Con chậm nói, phải làm sao đây các mẹ ơi?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Sale online, 16/8/2010.

1. SUTU-KHANHCHI

SUTU-KHANHCHI Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Con chậm nói, phải làm sao đây các mẹ ơi?

Bé nhà mình đến tận 19 tháng mới gọi bà, giờ gần 20 tháng mới nói được bà, bố, mẹ, cậu, ông....nhưng mới một từ một, về nhận thức thì rất tốt. Và mình phát hiện ra một vấn đề bé nhà mình biết nói từ khi cái tivi nhà mình bị hỏng nguồn điện chờ bảo hành trong tháng vừa rồi(trong cái rủi cũng có cái may), mình xui ông xã để luôn chỗ cửa hàng vài tháng rùi mới mang về), giờ mình mới biết cả ngày ở nhà bà toàn bật tivi cho bé xem chứ ko nói chuyện nhiều với bé nên bé chậm bị chậm nói.

Đang tải...

2. inbeo

inbeo Thành viên chính thức

3. mechipxinh2007

mechipxinh2007 Thành viên rất tích cực

Mình đọc được ở đâu đó nói nôm na là các mẹ không nên "dậy" con nói, mà nói chung là hãy nói chuyện với con như là con biêt nói rồi.

Ví dụ, không nên bảo "con nói bà đi, con nói mẹ đi" hay là chỉ vào đồng hồ nói "cái đồng hồ" ( nhắc đi nhắc lại).

Nên nói "con gọi mẹ à? Mẹ đây" hay "bà ngoại mới đến, con chào bà ngoại chưa?"

Không gây áp lực cho bé, kiểu như "con chào bà đi, con ngoan nào" hay "con bai bai mẹ mới cho đi chơi"

Khi bé thực sự không muốn nói, nên nói hộ bé và chuyển bé sang hoạt động khác cho bé đỡ căng thẳng, ví dụ "à cháu bai bà nhé, 2 mẹ con cháu đi đây"

Khi bé bắt đầu để ý các thứ xung quanh, bạn nên tạo môt thói quen nói với bé bất cứ thứ gì bạn làm khi ở bên cạnh bé. Ví dụ "con ở đây nhé, mẹ đi giặt khăn lau mặt cho con" "mẹ tắt đèn đi ngủ nhé" "2 mẹ con mình đi xuống nhà nhé". Nói chung hãy coi bé như người lớn.

Khi bé biết nói 1 từ một, bạn nên phát triển nốt thành câu hộ bé. Ví dụ bé nói "táo", bạn hãy nói "à, quả táo đỏ thơm thơm"

Chỉ cho bé xem những chương trình tv phù hợp với lứa tuổi, và xem trong thời gian ngắn. Chịu khó đọc truyện, hát cho bé nghe.

doctorspa thích bài này.
  4. emtuti_return

emtuti_return Bắt đầu nổi tiếng

Có 1 mẹo rất hay các mẹ nhé mấy cu cạnh nhà tớ toàn làm thế thôi.Các mẹ thử làm thế này xem sao:
    Trứng gà luộc các mẹ lăn vào gậm giường góc trong cùng nhé xong bắt con bò vào lấy ra rùi bóc cho con ăn nhu vậy con sẽ nhanh nói đựoc
    Các mẹ thử làm xem

5. tomandtony

tomandtony Thành viên chính thức

Bé vẫn nhận thức tốt là ok rồi mẹ nó ah. Chả phải lo đâu. Bé lớn nhà mình, 24 tháng mới bập bẹ, lại ngọng líu ngọng lô, chỉ sợ kém phần ăn nói. Thế mà bây h nói như khướu.

6. Sale online

Sale online Thành viên tích cực

Gầm giường nhà em hơi thâp sợ con bị cộc đầu lắm. Nhưng cảm ơn mẹ đã chia sẻ mẹo hay. để em kê cái chân giường lên cao chút rồi thử xem. hihih

7. Sale online

Cảm ơn mẹ tomandtony đã động viên. em cũng thấy yên tâm phần nào.

8. thutrang84

thutrang84 Mẹ bé Mai Phương

Ơ, tớ tưởng đây là mẹo để cai sữa chứ nhỉ???

9. Sale online

Cảm ơn chị, em sẽ về thử cách này xem. Đúng là em toàn bắt cháu nói thôi. Mình làm sai cách rùi. hihih

10. metintin2

metintin2 Thành viên sắp chính thức

Chào các mẹ, e cũng có con chậm nói giờ 31 tháng đã nói tốt rồi. Theo kinh nghiệm của e thì khi trên 20 tháng mà trẻ chưa nói thì nên cho đi kiểm tra. hồi con e 22 tháng nói mỗi 5.6 từ thôi, mà nhận biết (theo đánh giá của gia đình là tốt)như hỏi các đồ vật, sai cháu đi lấy này lấy kia. Nhưng khi e đi kiểm tra thì bác sỹ cho làm bài test như xếp chồng 4 hình khối thì cháu k xếp dc và đánh giá là hơi chậm thôi, can thiếp mấy tháng sẽ tốt thôi. E đã nhờ cô giáo dạy cho cháu. sau 3 tháng thì cháu nói tốt và các nhận biết màu sắc, hình khổi..tốt. Thế nên e nghĩ mỗi trẻ một khác nhau đấy ạ, có trẻ chậm nói đơn thuần thì trước sau sẽ nói dc, nhưng một số trẻ lại gặp một số vấn đề như trí tuệ, ngắn lưỡi, khả năng nghe, nhìn...mà chúng ta lại không phải là chuyên gia để nhận biết, thêm nữa nhiều khi sợ đối diện sự thật (giống e hồi đầu sợ con tự kỷ) nên để thời gian trôi qua rất phí.

11. tomhoi

tomhoi Thành viên tập sự

đúng đấy rút kinh nghiệm từ con mình, cho đi nhà trẻ lúc 2 tuổi nhưng mà ở nhà trẻ tư nên việc dậy cũng hạn chế. các bà chủ yếu chỉ chăm cho ăn, tránh làm trẻ ốm để bố mẹ yên tâm chứ chẳng dậy mấy thành ra con mình đã chậm nay càng chậm hơn. lúc hơn 3 tuổi đành cho cháu sang trường công học. khóc nhiều phết xót ruột lắm nhưng phải đành chịu vì bây giờ con mình chậm nói hơn các bạn nhiều quá, sự tự lập của cháu cũng kém hơn nên phải chuyển sang trường công ngay không thì để muộn sợ vào lớp 1 không theo kịp mất. làm mẹ khó thật đấy nhỉ.

12. Sale online

2 tuổi chắc em cũng phải cho sang trường công thôi. Bên ấy các cô dậy chuẩn hơn. trường tư gần như chỉ là giữ trẻ thôi

13. nhungcuong

nhungcuong Thành viên rất tích cực

Mình trước đây cũng lo lắng vì 16th bé mới chỉ bập bẹ mẹ, bà thôi nhưng bác sĩ tư vấn nói rằng 16th chưa nói đc từ đơn và 22th chưa nói được từ đôi mới là chậm nói, nên mình cũng yên tâm, giờ 22th nói nhiều lắm rồi nhưng thơ và hát chỉ nhớ từ cuối của câu thôi. Các bạn đừng lo lắng nhiều quá, chịu khó cho bé giao tiếp nhiều hơn, nhưng bé nào chậm quá thì mẹ phải cho bé đi khám thì mới biết rõ tình hình được. Trẻ con giờ mắc tự kỷ khá nhiều.

14. Sale online

bé nhà mình 21 tháng nhưng chỉ dc 10 kg thui. định cho cháu đi học trường công mà sợ ko biết có theo kịp các bạn ko. Chưa tự súc ăn dc các mẹ ah. nói thì bập bẹ bà ơi bà, mẹ ơi mẹ. bố .

15. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Con nhà cậu bạn làm cùng mình, lúc hơn 2 tuổi, con chả biết nói mấy. bố mẹ lo sốt vó. Nhưng cu cậu thích học chữ lắm. Mẹ bé dậy cho các chữ cái, thế mà ko hiểu làm sao, 3 tuổi đã cầm sách đô rê môn đọc rồi. Đến bây giờ gần 4 tuổi mà quyển truyện cổ Việt nam dầy mấy trăm trang, cu cậu cứ nằm vắt chân đọc như người lớn. Mà ko ai dạy đâu, chỉ mẹ dạy mặt chữ cái lúc hơn 2 tuổi thôi. À, dọc chuyện được nhưng mà ko biết đánh vần.

16. Sale online

Con em biết nói nhiều hơn rồi các mẹ ah. Vui quá cơ.

Cháu biết gọi mẹ ơi, bố ơi, bà ơi, nói đi tè, dậy cháu biết nói theo mặc dù nói chưa tròn lắm.

Ko biết bây giờ nên dậy con những j các mẹ nhỉ. dậy mặt chữ hay số được chưa các mẹ nhỉ. cháu nhà em dc 21 tháng ạ. Các mẹ tư vấn cho em với. Em nuôi con đầu nên chưa có kinh nghiệm ạ.

Cảm ơn các mẹ

17. inbeo

inbeo Thành viên chính thức

Lại vào đây buôn với các mẹ có con chậm nói cho đỡ tủi vậy. Tình hình là con tớ 2 tuôi rồi. Vẫn chưa có gì tiến triển về phát âm cả. Vẫn ta ta, tô tô suốt ngày. Hứng chí lên thì cũng gọi Ba hoặc Mẹ nhưng như thể là quát ba mẹ vậy. Tuần này mới biết bắt chước con gà gáy ò ó o o. Chưa biết bắt chước tiếng các con vật khác. Thi thoảng cu cậu cũng buột miệng bắt chước mình nói, nhưng nếu mình giả vờ để cu cậu nhắc lại thì cu cậu không phát âm chuẩn được như lúc bất chợt ấy nữa. Chán ghê, mẹ dạy con nói, con chỉ phát ra âm điệu thôi chứ chả nói. Nhưng con lại rất thích dạy mẹ đủ thứ xung quanh, mẹ mà nói sai là con lại tận nơi, vỗ đôm đốp vào người mẹ "a a, ta ta" để bắt mẹ tập trung vào bài học của con, hihi. Những lúc ấy thấy vui ghê, nhưng vẫn ước ao được nói chuyện cùng con sớm.

18. Sale online

Thế là tốt rồi mẹ nó ah. Ko nên lo lắng. Như thế là bé nhận biết được hết và bập bẹ nói rồi. Yên tâm đi sẽ nói như khiếu cho mà xem

19. thubinh_bn

thubinh_bn Banned

các mẹ cứ từ từ, đừng quá lo lắng, cứ trò chuyện thật nhiều với bé, dần dần bé sẽ nói sõi thôi, không sao đâu

20. thutrang84

thutrang84 Mẹ bé Mai Phương

Nghe mẹ này nó tớ sợ quá... Hix.. con tớ gần 20th rồi mà chưa nó được từ đôi. Chỉ gọi "Cương ơi", "Trí ơi", "bà ơi" nhưng gọi theo kiểu luyến giữa 2 từ với nhau nên nghe không rõ. Hix.. mà cô nàng còn chưa gọi được "mẹ" rõ ràng nữa cơ. Kiểu này chắc về sau ngọng lắm đây!