Tranh luận: Cách Sử Dụng Tiền Tiết Kiệm Hàng Tháng

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi incoihn, 15/9/2015.

1. incoihn

incoihn Thành viên mới

Chào các bạn!
    Vợ chồng mình kinh doanh tự do, nho nhỏ thôi ạ. Trước mình có đi làm kế toán và có đóng bảo hiểm được khoảng 7 năm nhưng nghỉ lâu rồi (chưa chốt sổ BHXH vì đề phòng trường hợp sau này đi làm trở lại ^^). Giờ về làm cùng chồng, không có chế độ gì cả nên cũng thấy lo cho tương lai.
    Vợ chồng mình quyết định mỗi tháng trích ra 4 triệu đồng để tiết kiệm. Như thế sau khoảng 20 năm mình có thể có khoản tiết kiệm khoảng 1 tỷ (hi vọng không có biến cố gì xảy ra với gia đình mình)
    Theo các bạn minh nên tiết kiệm bằng cách nào để đảm bảo lợi ích lâu dài nhất nhỉ? Có mấy hướng mình muốn tìm hiểu mà chưa biết như thế nào. Với tiêu chí: "không để trứng trong cùng 1 giỏ" mình có mấy ý như sau.
    1. Mua bảo hiểm nhân thọ với mức phí đóng khoảng 1 tr. Mình chưa bao giờ mua bảo hiểm và cũng không có sự hiểu biết kỹ càng về nghành này, không biết nên chọn nhà cung cấp nào và gói dịch vụ nào?
    2. Gửi tiết kiệm ngân hàng: trước tiên bằng tiền Việt 3tr/ tháng, sau này được khoảng 500$ thì chuyển sang tiết kiệm bằng USD. Gửi tại NHCP thì lãi suất cao hơn NHNN nhưng có vẻ rủi ro sẽ cao hơn.
    3. Tiết kiệm bằng vàng: Mỗi tháng mua 1 chỉ cất đi. Nhưng liệu 20 năm nữa giá vàng sẽ như thế nào? 3 năm trước mình có mua 3 cây vàng và chỉ sau khoảng 3 tháng thôi mình đã mất luôn hơn 30tr do trượt giá. Đến tận bây giờ giá vàng vẫn còn cách rất xa giá mình mua ngày đó.
    Bài toán kinh tế thật là khó, mong các bạn phân tích, góp ý giúp mình nhé.
    Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi incoihn
    Đang tải...

2. thanhbinh89nd

thanhbinh89nd Thành viên tích cực

Vì ngay từ đầu gia đình đã đề ra tiêu chí ko để trứng trong cùng 1 giỏ thì rieng em nghĩ chị nên làm theo cả 3 cách
    1. Mua bảo hiểm nhân thọ cho người trụ cột gia đình
    2. Tiết kiệm bằng tiền (Nên là tiền việt hơn)- như nhà em khách thanh toán USD nhưng chuyển hết sang tiền việt lãi suất cao
    3. Mua vàng, cái này là đầu tư lâu dài thì nên mua vàng chị ak
    KHi đã dồn được 1 khoản thì nên đầu tư vào nhà đất, cái này em thấy sinh lợi nhiều hơn là lỗ. Chị có thể cho thuê nhà lấy lãi hàng tháng hoặc để giữ đất cho con cái

incoihn thích bài này.
  3. incoihn

incoihn Thành viên mới

Mình đang tìm hiểu về Bảo hiểm nhân thọ. Họ có tư vấn qua cho mình là với 1tr đó mình có thể mua BH cho 2 con nhỏ với gói An gia phát tài hay là gói gì đó tương tự ý. Nhưng chồng mình mắc bệnh ho mãn tính và kiểm tra sức khỏe thì nhiều bệnh linh tinh lắm: gan nhiễm mỡ, máu nhiễm mỡ... Vậy nên cũng muốn mua BH cho chồng không biết có ổn không.
    Còn mua vàng mỗi tháng 1 chỉ nghe cũng được nhỉ, nhưng chỉ sợ lúc hơi khó khăn tí lại đem đi bán thì uổng. hì hì

4. hoatuyet2013

hoatuyet2013 Thành viên chính thức

mình thì lập tk tiết kiệm thôi

5. thanhbinh89nd

Như nhà em mua bảo hiểm bảo minh hàng tháng có ốm đau thì họ chi trả nhiều hơn là bảo hiểm nhân thọ thì phải (bảo minh em mua theo năm). Còn con thì em đăng kí gói gửi tiết kiệm ở ngân hàng chứ ko mua bảo hiểm nhân thọ (con chỉ mua bảo minh theo năm thôi). Mua bảo minh em làm thủ tục cái là 1 tháng sau họ thanh toán tiền luôn mà 1 ngày nằm viện được gần 2M cơ. Vàng thì tiết kiệm lâu dài mua cũng được chị ak, có mục tiêu mỗi tháng 1 chỉ còn phấn đấu được chứ giữ tiền mặt tiêu thì nhanh lắm

mamachipincoihn thích.
  6. ngocdiep1990

ngocdiep1990 Mẹ của SuSu

em thấy dịch vụ bảo hiểm bây giờ cũng phát triển tốt hơn rồi, theo em nên chơi cả bảo hiểm nữa chị ạ, đề phòng dủi do mà lãi vẫn được tính

incoihn thích bài này.
  7. incoihn

incoihn Thành viên mới

Mình vừa được 1 chị bảo hiểm Manulife tư vấn thấy cũng hay hay. Chị ý khuyên mình nên mua BH cho chồng. Sau khoảng 12-15 năm gì đó là có thể quyết toán với lãi suất tầm 8%/ năm. Người lớn mình nhiều rủi ro hơn.

BH Pru thấy phổ biến quá nhưng mình cũng nghe nhiều điều không hay về việc thanh toán bên đó

Có ai biết về BH Manulife không ạ?

8. incoihn

incoihn Thành viên mới

BH Bảo Minh tốt hả bạn? Để mình tìm hiểu xem thế nào. Mình quyết định là sẽ mua BHNT rồi đấy. ^^

9. dám ước mơ

dám ước mơ Hàng tốt - Giá tốt

em thì em lập tk tiết kiệm cho lành :)

incoihn thích bài này.
  10. gia1612

gia1612

m sẽ làm sổ tiết kiệm, mỗi tháng lại có lãi 1 tí

11. thanhbinh89nd

Đúng rồi chị, chị nên mua bảo hiểm cho người trụ cột gia đình. Em mua bảo minh theo năm là bảo hiểm sức khoẻ chị ak.

12. thaomotobay

thaomotobay Thành viên đạt chuẩn

các mẹ mua bảo hiểm làm gì, cứ gửi ngân hàng cho ăn chắc

13. incoihn

incoihn Thành viên mới

Cái này là cái an toàn nhất thật. Nhưng mình đang quyết tâm tiết kiệm cho con học đại học nên nếu mình gửi ngân hàng đến 18-20 năm nữa thì sợ tiền lãi không đủ bù cho lạm phát, trượt giá. Nhiều người cho rằng gửi tiết kiệm nên gửi bằng USD thì đỡ lỗ hơn đấy.

14. incoihn

incoihn Thành viên mới

Mình thấy mua bảo hiểm cũng hay lắm bạn. Từ thời sinh viên học môn bảo hiểm mình đã thích rồi. Mình nghĩ cái đó rất nhiều lợi ích. Chỉ là vì chưa mua bao giờ nên mình chưa tìm hiểu được nhiều về các công ty bảo hiểm và các gói dịch vụ của họ thôi.

15. incoihn

incoihn Thành viên mới

Mỗi ngày nằm viện được thanh toán bao nhiêu bạn? 2M là bao nhiêu nhỉ? XL mình hơi lạc hậu. hì

16. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Lanh chanh trả lời tí: 2m = 2 triệu, nàng ạ!

thanhbinh89nd thích bài này.
  17. vinapn

vinapn Thành viên đạt chuẩn

Có tiền gữi tiết kiệm và mua luôn bảo hiểm, mình thấy cách này khá phổ biến và hầu hết ai cũng dùng đến.

mamachip thích bài này.
  18. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

e thấy gửi tk và mua bảo hiểm là hay hơn, vàng thì lên xuống bấp bênh, đợt 3 năm trước c mua lúc đó là 4x.. giờ chỉ quanh 3x, o_O

19. incoihn

incoihn Thành viên mới

Chính xác bạn ơi. Ngày đó mình mua 3 cây, chỉ sau khoảng 3 tháng thôi mình lỗ hơn 10tr/cây, đến giờ vẫn chưa lên được giá lúc mình mua vào. Mình cứ đợi nó lên đầu 4 để bán ra mà chờ mãi không thấy đâu. Nhưng 10-15 năm nữa thì chắc nó phải lên chứ nhỉ, lạm phát năm nào chả >2%.
    Mà gias vàng thờ điểm này khá ổn định với mức 3x nên mình mới phân vân việc mua vàng để tích lũy đấy

20. banbuonquanao

banbuonquanao

em cũng hóng vụ này, chả biết tiết kiệm kiểu gì cho sau này, có mỗi cái sổ BH đóng theo cty, hết