Nghỉ công việc chuyên môn ra làm riêng được không nhỉ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi laobachho, 1/9/2015.

1. laobachho

laobachho Thành viên chính thức

Hi các mợ
    Cực chẳng đã trong mớ bòng bong, suy nghĩ mãi k biết làm sao, xoay thế nào, đành vào xin ý kiến các mẹ
    Trước tiên mình là Boy 30 cái sinh nhật rồi
    Kỹ sư CNTT, hiện đang quản trị cho 1 công ty cũng coi là lớn chút, lương cũng đc khoảng 10 tỏi, 3 tháng đc thưởng 1 tháng, công việc cũng k quá vất vả, cơ mà cũng là cái chân điếu đóm, làm việc vặt vãnh, ngày nào cũng phải trả lời mấy câu hỏi như nhau, e ơi k gửi được mail, e ơi không gõ đc tiếng việt, e ơi thế sao nó lại thế này mà không thế kia, phát ngán.
    Cũng xuất thân là con nhà bần nông, càng đi làm càng nhận ra rằng đến bao giờ mới có 1 cái nhà mà ở. Cảm thấy hụt hẫng và mệt mỏi, hơn nữa hiện mình trẻ người ta còn thuê chứ sau này 40 chú rồi ai thuê nữa.
    Nhiều đêm ruột đau như cắt nước mắt tuôn ầm ầm, hay đầu gối cứ chỏng lên, không biết phải làm sao. Định nghỉ để ra làm cái gì đó riêng, tìm kiếm 1 cơ hội, thà có được một phút huy hoàng rồi vụt tắt, còn hơn cứ uể oải mãi. Nhưng lại sợ cái sự thất bại, nếu k làm đc thì sao, mà hiện nay cũng k biết phải làm gì.
    Thôi trốn Sếp viết tạm được vậy thôi, có cụ mợ nào cùng cảnh ngộ khuyên e cái, để e đỡ đi vào con đường tối tăm, biết đâu sau này trên đường đời tấp lập gặp lại các cụ e xin hậu tạ ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi laobachho
    Đang tải...

2. hoa.eprtech

hoa.eprtech Thành viên mới

Mức lương hiện tại của anh được gọi là cũng tương đối rồi. Giờ nhiều người cũng đang mong được như anh đó.
    Nhưng đó là nhìn xuống, cũng nên nhìn lên để biết có nhiều người còn hơn mình nữa.
    Em nghĩ nhiều người sẽ khuyên anh khi nào có kế hoạch cụ thể và tính toán kỹ một chút rồi hãng xin nghỉ việc ra làm riêng. Anh cứ nghiên cứu và lên kế hoạch kinh doan cho bản thân. Khi thấy cơ hội đã đến thì xin nghỉ để làm riêng thôi. :)

3. tosedo

tosedo Bắt đầu tích cực

bạn làm riêng thì phải có kế hoạch cụ thể và phải rủ thêm người làm cùng, tốt nhất là cứ tay trong tay ngoài, khi nào được thì ra riêng cũng chưa muộn

laobachho thích bài này.
  4. giangmy9x

giangmy9x Thành viên tích cực

quan trọng nhất là bạn cần có mục tiêu rõ dàng cụ thể, đánh giả tỷ lệ thành công là bao nhiêu ? đi làm chung quy là cũng vì đồng tiền cái nào mình nghĩ là tốt hơn, quan trọng hơn thì ta làm thôi.

laobachho thích bài này.
  5. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Trước khi khởi nghiệp bạn cần giảm bớt thời gian cho những việc lặp đi lặp lại mà không giảm thu nhập thì mới có thể có thời gian cho kinh doanh.

May mắn cho bạn là lĩnh vực này rất dễ tự động hoá, chỉ cần bỏ vài ngày làm một loạt hướng dẫn rồi chỉ cho mọi người cách tìm là họ sẽ không gọi bạn nữa.

Khi bạn kinh doanh, thực chất công việc sẽ tương tự như vậy, rất nhiều công việc lặp đi lặp lại và nhàm chán. Nhưng khi biết cách cắt giảm thời gian và tăng hiệu quả thì việc kinh doanh mới có kết quả.

Chúc thành công,

Ruby Shop 1002 thích bài này.
  6. laobachho

Thanks bạn nhiều

7. laobachho

Mục tiêu thì tất nhiên là có chứ, Nhà, Xe..Tất nhiên là vì đồng tiền rồi :)). Nhưng đôi khi nếu đam mê không chắc chẳng thể thành công vang rội, Theo tớ thì ám ảnh mới có thể thành công được. Mà ở cái tuổi của tôi thất bại là khó chấp nhận lắm, hê he. Cuộc sống vẫn luôn có lúc không biết rẽ đường nào sẽ không gặp tai ương..

mlle.dorothy thích bài này.
  8. laobachho

Phải chăng là cách sẽ có thêm chút ít thu nhập nhưng sẽ không nhiều. Làm cả hai tay đang còn sợ không đc, nếu 1 tay liệu có mạo hiểm..:))

9. laobachho

LÀm sao để biết rằng tính toán của mình đã kỹ hay chưa, Cơ hội như nào để biết được là của mình...
    ::)(

10. letrung0908

letrung0908 Giải pháp kiểm soát cửa

10 triệu 1 tháng , 3 tháng thưởng 1 tháng thì quá ngon rồi, nhưng kể cũng nhàm chán thật , nhưng kinh doanh riêng anh cần nghiên cứu thị trường sản phẩm mà a định làm thật tốt , cần để ý tới chi phí khi làm riêng nữa vì chi phí chính là lãi :d

11. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

Chúc anh thành công nhé! Không gì bằng được làm chủ :)

laobachho thích bài này.
  12. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Nếu có kế hoạch cụ thể thì mình nghĩ hãy mạnh dạn làm riêng, thử một thời gian xem sao? Nếu không ổn thì ta lại đi làm thuê. Nói thật mức lương khoảng 10tr, bố mẹ không có điều kiện hỗ trợ, trừ trường hợp kiếm được vợ nhà mặt phố :), chứ ko thì làm đến bao giờ mới có cái nhà, nếu xác định ở Thủ đô.
    Mình cũng là dân tỉnh lẻ, và mình hao hao tuổi bạn, nên mình hiểu được nỗi trăn trở này.
    Rồi còn thuê nhà, còn con cái sữa bỉm, ăn học... trăm thứ bà rằn. Nếu có khả năng, hãy thử một lần xem sao bạn nhé. Cái chính là phải có kế hoạch cụ thể, vốn ít ta làm ít, tích luỹ dần.
    Chúc bạn thành công.

13. laobachho

Thanks all nhé
    Mình muốn đưa top này vì thấy đây cũng là những suy nghĩ khá nhiều bạn là dân tỉnh lẻ trước cuộc mưu sinh đầy khó khăn. Lương 10t nhìn vào thì thấy cũng khá nhưng thực sự để nghĩ đến chuyện nhà cửa thì cũng k hề ngắn được.
    Việc làm chủ thì đương nhiên sẽ nhiều điều lợi, đa phần mọi người đều thích nhưng đây cũng là con đường khó nhất các bạn ahj và 90% sẽ thất bại

14. trucpv

trucpv Bắt đầu nổi tiếng

Em SN 90 chắc ít tuổi hơn anh. Đang làm công việc hành chính lương dc 4,5tr tự nhiên chán quay sang kinh doanh nhưng thất bại. Thực sự khi đóng cửa hàng rất tiếc vô cùng nhưng mà không biết phải làm sao. Giờ em cũng đang loay hoay tìm ý tưởng mới để làm lại. Được cái có chồng bên cạnh ủng hộ hết mình ạ.
    Theo em nếu anh đã có ý tưởng, phải lên kế hoạch rõ ràng,nhất là về vấn đề tài chính. Nên thử 1 lần, dù thất bại hay thành công cũng cho ta những trải nghiệm đáng quý.

15. laobachho

Cảm ơn em đã chia sẻ, nhưng anh muốn hỏi, sau trải nghiệm của em, có nhận ra vì sao thất bại không? Ý tưởng KD ban đầu của em là gì

16. trucpv

trucpv Bắt đầu nổi tiếng

Em mở cửa hàng photocopy ạ. Em mở dc 4 tháng thì nghỉ. Nguyên nhân chủ yếu là do em ko đầu tư đầy đủ ngay ban đầu, với suy nghĩ đầu tư từ từ, dần dần nên đã mất rất nhiều khách (Vì KH hỏi dịch vụ mà mình chưa đáp ứng dc). Rồi còn vấn đề thời gian, tài chính, địa điểm, máy móc ... nữa anh ah. Nhìn chung là khá nhiều ạ.
    Nếu anh có làm về lĩnh vực này thì em sẽ tư vấn cụ thể cho anh ạ.

17. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Kinh doanh khó khăn chồng chất, nhưng vốn ít ta làm ít. Mình cũng kinh doanh các mặt hàng như trong website: ThatRe.vn của mình, cũng bằng lương đi làm rồi. Tuy nhiên, mình kinh doanh túc tắc thôi, vì mình còn con mọn bíu ríu. Ước mơ nhiều quá mà chưa có thời gian làm nổi.

18. laobachho

Hihi. OK nếu có nhu cầu sẽ nhờ em hỗ trợ

19. laobachho

Chúc mn sớm có đủ thời gian làm nhớn hơn

20. chuyenchoo3

chuyenchoo3 Thành viên chính thức

:D lương thì không biết bao nhiêu cho đủ, 10tr mới chỉ tàm tạm với tuổi của a thôi. A máu kinh doanh thì tìm hiểu dần dần đi