Mọi người thất nghiệp bao nhiêu lâu từ khi tốt nghiệp tới khi có việc làm đầu tiên?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi nhockquay, 28/7/2015.

1. mashimaro123

mashimaro123 Thành viên tích cực

Sau khi thi tốt nghiệp khoảng 2 tuần mình đi phỏng vấn ở 1cty sản xuất nhỏ và đi làm luôn, khá bất ngờ vì ko ngơg dễ dàng thế @@, nhưng chỉ làm khoảng 1năm là mình nhảy việc. Mình nhảy nhìu chỗ rồi, kể cả lương có tốt cv có nhàn mình vãn cứ nhảy, nó như kiểu bị cuồng chân ấy. Từ lúc ra trg rồi đi làm mình đều làm đúng chuyên ngành của mình. Tuy nhiên nếu để chọn lại mình sẽ đi học nghề chứ ko học đại học, dù sao mình vẫn thích tự mình làm chủ hơn là đi làm thuê. Giờ mình đã nghỉ việc, đã tự làm chủ và cũng gặp thất bại, nhưng dù sao mình vẫn thấy tự làm chủ cuộc đời mình vẫn tốt hơn là làm thuê cho giấc mơ của người khác ^^

Đang tải...

2. amasuka_1637_9x

amasuka_1637_9x Thành viên đạt chuẩn

Mình thì ra trường muộn 1 năm ,chơi 4 tháng rồi đi làm hợp đồng mất 8 tháng rồi vào chính thức.Làm đúng chuyên ngành học TCNH nhưng học với làm chả liên quan.Công việc quá vất vả .

3. nhockquay

nhockquay Thành viên chính thức

e chưa va vấp nhiều, e còn chưa biết mình thích gì cơ :D hiện h thì các thứ liên quan tới máy tính thì e rất hứng thú tìm tòi, cũng chả biết có thích nó thật ko. còn 1 sở thích nữa là make up, cơ mà phải đi làm kiếm đc tiền mới dám bước chân sang cái nghề make up các chị ạ :)

4. ngocbichruby22

ngocbichruby22 Thành viên tập sự

Chị ra trường và nhận bằng thì nửa tháng sau đi làm luôn. Lúc đầu thì cũng hơi khó khăn vì chưa có kinh nghiệm gì nên khó xin việc, may mắn là công ty đó đang tuyển người gấp nên mình có cơ hội. Theo kinh nghiệm thì chị nghĩ em nên chuẩn bị tốt CV xin việc và gửi thật nhiều công ty, đương nhiên là cũng nên tìm hiểu về công ty ấy 1 chút để tránh những trường hợp công ty lừa đảo em ạ. Cố gắng lên !!!

nhockquay thích bài này.
  5. traitimsoida123

traitimsoida123 Mẹ của Nhím^^

1. Các anh/chị cho em hỏi mọi người thất nghiệp bao lâu từ sau khi tốt nghiệp được không?
    Mình đi làm trk khi ra trường khoảng gần 1 năm.
    2. Công việc hiện tại của anh/chị có liên quan tới ngành các anh/chị đã học không?
    Hiện tại công việc của mình ko hề liên quan đến ngành nghề mà mình đã học (đôi khi thấy hơi nản^^)
    3. Sau 1 thời gian làm việc, nếu được chọn lại ngành học thì anh/chị sẽ học ngành gì? tại sao vậy ạ?
    Nếu được chọn lại thì mình sẽ ko học ngành đó. mình sẽ học bên CNTT (vì hiện tại mình đang làm việc thiên về lĩnh vực đó). Vì ngành trk mình học ra trg khó xin việc và lg rất thấp :(
    4. Kể cho em nghe đợt tuyển dụng mà anh/chị không ngờ mình được nhận với ạ?
    Mình bất ngờ chỉ là vì mình ko dk nhận vào làm việc thui ^^. có 1 cty mình pv rất ok và sếp hum đó trực típ pv mình cũng gật đầu lia lịa, nhưng khi hỏi mức lương chắc do mình yêu cầu cao quá nên bị rớt :(. (chắc lần đó làm mình bất ngờ nhất).

nhockquay thích bài này.
  6. nhockquay

@traitimsoida123 nghĩa là chị đi làm mà ng ta ko yêu cầu bằng cấp ấy ạ? mà đi làm hành chính hay kiểu gì mà lại vẫn hoàn thành đc chương trình học hả chị? Chắc giờ đang giai đoạn nhiều sviên mới ra trường nên khó xin việc :D

7. namviethanoi

namviethanoi Thời trang nam Owen, thời trang dành cho phái mạnh

like ý kiến của bạn. Tự làm chủ cuộc đời là tốt nhất! :)

8. namviethanoi

namviethanoi Thời trang nam Owen, thời trang dành cho phái mạnh

Mình thì may mắn hơn bạn, mình chưa tốt nghiệp đã đánh liều xin đi làm luôn rồi. Hồ sơ có mỗi cái bảng điểm, thế mà sếp vẫn nhận, nhưng mình học hỏi và làm việc cũng khá tốt nên sếp quý. Tớ học ngành ngân hàng nhưng ngành đó khá áp lực nên ra trường thích kinh doanh. và muốn làm chủ hơn là làm thuê :)

nhockquay thích bài này.
  9. hoang_thi_nhi

hoang_thi_nhi Thành viên chính thức

Mình thì sinh viên đi làm luôn, có chút ít kinh nghiệm từ thời sinh viên nên ra trường công việc cũng ổn định ngay

nhockquay thích bài này.
  10. traitimsoida123

Đợt đó cty mình tuyển công tác viên làm partime và full time nên mình xin vào làm (vì học có nửa ngày thui mà) họ ko yêu cầu bằng cấp chứ ko mình bị loại khỏi vòng gửi xe ùi ^^. Đúng là cũng do 1 phần may mắn nên sau 1 thời gian làm công tác viên thì mình được chị trưởng pòng ưu ái nên cất nhắc với sếp và mình dk làm nv chính thức ( mặc dù vẫn chỉ làm partime). và khi ra trg thì mình vẫn cứ làm ở đó thui ^^

Cũng ko hẳn là nhìu sv ra trg nên khó xin, đó chỉ là 1 phần, 1 phần có thể do mình kém may mắn 1 chút, nhưng ko có nghĩa là mình ko xin dk việc bạn ak.Theo mình nghĩ nếu như b nắm chắc kiến thức cũng như am hiểu 1 chút về xã hội thì cơ hội có việc làm sẽ dễ hơn đó.

11. nhockquay

lớp e có đứa bạn xin đi làm từ lúc chưa nhận đồ án tốt nghiệp, trong quá trình vừa làm việc vừa làm đồ án ko gặp giảng viên đc còn suýt bị ko cho bảo vệ cơ các chị. thế mà giờ ngon lành cành đào nhất lớp rồi :3 thời sviên e chả tìm đc công việc parttime nào có thể gắn bó lâu dài do lịch học ở trường cứ 1 ít sáng 1 ít chiều, làm tối về nhà đi bus phải đi bộ từ bxe về nhà thì lại sợ...vừa cố gắng vừa hy vọng may mắn thôi các chị :)

12. traitimsoida123

Mình cũng rất hứng thú với việc làm đẹp như cắt tóc, gội đầu....nhất là làm đẹp cho người khác. Mình cũng có 1 ước mơ là sau này mở hiệu cắt tóc. Cơ mà chắc là ko thực hiện được.hjhj

13. meGioTroi

meGioTroi Bắt đầu nổi tiếng

Hi, mình tốt nghiệp năm 2009. Sau đó nộp hs một số trường THPT nhưng out vòng phỏng vấn, sau đó nộp trường CĐ thì nó gọi đi dạy. Vừa đi dạy vừa đi học thêm một bằng ĐH vs học SĐH, được một năm thì mình chuyển sang làm truyền hình :) nhưng trong thời gian đó vẫn đi dạy thêm ở ngoài :) Tính ra thì cũng chưa bị lụt nghề cho lắm :)

nhockquay thích bài này.