Chế độ dinh dưỡng như thế nào gọi là chuẩn dành cho bé từ 1-3 tuổi?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi mepop, 8/9/2015.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. mepop

mepop Thành viên chính thức

Buna nhà em năm nay được 1 tuổi rồi nhưng em thấy cháu nhà em hơi nhẹ cân so với các bé hàng xóm cùng tuổi. Không biết thế có phải là suy dinh dưỡng không các mẹ? Làm sao biết được cơ thể bé thiếu chất gì và thực đơn nào được xem là chuẩn cho bé từ 1- 3 tuổi nhỉ, giai đoạn này rất quan trọng với sự phát triển của con sau này nên em lo lắm. Em ko tham gia hội thảo của Dumex được nên lên đây mong các mẹ tư vấn ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mepop
    Đang tải...

2. meoconnhi

meoconnhi Thành viên đạt chuẩn

Đúng là vấn đề đầu tiên "Dinh Dưỡng" luôn làm các mẹ bỉm sữa nhà ta đau đầu :( 1 tuổi là bé chập chững đi rồi đó, giai đoạn này cũng là lúc mẹ nên đổi sữa cho bé nha. Lúc trước em đổi hẳn cho con qua uống sữa nguyên kem luôn, sữa có nhiều DHA và Omega cho trí não của bé phát triển tốt hơn í

3. melaso2

melaso2 Thành viên chính thức

Trẻ thiếu cân cũng là một dấu hiệu của việc suy dinh dưỡng đấy nhưng đó chỉ là phỏng đoán thôi, em nghĩ mẹ nên đưa bé đến bác sĩ, chuyên gia dinh dưỡng khám thử xem sao. Còn về chiều cao cân nặng chuẩn thì trên các trang báo uy tín cũng có tư vấn í, bé 1 tuổi thì cần nặng từ 9-10kg là chuẩn rồi.

4. susu_2011

susu_2011 Bắt đầu nổi tiếng

Muốn kiểm tra thiếu chất gì thì mn nên cho con khám viện dinh dưỡng là ok nhất, nhưng theo ở viện đó cũng tốn kha khá đó, em thì cứ quan tâm sữa đổi loại cho con xem loại nào hợp tăng cân thôi chứ cũng k cho đi khám gì cả.

5. tuannhien

tuannhien Thành viên rất tích cực

nhiều khi cũng không cân nặng lắm đâu con khỏe và chắc là ok mà bạn

6. ngalalala

ngalalala Bắt đầu tích cực

Theo các bác sĩ tư vấn trong buổi hội thảo thì sau sinh nhật đầu tiên của bé thì có vẻ bé chẳng còn quan tâm đến thực phẩm nữa, trông như ta đã lớn rồi í ^^ bác sĩ bảo bình thường à mẹ ơi, trong 12 tháng đầu thì bé nào cũng tăng trưởng gấp 3 lần so với mới sinh nhưng sau 1 tuổi thì sẽ tăng trưởng lại từ từ, mẹ đừng quá lo lắng nhé

7. Lương Tâm An

Lương Tâm An Bắt đầu tích cực

con em đang độ này nè, cho em oánh dấu nha... các mẹ chia sẻ cho em kn với ạ..
    thanks all !

8. caphedang12

caphedang12 Thành viên sắp chính thức

1 tuổi đổi sữa là vừa rồi đấy mẹ, bắt đầu não bé phát triển mạng nên mẹ đổi sang sữa có nhiều chất béo cho bé nhé. Chuyện cân nặng mà lấy con hàng xóm làm chuẩn thì không khoa học, mỗi bé phát triển khác nhau và thậm chí chế độ ăn không giống nhau thì làm sao phát triển bằng nhau được, miễn sao con khỏe mạnh không bệnh hoạn là ok rồi

9. iceice153

iceice153 Thành viên sắp chính thức

hôm ấy em có tham gia hội thảo này, được tham gia trò chơi và tặng quà nữa đấy, rất vui. Hôm ấy Á hậu DƯơng Trương Thiên Lý cũng chia sẻ cách chăm con của cô ấy nữa, hầu như ngoài dinh dưỡng ăn uống hàng ngày thì ai cũng nên quan tâm về vitamin cho bé nhất là vitamin D, cho bé uống bỗ sung cũng giúp tăng chiều cao cân nặng của bé đấy ạ

10. vitoan4276

vitoan4276 Thành viên đạt chuẩn

Uh mình cũng nghĩ như bác vậy

11. convit123

convit123 Thành viên chính thức

mẹ có thể đọc báo chí để xem sự phát triển bình thường của 1 đứa bé 1 tuổi là như thế nào, sau đó trộm vía con và tìm ra sự bất bình thường, vd như bé 1 tuổi mà mọc ít răng quá thì có thể bé thiếu canxi nè, hoặc bé bị thiếu cân thì mẹ nên thay đổi khẩu phần ăn cho bé hoặc bổ sung nhiều chất dinh dưỡng hơn,...

12. mebelinh07

mebelinh07 Thành viên mới

Bé 1 tuổi thì chập chững tập đi rồi, bé nhà mẹ có hay bị bệnh ko ạ? mẹ nên cho bé ăn uống đầy đủ chất dinh dưỡng, đổi món thường xuyên và uống vitamin bổ sung. Đặc biệt là sữa, việc lựa chọn sữa cho bé cũng khá quan trọng vì tầm 1 tuổi này não bé phát triển mạnh, mẹ nên mua sữa có nhiều DHA và Omega cho bé là ok nhất, em thì luôn dùng Dumex cho bé vì bé chỉ quen loại này thôi, chứ mua hãng khác bé chẳng buồn uống :(

13. mepop

Em thấy Dumex mới ra loại sữa dòng Gold+, có mom nào mua dung cho bé chưa vậy? em dang tham khảo cho bé nhà em đây, uống sữa hiện tại bé chẳng tăng cân gì cả

14. meoconnhi

meoconnhi Thành viên đạt chuẩn

nếu bé k tăng cân thì mẹ cứ đổi hẳn qua sữa này xem thế nào, em thấy dòng sữa Dumex nhiều mom khen lấy khen để luôn. Em đang cho bé uống sữa tươi, bé nhà em ko uống được sữa công thức mới khổ huhu

15. mepop

bé nhà mẹ bao nhiêu tuổi mà cho uống sữa tươi thế này? làm gì đủ chất dinh dưỡng như sữa công thức được

16. vuilendi902

vuilendi902 Thành viên mới

chế độ này rất hay cảm ơn bài chia sẻ trân thành của bạn nhé

17. Hamypham

Hamypham Thành viên rất tích cực

Nếu bé uống 1 loai nào đó mà phù hợp thì cũng không nên thay đổi sữa nhiều không tốt cho trẻ

18. Quỳnh Mai 97

Quỳnh Mai 97 Thành viên rất tích cực

Bé nhà e hiện 9m vẫn ti mẹ, chưa uống sữa ct, bé nặng 9kg7. E cũng đang muốn tập cho bé uống sữa ct đây, hic.

19. me_Bin

me_Bin Thành viên chính thức

sữa công thức rất tốt cho bé, bổ sug đầy đủ chất dinh dưỡng mà có thể sữa mẹ ko có vì càng lớn chất dinh dưỡng của sữa mẹ ko như lúc mới sinh đâu, nên mẹ phải bổ sung thêm các dinh dưỡng ở ngoài cho bé nữa đi ạ

20. ngalalala

ngalalala Bắt đầu tích cực

em cũng nghe các bác sĩ bảo ko nên đổi sữa cho bé quá nhiều. Còn nếu muốn đổi sữa thì mẹ vẫn tiếp tục cho bé uống sữa cũ nhưng bớt đi một cữ, cữ còn lại thay bằng sữa mới. Sau 5-7 ngày, bé sẽ dần được làm quen với sữa mới, cơ thể bé cũng thích nghi tốt hơn khi mẹ không thay sữa mới đột ngột nhé

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.