Cần giúp: Xin Phép Closed - Nhờ Mode Xóa Thớt Giúp

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi TamAnh1602, 30/9/2015.

1. TamAnh1602

TamAnh1602 Thành viên rất tích cực

2. lylystore

lylystore Chuyên Túi F1 & Thời Trang Nữ Cao Cấp

Người VN nên mình ủng hộ dùng hàng việt, 1 phiếu cho Bảo Việt

mebechipkoi thích bài này.
  3. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Đánh dấu để theo dõi và cập nhật thông tin!

4. Salllytran

Salllytran Thành viên đạt chuẩn

Mình thấy có nhiều mẹ rất quan tâm đến vấn đề bảo hiểm tuy nhiên có lẽ vì đây là lĩnh vực mới nên các mẹ vẫn chưa nắm hết được, mình viết ra đôi dòng mong giúp các mẹ hiểu và có được lựa chọn đúng cho gia đình mình khi quyết định mua BH.
    - Bảo hiểm có thể được xem là 1 hình thức "mua may mắn, bán rủi ro"; nghĩa là các mẹ mua bảo hiểm để khi rủi ro xảy ra thì công ty BH sẽ chỉ trả bồi thường cho các mẹ và chắc chắn số tiền bồi thường sẽ lớn hơn rất nhiều so số tiền các mẹ đóng vào.
    - Lúc này các mẹ sẽ hỏi, nếu Cty BH chi trả số tiền nhiều hơn số tiền KH đóngthì cty BH làm sao có lợi nhuận. Vì BH còn hoạt động theo nguyên tắc san sẻ rủi ro, vì không phải ai đóng bảo hiểm cũng gặp rủi ro, ngoài ra số tiền đóng vào BH sẽ được cty đem đi đầu tư bằng các kênh tương đối an toàn (Thế nên các mẹ an tâm là BH sẽ luôn có LN để chi trả bồi thường nhé).
    - Bảo hiểm có hai loại hình chính mà mình thấy các mẹ rất hay nhầm, đó là: Bảo hiểm sức khỏe và Bảo hiểm nhân thọ. Và các quyền lợi của 2 loại này sẽ khác nhau, hiện chưa có loại hình bảo hiểm nào gộp các quyền lợi của hai loại như yêu cầu của mẹ Tâm Anh1602 dưới đây:
    - Bảo hiểm sức khỏe: Chỉ đóng phí trong 1 năm và không tích lũy (mà KH sẽ mất đi số tiền đó). Quyền lợi: Được chi trả khi ốm đau ngoại trú hoặc nằm viện ngoại trú, tai nạn và tử vong trong năm đó. Loại hình này thường mua cho các em bé dưới 5 tuổi vì sức đề kháng kém hay ốm.
    (Các ty BH sức khỏe: Bảo Việt, BIC, PVI, ...)

- Bảo hiểm nhân thọ: Đóng dài hạn từ 10-20 năm và được tích lũy như một khoản tiết kiệm (KH sẽ được nhận lại số tiền này khi đáo hạn). Quyền lợi: Được bảo hiểm rủi ro nghiêm trọng (như tai nạn, tử vong và các bệnh nguy hiểm ung thư, đột quỹ....) cả đời. Loại hình này thường mua cho các bé lớn và người trưởng thành.
    (Các cty BH nhân thọ: Manulife, Prudential, Bảo Việt, BIDV-MetLife,...)

Tuy nhiên, hiện này có một vài sản phẩm bảo hiểm nhân thọ có pha thêm bảo hiểm sức khỏe, đó là khi nằm viện sẽ được hỗ trợ một khoản tiền. Và hiện tại, khi Ngân hàng nhà nước đang quy định các NH để mức lãi suất thấp (cả huy động và cho vay) nhằm vực dậy nền kinh tế thì ở một số cty bảo hiểm có mức lãi suất cao hơn ngân hàng. Lúc này mua bảo hiểm nhân thọ sẽ lợi cả đôi đường vì vừa mang ý nghĩa tiết kiệm vừa mang ý nghĩa bảo vệ.

Điều các mẹ khi mua bảo hiểm cần quan tâm là:
    1. Uy tín và tiềm lực tài chính của công ty.
    2. Các quyền lợi mà các mẹ sẽ được và tránh các quy định không được bồi thường (ví dụ: nếu ai đã mắc bệnh về phổi sẽ ko được bồi thường khi xảy ra bệnh về phổi nữa)
    3. Cái tâm và kiến thức của người tư vấn viên bảo hiểm cho các mẹ. Vì nếu họ không đủ kiến thức thì các mẹ sẽ ko thể hiểu hết được về sp, còn nếu họ không đủ tâm thì các mẹ có thể sẽ ko được bồi thường khi xảy ra rủi ro
    .

Chúc các mẹ có quyết định đúng đắn cho bản thân mình.

5. Phạm Hồng Hà

Phạm Hồng Hà Thành viên nổi tiếng

Bảo hiểm hãng nào cũng có những ưu điểm và nhược điểm
    mình chẳng đi bán bảo hiểm, chỉ là người mua thôi
    Mọi người đừng nghĩ là Bảo Việt là Việt Nam thì phải mua, bạn mua bảo hiểm của các hãng nước ngoài cũng được mà, có phải bảo hiểm của nước ngoài vào Việt Nam tự nhiên vào được đâu, cũng phải có sự chấp nhận của Nhà nước mình chứ
    Bạn cứ hỏi tất cả các hãng, rồi nói họ phí mình có thể đóng, họ sẽ tư vấn cho bạn ưu và nhược điểm
    ok là ký thui
    Mình thì mua của 3 hãng: Prudential (hãng này mình mua từ năm mình học đại học 1999 đến giờ cơ, thấy ok nhất), Bảo Việt, Menulife

TamAnh1602 thích bài này.
  6. tomy2012

tomy2012 Thành viên tích cực

Hóng.....................

7. TamAnh1602

Mn cho mình hỏi vậy mình muốn mua bảo hiểm nhân thọ thì nên mua của hãng nào thì uy tín ạ?

8. hazim1984

hazim1984 Thành viên tích cực

Mình muốn mua bảo hiểm cho bố mẹ mình, vì bố mẹ đã già rồi, cũng đang có 1 số bệnh nhất định như tim, xương khớp, tiểu đường, sỏi mật,.... thì mua loại bảo hiểm nào sẽ có lợi nhất (bố mẹ mình đều đã có bảo hiểm y tế ở địa phương)

9. TamAnh1602

Đang định gửi link cho mày theo dõi

10. TamAnh1602

Mn mua từ hồi đại học thật là sáng suốt ý

11. Phạm Hồng Hà

Phạm Hồng Hà Thành viên nổi tiếng

cái đấy là bố mẹ mình đấy, hì hì
    và đến 2005 mình lấy chồng thì bắt đầu mua cho con

12. hieupede

hieupede

mình vote cho Bảo Việt nhé :D

13. Hùng_Việt

Hùng_Việt Thành viên chính thức

mẹ nó tìm hiểu Viettinbank-aviva xem, bà chị em cũng vừa mua 1 cái. Chúc mn có được sự lựa chọn đúng đắn

14. Salllytran

Các hãng bảo hiểm nhân thọ như Prudential, Manulife, Bảo Việt, Dai-i-chi...theo mình biết đều có uy tín và có tiềm lực tài chính tốt. Chủ yếu là mn mua gói dịch vụ phù hợp với nhu cầu và gặp được người tư vấn chuẩn :).
    Mong sẽ được phục vụ mẹ nó.

15. Salllytran

Đối với các cụ đã lớn tuổi và mắc nhiều bệnh sẽ sẽ rất khó mua. Vì:
    1. Các bác có thể đã qua tuổi được mua bảo hiểm.
    2. Các bác có nhiều bệnh rồi, nếu các bệnh này có nặng hơn nữa hoặc tử vong vì bệnh này cũng không được bồi thường => sẽ mất tiền vô ích.
    Theo mình, bạn nên mua bảo hiểm sức khỏe cho các cụ (vì mình làm bên ngạch bảo hiểm nhân thọ nên cũng ko rõ BH sức khỏe có đồng ý bảo hiểm cho các cụ không vì các bệnh tim, tiểu đường là những bệnh có rủi ro rất cao).
    Do đó, các mẹ có thể thấy Bảo hiểm không phải ai cũng có thể mua được. Chúng ta chỉ mua được khi chúng ta còn khỏe mà thôi.
    Hãy nghĩ đến tương lai của mình các mẹ nhé, vì tất cả chúng ta rồi ai cũng sẽ già yếu và bệnh tật cả.

PleaseDontCry thích bài này.
  16. Salllytran

Bây giờ mà mẹ nó mua cho các bé thì còn sáng suốt hơn nữa cơ :)

17. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Túm lại là chủ top @TamAnh1602 đã hạ bút chọn được gói bảo hiểm của hãng nào roài?

18. TamAnh1602

Đang hẹn sang tuần tham khảo gói của bic xem có phù hợp ko ạ. Có gì mình sẽ share cho mọi người ạ

19. mebechipkoi

mebechipkoi Thành viên mới

E cũng ủng hộ cho hàng Việt Nam vì trước kia thời còn đi học cấp 2 cũng đc bố mẹ mua cho của Cty này, thấy các cụ nhận xét chăm sóc khách hàng rất tốt nên cũng có cảm tình với họ.
    Vẫn hóng mn chọn chốt bên nào

20. trankin

trankin Tinh dầu tràm Huế

Nhà mình mua của Manulife nè, chồng mình làm tự do không đóng BHXH nên mình mua cho chồng gói phúc thọ phu thê, còn bé thì tự do mơ ước, tổng phí nhà mình đóng 1 năm là 25tr đấy bạn. Quyền lợi gói của bé thì tích lũy nhiều và tiền nằm viện. còn gói bố mẹ thì quyền lợi nằm viện rất nhiều ý....