Cần giúp: Có Mẹ Nào Tắc Tia Sữa Bơi Vào Vs Em!

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi Me be bon 85, 18/8/2015.

1. Me be bon 85

Me be bon 85 Thành viên đạt chuẩn

Hôm nay đi khám bs bảo em bị tắc tia sữa, rồi phải làm các kiểu hút bóp chạy tia, cơ mà e thấy mắc quá nên hỏi các mẹ có cách nào hay k?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me be bon 85
    Đang tải...

2. thanhthanh2015

thanhthanh2015

bạn thử lấy chiếc lược chải thử xem sao

3. Me be bon 85

Bạn ơi không ăn thua hic hic

4. hoavanang_n

hoavanang_n Bắt đầu nổi tiếng

c dùng lá bồ công anh tươi dã đắp vào vú,có thể dùng thêm để nấu canh ăn an toàn mà hiệu quả c nhé.chúc c mau khỏi

Me be bon 85 thích bài này.
  5. btbichngoc

btbichngoc Thành viên sắp chính thức

Ăn yến sào đó bạn, nên chọn yến sào có thương hiệu và đã xuất sang thị trường Mỹ (vì Mỹ cho nhập thì chất lượng chắc chắn phải OK rồi)

6. Me be bon 85

Ủa yến xào có tác dung j thế b, tốt cho thông sữa hả b

7. Me be bon 85

Hôm nay mình cg nghe nói đắp lá bồ công anh tốt mình sẽ thử xem sao

8. sweetcake2010

sweetcake2010 Thành viên tích cực

Uống nước lá đinh lăng mn nhé, lá tươi hay phơi khô đều đc, mình đã từng bị hồi đẻ đứa đầu, hiệu nghiệm lắm. Lá đinh lăng còn giúp nhiều sữa nữa.

9. Phụng Hoàng

Phụng Hoàng Thành viên chính thức

Hồi mình mới sinh cũng bị như Mn, sữa ko thông được nên ứ đọng lại làm ngực mình sưng to, đau nhức chịu ko nỗi luôn, mình bị sốt luôn á. Bác sĩ đã hướng dẫn mình sử dụng khăn ấm để massage trên bầu ngực để kích thích sữa, nếu như vẫn không cải thiện thì nhờ anh xã (cái này hơi tế nhị nhưng cực kỳ hiệu quả nha), có nghĩa là anh xã sẽ thai bé ti sữa mẹ đó, hic, mắc cỡ lắm nhưng phải ráng làm vì chỉ có cách này mới thông tuyến sữa được Mn ơi.

10. Me be bon 85

Nghe moi ng nhug minh chưa khoi ma ng ngay ngây sốt nên hhom vô viện chay tia j j ý r ng ta mat xa cho nên hnay cug đỡ r mn ạ

11. Me be bon 85

Ha ha mẹ nó ơi, mình cũng nhờ xã nhà mình nhưng nhất quyết k làm vì sợ mùi hoi sữa chỉ dùng tay không thôi à, đau thấy ông bà ông vải luôn mà chả ăn thua

Vũ Thị Bích Liên thích bài này.
  12. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hj, mình thấy chị dâu mình thường lấy khăn xô vắt ấm xong chườm quanh vú + với xoa bóp đó ạ, bn thử xem

13. qsang2012

qsang2012 Thành viên rất tích cực

Lấy khăn ấm chườm, mát xa sau đó vắt sữa ra. bạn bắt buộc phải làm nếu muốn khỏi. Và xác định rõ là tắc hay viêm nhé. Trước mình bị viêm nhưng bác sỹ nói tắc. Mình vắt nhiệt tình luôn mặc dù đau đến phát khóc nên. Cuối cùng là viêm, vào viện truyền kháng sinh mới hết. Xác định rõ nghe bạn, còn tắc thì cứ cố gắng vắt thường xuyên là ok. Mình bị rồi mình biết.

Me be bon 85 thích bài này.
  14. Đặc sản Gia Hưng

Đặc sản Gia Hưng Thành viên tập sự

Bạn lấy khăn sữa trườm ấm ấm 1 chút, trong khoảng mà bạn chịu nóng đc. Sau đó đắp lên phần đầu ti, cho đầu ti mềm ra rồi cho con bú thử xem. Cách này là do ngày tớ sinh em bé, sữa đầu của tớ đặc quá nên ko thể ra được. Khi sữa về nhiều quá dẫn đến căng bầu ngực và phần đầu ti rất cứng. Cho con ti nó ko chịu. Tớ làm cách chườm khăn ấm đến khi đầu ti mềm ra cho con bú 1 phát hết luôn mẹ nó ạ. Hoặc ngày trước khi mình bị tắc tia sữa, cũng vắt vắt đủ kiểu ko đc. Mình nhìn lại phần đầu ti thì thấy có 1 lớp màng bao cái tia sữa đó, mình pải lấy kim cậy nó ra mới đc đó.
    Nhà mình thử xem nhé!

15. fue_xinh

fue_xinh Thành viên sắp chính thức

M chia se chut voi me no.
    nhe chua dc chu nang roi chuyen sang ap xe kho lam.do m k co kinh nghiem gio bi ap xe nguc mai ma chua khoi dau+stress kinh khung.
    neu me no bi cang tuc thi co gang masa lan hoac dung may hut ra het
    Em be ti dc thi do hon. Hoac thanh cuc hoi cung thi toi bvien chieu den thi se nhah khoi chu chua linh tinh thi cang nang. M cung do chua linh tinh nen gio moi thanh ra the nay..
    nen me no thu xem..

16. LyLyShop_2012

LyLyShop_2012 Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó hôm nay đã thông tia sữa chưa.
    Các mẹ cũng chia sẻ với Me be Bon 85 rồi đấy. Ngày trước, lúc mình sinh cu Ken cũng bị tắc tia sữa, may là sữa mình ko có nhiều nên cũng sốt nhưng rất khó chịu. Lúc đó ở nhà bà ngoại nên không có ba cu Ken giúp mà tự mình phải làm. Mình dùng khăn ấm (nóng vừa có thể chịu được) chườm lên ngực. Khi khăn nguội thì lại nhúng nước nóng để khăn nóng chườm lên và dùng tay massage ngực nữa. Làm liên tục như vậy phải 3 - 4 ngày mới thông được. Mẹ nó nhớ là phải massage nữa nhé, chỉ chườm không thì sẽ không có tác dụng đâu. Massage mới làm cho ngực mềm hơn và tia sữa sẽ thông được.
    Chúc mẹ nó mau chóng thoát khỏi cái cảnh dở khóc dở cưới này.

17. tuvan_nuoiconbangsuame

tuvan_nuoiconbangsuame MẸ LÀ GỐC, GỐC CÓ TỐT THÌ CÂY MỚI PHÁT TRIỂN <3

Ngoài những cách đó, mẹ nó thử áp dụng cách này xem sao nhé. Mình đã mách một số mẹ và các mẹ ấy thành công rồi đấy. Hơi đau chút nhưng cách này khá đơn giản khi anh xã ứ chịu giúp mình ^^
    Mẹ nó xem tại đây nhé: https://www.lamchame.com/forum/thre...con-khong-the-bu.1741176/page-2#post-33513935

18. btbichngoc

19. btbichngoc

Hầu hết trường hợp tắt sữa đều xuất phát từ nguyên nhân tâm lý của sản phụ. Yến sào giúp phục hồi nhanh sức khỏe cho sản phụ sau khi sinh nở. Yến sào còn giúp bà mẹ giảm stress trong thời gian cho con bú.Khi bà mẹ khỏe mạnh, tinh thần sảng khoái và kết hợp xoa bóp bầu vú đúng cách, tuyến sữa sẽ hoạt động tốt....

20. Milk Nguyen

Milk Nguyen Thành viên rất tích cực

Tắc tia sữa là do mẹ nằm nghiêng trong khi ngủ đè ép lên bầu ngực làm sữa tắc hoặc sữa quá nhiều con ti ko hết mà mẹ lại ko vắt sữa thừa ra nên sữa ứ đọng gây tắc thôi. Mình đây ăn yến hàng ngày từ hồi chuẩn bị bầu đêns tận bây giơg con 3 tháng rồi vẫn tắc tia sữa như thường, lại còn bị đến 4 lần rồi cơ.
    Mới viêm tắc thì mn có thể chữa tại nhà theo cách các mẹ chi sẻ ở trên. Còn nếu bị sốt lạnh 39-40 độ thì nên đi chữa vì có thể bị áp se rồi. Đến đó ngta chiếu đèn hồng ngoại rồi chạy máy siêu âm giúp mình thông tuyến sữa mà không đau. Như mình chủ quan tự chữa ở nhà, vừa đau vừa không hiệu quả, dùng máy hút sữa không ra, đau cả 2 đầu ngực, đến lúc đi khám thì áp se phải uống kháng sinh rồi.
    Mẹ nó gg cái clip massage 3 phút trên youtube ý, áp dụng tránh tắc tia sữa