và để làm những dịch đó cần phẩm chất gì..... Xem đường trước và đến trước giờ hẹn khoảng 10 phút.

nhockquay thích bài này.
  20. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

Mình thì đi làm 1,5 năm rồi ra trường đi làm chính thức, ra trg tháng 6 thì tháng 7 đi làm, ở nhà chơi 1 tháng rồi đi làm, nhưng mà cũng thay đổi công việc sau 1 năm đi làm, còn giờ ở nhà sinh con với buôn bán thôi. Mình ko khoái đi làm thuê nữa rồi :D

me_xuhao thích bài này.