Mấy đời bánh đúc có xương ...

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Hoa cỏ may, 10/11/2004.

1. Hoa cỏ may

Hoa cỏ may Thành viên tập sự

Mấy đời bánh đúc có xương
    Mấy đời dì ghẻ lại thương con chồng?

Các mẹ có nghĩ thế không?

Cô em họ em chuẩn bị lập gia đình. Người chồng của cô đã một lần đổ vỡ. Họ đã ly dị nhau và có 2 con, mỗi người nuôi một đứa. Cô em của em cũng đã từng có một mối tình đổ vỡ nên họ rất đồng cảm với nhau. Thằng bé cũng rất quý cô bạn gái của bố nó. Thực sự gia đình không muốn cho cô em họ em lấy một người chồng như vậy vì lo sợ sau này sẽ lại gặp cảnh "con chung, con riêng". Nhưng khuyên bảo mãi nó vẫn không nghe, cứ nhất quyết đòi lấy. Em không biết phải khuyên nhủ thế nào nữa. Liệu cô em của em có vượt qua được những quan niệm, định kiến đó không? Các mẹ cho em lời khuyên với :-k

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hoa cỏ may
    Đang tải...

2. concòbébé

concòbébé Thành viên đạt chuẩn

Hy vọng gia đình mới của cô ấy sẽ không phải gặp cảnh trái ngang này . Khuyên làm sao nhỉ :roll: , chỉ mong cô ấy sẽ thuơng con riêng của chồng như con ruột . Mà kể ra cũng khó lắm, cô ấy phải ráng lắm mới làm được đó .

3. Gia Vi

Gia Vi Thành viên sắp chính thức

Khi chưa có con cô ấy sẽ rất thuơng con chồng, nhưng khi có con rồi, và nếu con chồng cô ấy ăn hiếp em thì cô ấy sẽ ghét con chồng mất thôi , sợ là sẽ như vậy đó .

4. me Gấu

me Gấu Thành viên sắp chính thức

Mình cũng nghĩ như Gia Vi . Ngay như con mình đi đâu chơi mà bị bọn trẻ con khác bắt nạt là mình cũng thấy khó chịu . Làm mẹ kế đòi hỏi nhiều thứ lắm . Tính hi sinh, lòng vị tha và cả nhẫn nhục nữa đấy .

5. Hoa cỏ may

Hoa cỏ may Thành viên tập sự

Cảm ơn mọi người đã chia sẻ. Thực ra em cũng chỉ biết khuyên cô ấy thôi chứ còn việc quyết định vẫn là của gia đình và bản thân cô ấy. Trong cuộc sống em cũng đã gặp nhiều hoàn cảnh éo le tương tự nên thấy rất lo lắng cho hạnh phúc của cô ấy. Có bà mẹ kế hết mực thương yêu, chăm sóc con chồng từ lúc còn bé xíu. Thế mà đứa con chồng lúc nào cũng mặc cảm mình là con riêng nên lại có những hành vi khiếm nhã, bất hiếu... Có gia đình thì ngược lại, được đứa con riêng của chồng ngoan ngoãn thì lại gặp bà dì ghẻ tàn nhẫn, độc ác ...

Ôi, phức tạp quá. Giá như gia đình nào cũng hạnh phúc, giá như xoá bỏ được những định kiến cũ đi để suy nghĩ cho thoáng hơn một chút, giá như tất cả mọi người đều biết yêu thương nhau thì ... có phải tốt hơn không.

architect thích bài này.
  6. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

7. SuTu

SuTu Thành viên chính thức

Câu nói của các cụ cũng không hoàn toàn là chính xác đâu. Cũng có người thế nọ người thế kia, nhưng khuyên bảo chắc cũng không phải là một điều dễ dàng gì.

Em biết một phim rất hay về vấn đề mẹ kế con chồng. Phim có tên là "Step mom".

8. Nhocty

Nhocty Bắt đầu nổi tiếng

Phức tạp quá Hoa cỏ may nhỉ. Nếu là mình, mình sẽ nói với cô ấy như thế này: Trẻ con như cái gương, mình cho nó gì nó sẽ cho lại mình đúng như vậy. Vì thế hãy yêu thương nó hết lòng, nó sẽ đáp lại y như thế. Nếu không xuất phát từ tình cảm chân thật dành cho nó mà chỉ vì 1 lí do gì gì...thì đừng :!: kết hôn.
    Nếu cô ấy đã quyết định, hãy có trách nhiệm với những gì mình làm.

Hay Hoa cỏ may nói cô ấy ghé đây thử xem. Thực ra mọi người chẳng phản đối đâu mà chỉ mong cô ấy được hạnh phúc thôi. Nói chung tất cả phụ thuộc vào nỗ lực của cô ấy nhiều lắm.

architect thích bài này.
  9. Nhocty

Nhocty Bắt đầu nổi tiếng

Phức tạp quá Hoa cỏ may nhỉ. Nếu là mình, mình sẽ nói với cô ấy như thế này: Trẻ con như cái gương, mình cho nó gì nó sẽ cho lại mình đúng như vậy. Vì thế hãy yêu thương nó hết lòng, nó sẽ đáp lại y như thế. Nếu không xuất phát từ tình cảm chân thật dành cho nó mà chỉ vì 1 lí do gì gì...thì đừng :!: kết hôn.
    Nếu cô ấy đã quyết định, hãy có trách nhiệm với những gì mình làm.

Hay Hoa cỏ may nói cô ấy ghé đây thử xem. Thực ra mọi người chẳng phản đối đâu mà chỉ mong cô ấy được hạnh phúc thôi. Mà hạnh phúc cô ấy lựa chọn phụ thuộc vào nỗ lực của cô ấy nhiều lắm.

architect thích bài này.
  10. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng có người bạn có cảnh ngộ y như cô em họ của bạn,phải cư xử thật khéo lắm gia đình mới yên ổn,hai đứa trẻ cùng tuổi nhau bữa đó bạn mình mua cho hai đứa hai chiếc xe nhưng lại mua hai màu về nhà hai đứa cùng giành nhau một màu khóc um xùm vậy là phải mang ra đổi lại hai xe cùng màu,sau này sinh thêm đứa thứ ba là bạn mình thành ba dòng con,lúc nào cũng cư xử dè chừng tuy rằng biết đứa con riêng của chồng có lỗi cũng phải la con mình trước rồi mới la đứa kia.......bao nhiêu chuyện lúc ưng nhau rồi ở chung mới thấy phức tạp,mới đụng chạm ,mới nhức đầu....Nên Bạn phải khuyên cô em họ của bạn những chuyện sẽ gặp và những chuyện bây giờ không thấy được ,mà mình nghĩ chắc là cô ấy đã có lập trường vững vàng rồi mới không nghe những lời khuyên từ bạn.
    Đúng là không biết nên khuyên như thế nào trong trường hợp này là đúng :?:

architect thích bài này.