Con 9 tháng tuổi nặng có 7 kg

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi nguyentuyethuong, 11/7/2015.

1. nguyentuyethuong

nguyentuyethuong Thành viên mới

Chào các mẹ, bé nhà em được 9 tháng tuổi nhưng mà cân khi đi khám thì chỉ được có 7kg. Bác sĩ thì nói hơi gầy, nhưng em so với tiêu chuẩn thì thấy suy dinh dưỡng loại 1. Các mẹ có kinh nghiệm có thể tư vấn và nhận xét thêm trường hợp con em được không? Bé lười ăn lắm, chủ yêu em vẫn ép ăn sữa mẹ. Cảm ơn các Mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyentuyethuong
    Đang tải...

2. nguyentuyethuong

nguyentuyethuong Thành viên mới

Hic, chắc các mẹ ít gập tình huống này. Em đang cố ép con ăn dặm và uống sữa để cải thiện tình hình đây ... hic

3. huonglt1507

huonglt1507 Bắt đầu tích cực

Có tớ đây. Khi 2 tháng 10 ngày được 4,5 kg, đi tiêm chủng được mời về chờ đủ 5 kg. Giải pháp hồi đó là ko chờ đòi ăn mà cho ăn 2h/ 1 lần / 24h (bị mọi người kêu là ép con ăn như gà công nghiệp). Cân nặng tạm ổn theo tiêu chuẩn của hộp sữa Nhật (tức là 9 kg/ 1 tuổi ấy). Từ đó đến nay, cố gắng AQ đời có người to người nhỏ, quan trọng là chiều cao của con và con vui vẻ, khỏe mạnh ...
    Khi con 13 tháng (hơn 9 kg), cứ thấy đồ ăn, thìa là ọe, rồi trớ bữa trước. Thương con suốt ngày chỉ ăn với uống, quyết định giãn bữa ăn, gần như ko ép ăn nữa. Kết quả sau 1 tháng, con sụt 8 lạng.
    Vẫn kiên định ko ép, khuyến khích con chạy nhảy nhiều, lượng ăn 1 bữa vẫn vậy, chỉ tăng thêm chút lượng đạm, rau củ quả. Hôm qua đi tiêm phòng 19,5 tháng được 11,4 kg cả bì (bằng chuẩn).
    Mà chả hiểu sao, cân nặng con tớ bằng chuẩn mà bế ra ngoài vẫn được các bà các mẹ an ủi nêu các tấm gương các thanh niên hồi bé còi còi, lớn lên cao to. Những câu chuyện kiểu đó, tai tớ miễn nhiễm từ lâu rồi.

4. huongthanh08

huongthanh08 Thegioisuatot.vn

hơi bé tý thui mn, thay đổi chế độ ăn của bé bạn à, và cho bé uống sữa thêm tn bạn à, cải thiện tình hình cho con

5. huonglt1507

huonglt1507 Bắt đầu tích cực

Tùy theo cơ địa của con mà mẹ nên điều chỉnh cho phù hợp vì mẹ hiểu con nhất. Con nhà tớ tiêu hóa kém phần lớn là do thời gian đầu tớ chạy theo các dòng sữa cao năng lượng. Và hậu quả là hấp thu cực kỳ kém. Hiện tại nếu cho bé ăn các thực phẩm có thể dễ tăng cân đều gây rối loan. Vì thế sữa thì theo dòng sữa mát, ăn dặm theo các thực phẩm cơ bản. Cá tôm trứng thịt bò chỉ thêm thắt cho quen dần.
    Qua đó mình thấy hấp thu của con là quan trọng nhất. Mẹ nên tìm hiểu và chọn dòng thực phẩm con dễ hấp thu. Các thực phẩm khó hấp thu thì bổ sung dần dần cho quen.
    Con nhà mình không ăn được giá đỗ hay các loại rau mầm.

6. encoco

encoco Thành viên tập sự

thôi thì cố chăm vậy, chúc bé hay ăn chóng lớn

7. minhngochangroan

minhngochangroan Bắt đầu nổi tiếng

Đứa đầu nhà mình cũng thế, cháu lười ăn lắm, đi khám bs nói suy dinh dưỡng cấp độ một, kê bao nhiêu là thuốc nhưng chẳng ăn thua, bây h cháu đã học lớp hai, vẫn còi nhưng chịu ăn rồi. Mẹ cháu đừng ép con ăn mà con sợ, bé cứ khỏe và phát triển các kỹ năng là tốt rồi, đừng nên so sánh cân nặng của con mình với con người khác bạn ạ.

8. Quangteokidshop

Quangteokidshop Bắt đầu tích cực

Chào bạn ,bạn có thể tham khảo các dòng sữa cho bé ,cửa hàng mình có tất cả các dòng sữa cho bạn tham khảo nhé ...o_Oo_Oo_Oo_O

9. lan_le21

lan_le21 Thành viên tập sự

Còi quá nhỉ, mua sữa non cho bé uống thêm đi

10. nhi07

nhi07 Thành viên tích cực

em xem lại chế độ ăn của con, nếu bé lười ăn thì khả năng hệ tiêu hóa của con ko đc tốt, táo bón hoặc hay yếu bụng thì khả năng hấp thụ thức ăn cũng theo đó kém đi.
    Hoặc trường hợp nhiều bé ăn tốt - ko tăng cân, uống bổ sung men vi sinh 1 thời gian lại có tác dụng, kết hợp cho bé vận động đủ.
    Nuôi con không phải chỉ chú trọng cân nặng, chiều cao, nhưng thực tế con mà còi, không phát triển tốt như các bạn cùng lứa, thì mẹ cũng sốt ruột. Chia sẻ cùng em!

11. Me Chuoi 2409

Me Chuoi 2409 Thành viên rất tích cực

Mình có đứa cháu 2 tuổi rồi mà có 10kg thôi. Bé ăn được mà ko hấp thu hay sao ý? Bé hay bị ốm nữa chắc do uống kháng sinh nhiều nên ko lớn được

12. namviethanoi

namviethanoi Thời trang nam Owen, thời trang dành cho phái mạnh

Mn cho con uống thêm sữa bổ sung xem sao :(. Lo cho con nhỉ.

13. tham.hp

tham.hp Thành viên tích cực

Theo em, chị nên tránh ép bé ăn bởi điều này sẽ khiến bé dần có cảm giác bị ép ăn và sợ ăn. Thay vào đó, chị nên chia nhỏ các bữa ăn của bé, tìm cách trang trí món ăn sao cho sinh động để bé tự thèm ăn, đồng thời cho bé uống bổ sung thêm sữa :)

14. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Mình cũng đang áp dụng cách này, cho bé ăn theo nhu cầu thực sự. Nhưng có vẻ không khả thi lắm, còi vẫn hoàn còi, hic!

15. dungpk

dungpk Thành viên tích cực

chia sẻ với chủ top, bé nhà mình 18 tháng mà cứ loanh quanh 8.5 đến 9 kg cả mấy tháng nay rùi không bứt lên được. Đi khám dinh dưỡng thì bác sĩ cho một lô thuốc và sữa uống nhưng cũng không ăn thua. Trộm vía được cái nhanh nhẹn và rất hay ăn vặt.

16. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Bé nhà nàng có uống được nhiều sữa không? Con nhà tớ uống ít lắm, hic!

17. Phuong289

Phuong289 Thành viên chính thức

bé nhà mình cũng vậy, 3 tháng đầu thì ăn thích lắm, sang tháng thứ 4 bắt đầu lười ko chịu ăn giờ cu đang bước vào học lớp 1 do lười ăn nên còi hơn các bé khác.

18. luuvanmanh

luuvanmanh Thành viên tập sự

Bé bông nhà tôi đến nay 6 tháng mà có 6kg không có cách nào để tăng cần cả huhu

19. luuvanmanh

luuvanmanh Thành viên tập sự

Bé bông nhà tôi đến nay 6 tháng mà có 6kg không có cách nào để tăng cần cả huhu

20. Monalisa Miky

Monalisa Miky Hotline: 0906242868

các mẹ thử cho các bé dùng sữa non Fenioux của Pháp em sao. sản phẩm này phù hợp với mọi lứa tuổi đặc biệt là trẻ còi xương, suy dinh dưỡng, rối loạn tiêu hóa, hay ốm vặt chậm phát triển....