Cần tìm hiểu cách chăm con khỏe mạnh 3 năm đầu đời

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi mebelinh07, 8/9/2015.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. mebelinh07

mebelinh07 Thành viên mới

30 tuổi mới có được cháu trai đầu đời, vì chưa có kinh nghiệm chăm con lần nào nên ngoài đi làm thì về nhà đầu tấp mặt tối lo cho con ăn uống, vệ sinh và ngủ nghỉ đến nổi không có thời gian chăm sóc cho bản thân mình. Trong khi có nhiều chị hàng xóm tay nách xách mang 2 đứa mà nhàn tênh à mà con các chị phát triển đều đều :(( Các mẹ có bí quyết nào chăm con hay không? từ dinh dưỡng cho đến giáo dục con làm sao để con phát triển đều và khỏe mạnh vậy ạ? Mong các chị chia sẻ giúp em với :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebelinh07
    Đang tải...

2. gacon1312

gacon1312 Thành viên chính thức

Từ năm 1 tuổi đến 3 tuổi là chăm con mệt nhất, đủ thứ chuyện từ kén ăn đến các thể loại bệnh của trẻ. Vợ chồng em siêng đi mấy hội thảo dinh dưỡng lắm để có thêm kiến thức chăm con. Về dinh dưỡng thì em chú trọng từ khi mang thai luôn chứ không phải đợi bé sinh ra mới bắt đầu tìm hiểu đâu ạ, không biết bé nhà chị bao nhiêu tuổi rồi nhỉ?

3. ngalalala

ngalalala Bắt đầu tích cực

Thường con đầu ai cũng cưng, cũng chiều và chăm rất kỹ nhưng nhiều lúc chăm quá kỹ lại gặp tác dụng ngược đấy các mẹ ạ. Con em thì dạy theo kiểu "thương cho roi cho vọt" luôn í, giờ em đang mang thai đứa thứ 2 nên đúc kết được nhiều kinh nghiệm từ đứa đầu hi vọng chăm con tốt hơn.

loan157 thích bài này.
  4. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Mỗi đứa trẻ mỗi tính nên khó áp dụng giống nhau lắm, mn nên lựa theo con thôi, mà tầm 4 tuổi mới nhàn được, tầm 2-3 tuổi trẻ ẩm ương lắm ý

5. iceice153

iceice153 Thành viên sắp chính thức

Con em nay được 6 tháng rồi, chuẩn bị bước vào ăn dặm rồi. Em thấy có vài bà mẹ gần nhà chạy theo con, bóp mũi cho con hả họng ra để đúc thức ăn mà phát sợ.

6. noinho

noinho Thành viên sắp chính thức

Theo các chuyên gia dumex thì giai đoạn bắt đầu ăn dặm cho đến 3 tuổi là giai đoạn vàng mà các bà mẹ ông bố nên chú trọng quan tâm chăm bé từ khẩu phần ăn cho đến giáo dục bé mỗi ngày, vừa giúp bé phát triển đều đặn và khơi được khả năng học hỏi của bé sau này í. Ăn dặm thì mẹ vừa kết hợp bú sữa mẹ, cho ăn bột mặn với rau củ dằm nhuyễn là ok

7. thuha06

thuha06 Thành viên đạt chuẩn

Sao em cũng cho bé ăn như thế mà bé toàn nhè ra không thôi, hình như bé không thích ăn các món này thì phải :( nhất là các món rau, trái cây bé càng không thích, em phải đè ép mới chịu ăn nuốt, trông tội lắm huhu

8. hatrung

hatrung Thành viên mới

Bác sĩ có bảo đó là do bé chưa biết cách ăn và chưa quen thôi, vì con đang uống sữa lỏng mỗi ngày bỗng đột nhiên chuyển sang món ăn đặt sao con quen liền được, mẹ nên cho con ăn từ từ đừng vội, để em mách nhé: mẹ chuyển từ bột lỏng sang đặt từ từ, rồi từ bột ngọt sang bột mặn nhé. Mọi thứ là do thói quen thôi à, đó là sự khác biệt giữa cách chăm con của bà mẹ VN với bà mẹ nước ngoài í, các bé Châu Âu ăn rau củ quả ngon lành cành đào :D

9. loan157

loan157 Thành viên kỳ cựu

Mn ơi hóng kinh nghiệm của mn ý!:)

10. convit123

convit123 Thành viên chính thức

em thấy các mẹ ở Châu Âu và Nhật Bản chăm con rất khéo, họ dạy con tự lập từ nhỏ và thường ko có thói quen xấu trong ăn uống như các bà mẹ việt nam mình đâu. Đơn giản như chuyện ép con ăn, mỗi khi ăn thì cho con xem tivi hoặc chơi điện thoại,... toàn những thói quen ko tốt ko à. Chúng ta nên tập cho bé những thói quen tốt thì cũng là cách giúp mình nhàn hơn khi chăm bé đấy

11. gacon1312

gacon1312 Thành viên chính thức

em nghe nói vừa ăn vừa xem tivi sẽ làm bé béo phì hơn đấy các mẹ

12. traitimmau

traitimmau Thành viên chính thức

em cũng hay ép con ăn lắm, nhất là các món có rau củ vì bé chẳng chịu ăn gì cả, mà ko ăn thì táo bón khổ lắm các mẹ ạ.

13. hinhyeuphuong

hinhyeuphuong Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng tìm hiểu nhiều cách chăm trẻ nhưng thấy các nước khác điều kiên người ta tốt hơn nên trẻ cũng có điều kiện để phát triển hơn đó

14. tinhtinhtang123

tinhtinhtang123 Thành viên sắp chính thức

vâng, đúng là tuyệt đối ko nên cho bé vừa ăn vừa xem tivi nha các mẹ. Như thế bé chẳng tập trung ăn, sẽ ảnh hưởng đến cả hệ tiêu hóa của bé nữa đấy

15. thuyduonghn

thuyduonghn Thành viên chính thức

nhà em 2vc đi làm cả ngày nên con cái cũng gửi gắm cho bà nội chăm, tối về thì chơi với con chút rồi cho con ăn xong ngủ nên em thấy ko có cực gì nhiều. Muốn con phát triển khỏe mạnh chỉ cần tạo điều kiện cho con ăn uống đầy đủ và vui chơi thoải mái là được, đừng ép con ăn và ngồi yên 1 chổ thì con nít ko chịu nỗi đâu

susu_2011 thích bài này.
  16. hien1478

hien1478 Thành viên tập sự

17. susu_2011

susu_2011 Bắt đầu nổi tiếng

Nếu tự chăm con nhỏ mà không có ai giúp thì k có đâu mà tểnh tềnh tênh mn ạ. Em giờ con 4 tuổi nhàn hơn rồi nhưng cũng sấp sấp ngửa ngửa suốt ngày. Đi làm về rồi lại tất bật cơm nước dọn nhà cửa cũng chẳng có thời gian cho mình luôn. :(

18. susu_2011

susu_2011 Bắt đầu nổi tiếng

em thì hơi kỹ tính chăm con tương đối cẩn thận mà bà nội thì tềnh toàng và vệ sinh ăn uống k sạch sẽ nên em k dám nhờ toàn tự thân làm hết. Mà bà cũng hay ngúng nguẩy nhức đầu lắm tự làm cho nhanh.

19. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

tự chăm con thì thích thật, nhưng cũng rất vất.

20. myhung1509

myhung1509 Thành viên chính thức

em cũng vào hóng các mẹ để lấy kinh nghiệm đây ạ.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.