Thông tin: 4 Mũi Tiêm Vaccine Cần Thiết Trước Khi Có Bầu

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi buc ca minh, 15/9/2015.

1. buc ca minh

buc ca minh Thành viên tập sự

Các chị em nếu đang có ý định sinh con thì chú ý nha :)

Rubella

Loai virus Rubella nguy hiểm này có thể khiến cho thai bị chết lưu hoặc trẻ sinh ra bị mắc hội chứng Rubella bẩm sinh (gây ra các khuyết tật ở não, tim, tai, mắt) khi mẹ nhiễm phải loại virus này trong 12 tuần đầu tiên của thai kì.

Chúng hiện diện khắp nơi trên thế giới, phát triển mạnh vào mùa đông và mùa xuân, lây bệnh chủ yếu qua đường hô hấp, thời gian ủ bệnh từ 12-23 ngày, không dễ dàng gì nhận biết được phụ nữ mang thai có nhiễm phải loại virrus này hay không.

Càng mắc Rubella sớm thai nhi sinh ra càng có nguy cơ mắc các dị tật càng cao.

Nếu người mẹ nhiễm virus Rubella trước tuần thứ 18 của thai kì, bác sĩ sẽ cho định lượng IgM máu cuống rốn sau tuần thứ 22 để khẳng định hoặc loại bỏ tình huống virus Rubella bị mẹ truyền sang thai nhi:

- Nếu IgM dương tính thì 94% trẻ bị nhiễm Rubella.

- Nếu IgM âm tính thì trẻ hầu như không thể bị lây nhiễm Rubella từ mẹ sang.

Chính vì thế, trước khi muốn có con, các bạn nên tiêm phòng vaccine Rubella 3 tháng trước khi mang thai để đảm bảo sức khỏe cho mẹ và sự phát triển toàn diện của con.

Thủy đậu

Theo các thống kê cho thấy, tỉ lệ phụ nữ mang thai bị tử vong do thủy đậu cao nhất trong số các trường hợp bình thường khác mắc bệnh thủy đậu. Do đó cần tiêm vaccine thủy đậu trước khi mang thai ít nhất 1 tháng.

Nguy cơ mắc thủy đậu ở thai nhi như sau:

- Trong 3 tháng đầu tiên mang thai, nhất là vào tuần thứ 8-12 trong thời kì mang thai, tỉ lệ thai nhi nhiễm hội chứng thủy đậu bẩm sinh là 0,4% với biểu hiện bên ngoài là sẹo ở da, tật đầu nhỏ, bệnh lý võng mạc, đục thủy tinh thể, nhẹ cân, chi ngắn, chậm phát triển tinh thần, nghiêm trọng nhất là có thể dẫn tới sảy thai hoặc thai chết lưu.

- Trong 3 tháng giữa, nhất là khi thai nhi được 13-20 tuần tuổi, tỉ lệ thai nhi nhiễm hội chứng thủy đậu bẩm sinh lên tới 2 %.

- Từ tuần thứ 20 của thai kì trở đi, hầu như thai nhi không bị ảnh hưởng bởi bệnh thủy đâu.

- Nếu trước khi sinh 5 ngày và sau sinh 2 ngày, người mẹ bị nhiễm bệnh thủy đậu thì bé sơ sinh dễ bị nhiễm bệnh thủy đậu lan tỏa do mẹ chưa có đủ thời gian để tạo kháng thể truyền cho thai nhi trước sinh. Vì thế tỉ lệ trẻ sơ sinh nhiễm thủy đậu bị tử vong tăng lên đến 25-30%.

Viêm gan siêu vi B

Viêm gan siêu vi B là do virus gây ra, chúng dễ dàng lây truyền qua đường máu và dịch cơ thể, vì thế khi mang thai bà mẹ nhiễm virus viêm gan B dễ dàng lây virus sang cho thai nhi hoặc lây cho trẻ sơ sinh trong quá trình sinh nở.

Theo nhiều thống kê, Bách Khoa Sức Khỏe nhận thấy, các mẹ bầu vị nhiễm viêm gan siêu vi B trong 3 tháng giữa của chu kỳ mang thai nguy cơ lây truyền cho con là 10-20%, tỷ lệ này sẽ tăng lên 90% nếu mẹ nhiễm bệnh trong 3 tháng cuối của thai kỳ.

Phụ nữ chuẩn bị mang thai muốn tiêm phòng vaccine viêm gan siêu vi B nên xét nghiệm huyết thanh học của cả 2 vợ chồng trước khi tiêm để có thêm dữ liệu, và có thể tiêm phòng đối với cả bố và mẹ để đảm bảo an toàn cho sự phát triển toàn diện của bé sau này và phòng tránh nguy cơ bé bị mắc bệnh viêm gan siêu vi B bẩm sinh nhé.

Cúm

Cảm cúm là căn bệnh khá phổ biến mà bất kỳ người nào cũng có thể gặp phải đặc biệt là khi thời tiết chuyển mùa, thay đổi thất thường như ở Việt Nam. Trong quá trình mang thai, đặc biệt là trong 3 tháng đầu của thai kỳ, nếu mẹ bầu mắc phải những cơn cúm kéo dài sẽ dẫn đến khả năng thai nhi bị dị tật bẩm sinh. Chính vì vậy, chị em cần tiêm phòng cúm trước khi có ý định mang thai nhằm đảm bảo bào thai có sức khỏe tốt và phát triển toàn diện.

Bách Khoa Sức Khỏe khẳng định, tiêm phòng trước khi mang thai là rất cần thiết để an toàn cho cả mẹ và con, tùy theo điều kiện mà bạn có thể lựa chọn cho mình những loại vaccine phù hợp, tuy nhiên bạn cần tiêm đủ 4 loại vaccine cần tiêm phòng trước khi mang thai như đã nêu ở trên để có thể yên tâm đảm bảo cho sức khỏe của mẹ và sự an toàn, sự phát triển toàn diện của bé sau này nhé. Bên cạnh đó, bạn có thể tiêm bổ sung một số mũi tiêm ngăn ngừa các bệnh khác như viêm gan siêu vi A, cúm, thương hàn, phổi, quai bị… để có một kỳ mang thai khỏe mạnh, an toàn nhé.

Nguồn: Bách Khoa Sức Khỏe

Xem thêm các chủ đề tạo bởi buc ca minh
    Đang tải...

2. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Mình thấy hình như có 1 mũi tiêm là phòng mấy bệnh này luôn hay sao ý. Mình thì ko tiêm

3. camli210

camli210 Thành viên tập sự

Mình tiêm hết rồi, mà không biết cách quá 6 tháng trở lên sau khi tiêm mới có bầu thì có sao không?

4. hoa hồng tím88

hoa hồng tím88 Thành viên tập sự

e trễ kinh 8 ngày rồi thử que 2 vạch,vì có bất ngờ nên e chưa chích mũi thuốc nào hết,vậy có sao ko hả các mẹ,e lo lắng quá

khicoanh_89 thích bài này.
  5. camli210

camli210 Thành viên tập sự

Hình như sau khi mang thai vẫn có chích đó. Mà nghe nói mắc hơn. Trước chị dâu mình chích sau khi mang thai. Bạn nên đến bệnh viện sớm nhé.

6. Le Thu 86

Le Thu 86 Thành viên chính thức

Vâng cảm ơn mẹ thớt nhiều lắm ạ,em sẽ hết sức lưu ý vấn đề này

7. NhimXinhYeu125

NhimXinhYeu125 Thành viên chính thức

Mẹ nào chuẩn bị có bầu cần lưu ý tiêm nhé

8. nguyendiemhang

nguyendiemhang Thành viên đạt chuẩn

Em có thắc mắc đoạn viêm gan B.
    3 tháng đầu ???
    3 Tháng giữa 10-20%
    3 tháng cuối 90 %
    Ai biết giải thích kỹ hơn cho e với

9. gia1612

gia1612

trc m tiêm có 2 mũi thì phải

10. keogung90

keogung90 Thành viên rất tích cực

có nghĩa là nếu mẹ bị bệnh viêm gan B trong 3 tháng giữa của thai kỳ thì tỷ lệ con lây nhiễm viêm gan B từ mẹ là 10-20%, nếu mẹ bị bệnh viêm gan B trong 3 tháng cuối của thai kỳ thì tỷ lệ con lây nhiễm viêm gan B từ mẹ lên đến 90%

11. hoangthan_coccu

hoangthan_coccu Thành viên chính thức

thật vậy ạ cảm ơn mẹ nhiều vì đã chia sẻ thông tin nha

12. dauan104

dauan104 Thành viên tích cực

Bài viết thật đầy đủ và hữu ích quá. E sinh cháu đầu chẳng biết gì ko tiêm phát nào, may mà ko sao. Nhưng tiêm xong phải đợi 3 tháng sau mà ko may dính bầu luôn thì chị em lại khổ các mẹ nhỉ.

13. Lương Thị Kim Phúc

Lương Thị Kim Phúc Thành viên mới

Chị ơi nếu có thai rồi thì không tiêm phòng thêm gì nữa nhé, chỉ đợi để tiêm uốn ván thôi. Chị đi khám thai định kỳ để bác sĩ theo dõi chị nhé. Tiêm phòng được là tốt, không tiêm được thì chị cố gắng ăn uống giữ sức khỏe để mẹ khỏe thì bé sẽ khỏe nhé.

14. khicoanh_89

khicoanh_89 Bắt đầu nổi tiếng

E cũng đang có dự định tuần này đi tiêm ạ
    Tiêm đầy đủ 4 mũi luôn ah chị ơi
    Không biết ở Cầu Giấy thì tiêm ở đâu nhỉ mn, ai biết ở đâu chỉ giúp em được không ạ

dauan104 thích bài này.
  15. Limitit

Limitit TO BUSY FOR LOVE

ôi tiêm lắm thế T_T em nhìn thấy kim tiêm là hết vía rồi hic

16. khicoanh_89

khicoanh_89 Bắt đầu nổi tiếng

E đang tính tuần này đi tiêm trước ạ, Tháng 10 e cưới rồi hihi

17. nhaheocun

nhaheocun Thành viên đạt chuẩn

Cám ơn mn. Mình cũng tìm hiểu nên tiêm đầy đủ rồi. Ngoài ra mình còn tiêm thêm HPV nữa. Bạn nào từ 25 tuổi trở xuống thì nên tiêm ngay đi nhé

18. mecanbe

mecanbe Thành viên chính thức

mẹ nào đang trong quá trình mang bầu thì nên quan tâm nhá

19. bangkhoi

bangkhoi Thành viên chính thức

Mình trước ko biết nên ko tiêm j. Nếu tập 2 thì có cần tiêm ko nhỉ?

dauan104 thích bài này.
  20. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

mình tiêm mỗi 2 mũi uốn ván còn lại chả tiêm gì nữa, ko biết tập 2 phải tiêm những mũi nào nữa