KỶ LUẬT KHÔNG NƯỚC MẮT

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi LuckyHousePN, 7/9/2015.

Tags:
  1. LuckyHousePN

LuckyHousePN Thành viên chính thức

Như minh đã chia sẽ ở bài đánh con là tội ác. Nhờ lời khuyên của các mẹ nên em đã và đang cố gắng ah. Đây là chủ đề mà em vừa được nghe và học. Thích lắm khi giải tỏa được biết bao nhiu căng thẳng khi nuôi 2 con ak.
    Các con là những đứa trẻ hiếu động, buổi lên 3 thì càng bướng bĩnh hơn. Nhưng nó là tự nhiên, trẻ con tuổi này luôn như vậy thế nên bố mẹ hãy nhìn nhận nó là quãng thoi gian mà con phải trải qua. Nhưng khi các con mắc loi nặng thì nên có 1 hình thức kỹ luật để con hiểu được mình làm nhu thế ko đúng. Quy tắc thưởng--phạt các mẹ nên tuân thủ nhé. Làm như vây côn sẽ hiểu được và có trách nhiệm với mình.Việc la mắng hay đánh đòn lâu ngay sẽ ăn sau vao não. Và bất cứ tình huống nào con cũng chờ hiệu lệnh la mắng con mới nghe lời ah. Chúng ta nên kiềm chế hiệu lệnh để con vượt qua gia đoạn này để phát triển tốt hon.
    Cách kiềm chế con nóng giận của mình là làm cho mình đau, uống 1 ly nước, và hay nhất là Thiền ah.
    Minh nghĩ thiền rất tốt. Đang mong muốn học thiền nhưng chưa biết hoc ở đâu ah.
    Các mẹ nuôi con nếu nóng tính thì thử xem những cach nào ko ah. THANKS ALL,.

Hôm nay tranh thủ lúc các con ngủ mình chia sẽ cùng các mn một vài điều trong kỹ luật không nước mắt nhé.
    *** KỶ LUẬT KHÔNG NƯỚC MẮT
    CHỈ CÓ HÀNH ĐỘNG XẤU, CON LUÔN LUÔN TỐT
    1. Theo viện Hàn Lâm Nhi Khoa Hoa Kỳ thì không 1 trường hợp nào được gọi là chính đáng để sử dụng bạo lực với trẻ em. Vì sao??? vì chỉ cần chúng ta la mắng hay chỉ khẻ tay nhẹ thôi nhưng hằng ngày cũng đủ để làm tổn thương các con và ảnh hưởng đến sự phát triển, thành công của các con trọn đời. Khi chúng ta khẻ tay hay la mắng thôi thì trẻ cũng sẽ căng thẳng, và khi các con căng thẳng thì cơ thể tiết ra chất CORTISOL. khi Cortisol tiết ra 1 lượng lớn thì chúng ta thường sẽ nhảy cao hơn, bước mạnh hơn, thở nhanh hơn để chống lại những nguy hiểm để sinh tồn. Nếu người lớn chúng ta sống với Cortisol hằng ngày thì cơ thể sẽ mệt mỏi, chán nản. Còn các em sống với cortisol hằng ngày sẽ chậm phát triển toàn diện như khung xương nhỏ hơn, não nhỏ hơn, tim nhỏ hơn ==> trẻ chậm phát triển và kém thông minh hơn 1 đứa trẻ bình thường. Như chúng ta thường lo lắng con lười ăn nên thường ép, dọa nạt hay đánh thì trẻ ăn cơm cùng cortisol, tắm , ngủ cũng la mắng thì trẻ cũng tắm cùng cortisol, ngủ cùng cortisol. Song song việc la mắng hay đánh con sống với cortisol thì bố mẹ cũng sống với cortisol => con chậm phát triển còn bố mẹ stress. Biết được tác hại của sự căng thẳng các mn hạn chế để con sống cùng cortisol hằng ngày nhé.
    2. Cốt lõi của Kỷ Luật Không Nước Mắt là dạy cho con có tinh thần tự chủ, tức là từ bé luôn muốn làm việc tốt và tránh xa cái xấu. như vậy không phải con sợ bố mẹ la mắng hay đánh đòn mà miễn cưỡng làm nữa. Khi chúng ta có 1 đứa con như vậy chúng ta không phải mất thời gian suốt ngày ở bên con chỉ bảo làm cái này cái kia nữa. Một gia đình có những thành viên tự chủ thì gia đình đó ngày càng êm ấm và hạnh phúc hơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi LuckyHousePN
    Đang tải...

2. Tôi yêu mọi người

Tôi yêu mọi người Thành viên mới

3. LuckyHousePN

Tôi yêu mọi người thích bài này.
  4. Tôi yêu mọi người

Tôi yêu mọi người Thành viên mới

Chịu khó thực hành bạn nhé! rồi bạn sẽ thấy mình thay đổi 180 độ. Dạy con bằng cái tâm thanh tịnh, không nóng giận là tốt nhất, và mình tin chắc chắn là con sẽ bớt bướng bỉnh hơn thôi. :):)

Mẹ Liên Hương thích bài này.
  5. three2910

three2910 Thành viên tích cực

Em nghe cái tiêu đề là thấy hấp dẫn rồi mn ạ, Mai có mẹ nào tham gia chương trình KỶ LUẬT KHÔNG NƯỚC MẮT do chị Ái Liên chia sẻ không ạ? Nếu có mẹ nào tham gia thì rủ nhau di cho vui ạ, em hóng vụ này lắm để về điều chỉnh lại bản thân và phương pháp dạy con hợp lý, chứ sâu nhà em mới 1 tuổi mà khó bảo lắm rồi ạ. Hy vọng sẽ được nghe nhiều chia sẻ bổ ích. Mẹ nào đi ới em nhé!

susu_2011 thích bài này.
  6. vitoan4276

vitoan4276 Thành viên đạt chuẩn

bạn nên thử đọc cuốn con cái chúng ta đều thông minh xem

LuckyHousePN thích bài này.
  7. LuckyHousePN

Cảm ơn bạn nhieu nhé

8. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

chúc mừng mn nhé, nếu có thể thì mn trao đổi luôn cách thưởng phạt đi :)

9. vitoan4276

vitoan4276 Thành viên đạt chuẩn

Đúng đó bạn, cố gắng phát huy nhé

10. roseblue

roseblue Thành viên chính thức

Kết lại là b ấy muốn hỏi học thiền ở đâu! ^^
    Còn dạy con thì đôi khi vẫn phải có nước mắt!

11. Mẹ Liên Hương

Mẹ Liên Hương Điện Biên

Cảm ơn bạn chia sẻ...mình cũng khá nghiêm khắc với con, đôi khi là nóng tính.Hi vọng sẽ thay đổi được chính bản thân mình và có cách dạy con nhẹ nhàng mà bé vẫn nghe lời.

12. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Mình cũng có thấy quảng cáo về lớp học này, mà ko biết mẹ nào đã đi chưa

13. three2910

Tớ đăng ký nhưng hôm đó mưa nên tạch luôn. tiếc quá, k có j chia sẻ cho mn rồi. hi

14. MeSuSu1511

MeSuSu1511 Thành viên tập sự

giờ mà con kỷ luật kiểu quân sự đánh đấm thì phản tác dụng lắm, nói chuyện và tâm lý thôi, mình sau này có con chắc cũng ráng kỷ luật ko nước mắt

15. Mecuping

Mecuping Thành viên kỳ cựu

Dạy con là cả một quá trình dài, và sau quá trình đó, chính bố mẹ cũng là người thay đổi và học hỏi đc vô vàn điều
    Cố gắng lên tôi ơi :d

16. bau

bau Thành viên nổi tiếng

Đợt trước m định tham gia mà bận không đi được. Bạn đi chưa? Chia sẻ với mọi người nhé, thanks.

17. three2910

em đk tham gia rồi đó, nhưng đúng hôm lại mưa to nên ngậm ngùi ở nhà mn ạ. tiếc quá k có j chia sẻ cả. e muốn tham gia lắm để về xem lại cách dạy con xem ntn...vấn đề con cái thực phức tạp

bau thích bài này.
  18. LuckyHousePN

Bạn nói rất hay ah " Dạy con bằng cái tâm thanh tịnh". Mình hướng tới điều này để nuôi dạy con ah. Thanks v

Tôi yêu mọi người thích bài này.
  19. LuckyHousePN

Bạn cố gắng đi 1 lần b nhé. Phải nói rang sau khi nghe c ấy chia sẽ lòng mình bỗng nhẹ nhàng lạ thường. Nuôi dạy con ko còn căng thẳng như trước nữa bạn ah.

20. LuckyHousePN

Cảm ơn bạn. Mình sẽ tim mua để đọc và học hỏi ah.