Tâm sự Tôi Là Mẹ Đơn Thân -

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi susubum, 24/9/2015.

1. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Có lẽ không ít các mẹ tham gia diễn đàn cũng là mẹ đơn thân, chủ đề có lẽ đã trở thành mốt, thành xu thế trong thời hiện đại. Phụ nữ giỏi, độc lập. Thế nhưng đằng sau những điều đó, mấy ai biết mặt trái của cuộc sống đơn thân. Tôi chỉ mong topic của mình không làm cho các mẹ thấy tủi thân, chỉ mong chính bản thân mình được chia sẻ và các mẹ đơn thân khác sau khi nghe câu chuyện của tôi hãy cứ lạc quan lên.

Bắt đầu từ câu chuyện vì sao làm mẹ đơn thân.

Tôi vốn dĩ cũng là một người mẹ hoàn toàn bình thường, cũng có một gia đình nhỏ, có một đứa con nhỏ và có một người được gọi là trụ cột gia đình. Vậy nhưng cái trụ cột ấy không làm tròn trách nhiệm trong suốt hơn 4 năm được đứng với danh xưng là chồng, là cha. Sau một lần vô tình phát hiện ra anh có người khác, thêm 1 lần tha thứ rồi lại một lần phát hiện. 28 tết năm ấy, tôi bế đứa con trai hơn 2 tuổi chạy trốn khỏi cái nơi mà bản thân tôi cho rằng đó là địa ngục (Vì sao là địa ngục thì chắc hẳn cũng có nhiều mẹ biết đến câu chuyện làm dâu của tôi thông qua topic Cám cảnh làm dâu mẹ).

Tôi bắt đầu cuộc sống đơn thân từ đó trong vòng xoay của tính toán và cơm áo gạo tiền. Đôi khi có những điều tôi chẳng thể tâm sự được với ai vì tôi biết ngay cả trên cộng đồng mạng ảo, người ta cũng biết đến tôi như một lời đảm bảo về sự uy tín.

Tôi đã im lặng suốt 2 năm qua, chỉ tập trung vào công việc và con. Cuộc sống đôi lúc cảm tưởng như không thể gượng đứng lên được nữa. Vậy nhưng mọi việc thế nào rồi cũng dần qua.

Nhiều lúc chỉ tự nhủ mình cố gắng lên. Cho đến giờ, tôi đã đứng vững 2 năm dù ra đi chỉ với bàn tay trắng. Tôi xin phép kể lại những câu chuyện của mình để các mẹ chia sẻ… Tôi cần lắm sự động viên…

Xem thêm các chủ đề tạo bởi susubum
    Đang tải...

2. nhatanhauto

nhatanhauto Thành viên tích cực

Cố gắng lên mẹ nó nhé. Thà là mẹ đơn thân còn hơn cố níu giữ một ng chồng chẳng ra gì.

susubum thích bài này.
  3. susu_2011

susu_2011 Bắt đầu nổi tiếng

cố gắng lên rồi hạnh phúc sẽ mỉm cười với hai mẹ con nhé.

susubum thích bài này.
  4. Nguyễn Tâm -Hải sản

Nguyễn Tâm -Hải sản Hải sản tươi ngon-093 648 57 88

cố gắng lên c gái, mỗi nhà mỗi cảnh thôi a

susubum thích bài này.
  5. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Ngày hôm nay chạy gần 60km đường giao hàng. Tổng tiền lãi vỏn vẹn 300k.
    Ngoài 50k tiền xăng thì không tiêu xu nào.
    Sang mẹ, mẹ xới cho 2 mẹ con 1 bát tô cơm đầy. Thằng bé đói, ăn ngấu nghiến. Con mẹ nhai như rơm rác trong miệng. Tủi nhưng không dám khóc trước mặt mẹ. Vẫn cứ phớ lớ cười.
    Mẹ thỏ thẻ. Mẹ có bà bạn, có đứa con cũng 35 36 rồi. Con gặp nó một lần đi.
    Lắc đầu rồi giục con ăn nhanh để còn đi ship hàng tiếp. Chẳng lẽ cứ nhất thiết phải lấy chồng, nhất thiết phải có chồng mới được là phụ nữ.
    Chỉ muốn nói rằng mẹ đừng ép con nữa. 1 lần đau, 1 dang dở thôi là con sợ cuộc sống gia đình và những nỗi đau lắm rồi.

6. trangnguyenbk56

trangnguyenbk56 Thành viên kỳ cựu

làm mẹ đơn thân ko có gì là xấu cả, chị tự kiếm tiền nuôi con bằng chính sức lao động của mình

susubum thích bài này.
  7. donggiahan

donggiahan Bắt đầu nổi tiếng

Cố gắng lên mn nhé! Mọi sóng gió rồi sẽ qua thôi. đọc đến đoạn thằng bé ăn bát cơm của bà ngoại mà em rơi nước mắt vì tuổi thơ em cũng đã từng trải qua cảnh đó chị à. Mong mẹ con chị luôn mạnh khỏe!

susubum thích bài này.
  8. mimibe_89

mimibe_89 Thành viên tích cực

Cố lên chị nhé, em cũng là mẹ đơn thân đây đúng nghĩa đây ah, em còn chưa được mặc váy cô dâu bước lên xe hoa 1 lần cơ (mà điều đó là điều em rất mơ ước), em có 1 ng đc gọi là mẹ chồng hờ cũng quan tâm đấy nhưng kinh tế chẳng cho mình được bao mà chỉ là cái chỗ để bà ý vay mượn, nhiều lúc tủi thân lắm ý, thương con thương cả thân phận mình, nhưng em dặn lòng mình cố gắng phải mạnh mẽ, cố gắng kiếm nhiều tiền để 2 mẹ con bớt khổ, em cứ nung nấu nung nấu rồi cố thực hiện thôi ngoài ra em chả mong điều gì hơn cả

ngakhanhlesusubum thích.
  9. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

cảm ơn bạn, hiện mình đã mua bảo hiểm cho con được 2 năm, đồng thời bảo hiểm của mẹ cũng đã duy trì được 2 năm. Ngay từ khi mình chuẩn bị tâm lý để kết thúc mọi chuyện, mình đã nghĩ đến việc này rồi bạn ạ

10. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Tuổi thơ chị cũng cơ cực, đi làm cả cửu vạn nữa. Nên giờ thấy bản thân mình để con khổ, chị buồn lắm em ạ

11. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Em đang ở đâu vậy. Nếu ở Hà Nội chị em mình có thể gặp nhau thường xuyên hơn, đôi lúc cần dựa vào nhau thì cũng không cảm thấy quá cô độc

12. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

25/9/2015
    Lại gần 60km đoạn đường đi ship hàng, đi dạy học.
    Hôm nay đến ngày con về nội. Nhắn tin cho cô giáo để bố nó được đón con. Thế rồi kêu bận họp, không thấy đến. Thấy mẹ hộc tốc chạy lên, nó nhảy cỡn lên mừng, chào mẹ rồi hỏi: Ớ, sao mẹ lại đến đón con. Rồi như nhớ ra điều gì, nó khóc.
    Mẹ nhìn thấy xót ruột không kìm được, thằng bé chỉ còn 1 mình ở lớp, các bạn đã về hết. Mẹ khóc theo. Nó lau nước mắt rồi ôm mẹ vỗ về.
    TRên đường đi dạy học, nó ngủ gật. Mẹ chợt thấy tủi nữa vì điện thoại lúc đó rung lên, bố nó gọi đòi đón nó. Cơn ức chế từ đâu ập đến, dừng xe quạt cho 1 bài rồi cuối cùng vì con muốn nên vẫn phải để bố nó đón nó.
    Còn một mình đứa mẹ này đi ship hàng đến gần 10h mới lết về đến nhà. Tắm qua rồi lao vào đánh vật với mẻ kim chi mới.
    Nước mắt lại chảy xuống vì thương mẹ của mình, thương con của mình.
    Hôm nay có 1 tin nhắn từ một mối quan hệ xã giao đề nghị mình làm bồ của hắn, hắn sẽ chu cấp cho mình tiền học cho con.
    Đời người phụ nữ đơn thân đáng để bị khinh miệt đến vậy sao.
    Đáng để người ta coi như là thứ đồ chơi và nghĩ mình dễ dãi vậy sao. Uất ức, muốn gào vào mặt hắn là đừng bao giờ để tôi thấy cái mặt anh... Nghĩ rồi chẳng làm được, chặn số, chui vào nhà tắm khóc tiếp...

13. Gaubobo

Gaubobo Thành viên rất tích cực

cố lên chị nhé. Làm mẹ đơn thât tuy vất vả nhưng dù sao cũng thoát ra đc khỏi cái địa ngục mà biết bao người phụ nữ ko có đủ can đảm bước qua như chị. Em thực sự khâm phục chị. Mong chị luôn hạnh phúc . Đừng suy nghĩ nhiều nữa chị ạ bơi bên chị luôn luôn có 2 người yêu thương chị nhất

susubum thích bài này.
  14. Gaubobo

Gaubobo Thành viên rất tích cực

cố lên chị nhé. Làm mẹ đơn thât tuy vất vả nhưng dù sao cũng thoát ra đc khỏi cái địa ngục mà biết bao người phụ nữ ko có đủ can đảm bước qua như chị. Em thực sự khâm phục chị. Mong chị luôn hạnh phúc . Đừng suy nghĩ nhiều nữa chị ạ bơi bên chị luôn luôn có 2 người yêu thương chị nhất

susubum thích bài này.
  15. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Nhiều lúc gặp chuyện, chẳng biết kể với ai. Hóa ra thằng bé chỉ vỏn vẹn 4 tuổi lại đang gồng mình lên cho mẹ nó dựa. hóa ra ông bà toàn hơn 60 tuổi lại đang phải cưu mang một đứa đầu xanh mạnh khỏe.

16. mimibe_89

Em ở Hà Nội chị ah.chị ơ chỗ nào Hà Nội thế? Hnao cuối tuần ce mình cho bọn trẻ gặp nhau.con em thì mới 9 tháng thôi. Cuối tuần nhiều lúc em cũng chả biết đi đâu, bạn bè thì xa, nếu gần cũng có chồng đi cùng bất tiện chả đi chơi được lâu nói chuyện thoải mái, mà cuối tuần ngta cũng bận cùng chồng cho gđ đi chơi, thi thoảng cuối tuần em lại cho con đến nhà bà nội chơi rồi đến nhà họ hàng chơi, nhưng lâu lâu cứ thấy chán chán ý chị, haizzz

susubum thích bài này.
  17. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Chị đang Lạc Long Quân em ạ. Chị làm giáo dục đấy. Em có con mới sinh thì cũng có thể đi cùng chị đi cfe. chị xử lý được hết mấy vấn đề của con ấy mà

mimibe_89 thích bài này.
  18. mimibe_89

Oh vậy xa chỗ em, em lại ơ Kim Giang gần Ngã Tư Sở cơ ah. Hi chị làm giáo dục ah vậy tốt quá thế là có thể hỏi chị được nhiều thứ rồi, em cũng thích làm cô giáo lắm chị ah

susubum thích bài này.
  19. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

uh, chị đang tìm người ở ghép, nhưng chỉ đồng ý mẹ đơn thân hoặc cô giáo mầm non. Có kén quá không nhỉ, chị có thể đào tạo và giới thiệu khách dạy ở nhà người ta với mức lương 150k/tiếng nữa.

mimibe_89 thích bài này.
  20. mimibe_89

Thế cũng chả kén đâu chị, đôi khi ở cùng nhau cũng phải hợp hay cùng hoàn cảnh điểm chung gì đó thì mới đc lâu dài, nếu em k học chuyên nghành mầm non thì chị có đao tạo k chị?

susubum thích bài này.