Các mẹ tư vấn giúp em:(, làm gì bây giờ ạ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi khoaitaycuame2010, 15/10/2015.

1. khoaitaycuame2010

khoaitaycuame2010 Thành viên chính thức

Thứ nhất, em đang ngày càng mất hứng với công việc văn phòng hiện nay, em vẫn đi làm đều đều không còn có nhiệt huyết và cảm hứng nữa. Mà tính em lại thích kinh doanh buôn bán, tuy làm văn phòng nhưng em vẫn bán nhỏ lẻ những đồ cho chị em văn phòng :quần tất, mỹ phẩm... tuy nhiên vì e chỉ bán lấy công làm lãi và cũng chỉ bán cho toàn người quen, bạn bè, các chị trên diễn đàn nên lời lãi chả đáng bao nhiêu. Em thấy các mẹ bán hàng cứ ầm ầm ngẫm mà lại buồn, không hiểu cách thức bán hàng Pr như thế nào ạ.
    Thôi thì e tự an ủi mình là duyên ai người nấy hưởng, em bán cũng k đến nỗi nào nhưng mà mỗi mùa tổng kết lãi có khi chỉ đủ tiền xăng xe, điện thoại và dư thêm vài trăm k.
    Do em không thể chuyên tâm vào buôn bán, mà cũng không dứt hẳn được công việc văn phòng nên em đang định chỉ chọn 1 trong 2 cái.
    Tuy vậy, công việc em đang làm là mơ ước của khá nhiều người (tuy không cao sang gì nhưng theo bạn bè e đánh giá là vậy ạ :(, buồn), nếu lựa chọn con đường buôn bán thì thời gian đầu sẽ bấp bênh, mà tương lai cũng không biết sẽ ra sao, nên em cũng không dám, tính em nó hơi nhu nhược hixxx.
    Suy đi tính lại, em đang quẫn trí nên câu văn có dài dòng, khó hiểu mong các mẹ thông cảm.
    Các mẹ bỏ chút thời gian tâm sự và tư vấn cho em mới.
    Thứ hai, Mặt hàng thì hiện giờ em cũng mông lung lắm. Không biết theo tiếp mặt hàng đang bán hiện giờ hay là chuyển hướng sang phục vụ cho các bé trong web nhà mình. Hazzzzz, các mẹ tư vấn cho em là nên đi theo hướng nào ạ, em thì muốn cái gì đã làm là phải tốt nhất, độc nhất dù lãi ít vì mọi người chưa biết đến nhiều.
    Thứ ba, mẹ nào cho e hỏi tế nhị chút, các mẹ sẽ chấp nhận chi tiền chênh lệch như thế nào so với giá niêm yết tại nước ngoài ạ ( cái này cũng rất quan trọng với e vì em mong muốn đưa được những sp tốt về nhưng phải có lợi cho cả 2 bên, nghĩa là em cũng được lãi chút ít nhưng các mẹ cũng vẫn được mua với giá tốt nhất có thể trên thị trường.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi khoaitaycuame2010
    Đang tải...

2. chuovang_beoi

chuovang_beoi Thành viên tích cực

Bạn này có vẻ giống mình ... cứ như kiểu đứng giữa ngã 3 đường ... chán công việc văn phòng nhưng không thể bỏ vì ít nhất có thu nhập cố định :)

3. snow_rainbow

snow_rainbow

e nghĩ là chân trong chân ngoài vẫn yên tâm hơn, thêm nữa mn cũng là thích bán nữa, nên cứ túc tắc làm vui, lãi ít cũng dc mn ạ

4. RiverSea143

RiverSea143 VNUNI - Tư vấn chuyên sâu về giải pháp bán lẻ

Hình như bạn chưa đọc bài "Ngày xưa có 1 con bò..."

- Bạn không thể làm tốt công việc một khi bạn ko yêu (đam mê) công việc đó
    - Bạn ko thể đem tư duy, cách làm của 1 người làm thuê để sử dụng nó khi bạn làm chủ kinh doanh.

5. MinnieNhi

MinnieNhi Thành viên sắp chính thức

Không phải ai cũng may mắn có được công việc văn phòng đâu bạn à, chỉ khi chắc chắn mới chuyển thôi nếu ko sau này lại hối hận ấy

6. khoaitaycuame2010

Em cảm ơn các mẹ, theo đa số các mẹ là vẫn nên song song ạ, e cũng nghĩ mới bđau làm thì nên từ từ, sau này khi làm lớn thì sẽ dần rút ra ngoài làm cho thoải mái và chuyên tâm hazzz.
    Các mẹ cho em hỏi chút nữa được k ạ?
    Về giá cả, các mẹ sẽ thích hình thức như thế nào ạ
    Thứ nhất, em sẽ đưa ra giá fix cứng sau khi đã tham khảo 1 số chỗ bán uy tín để các mẹ lựa giá, tất nhiên e sẽ để giá rẻ hơn những chỗ đó từ 5k trở lên là ít nhất (cụ thể từng loại hàng ạ), có thể là 10k,20k hoặc 50k :)
    Thứ hai, em sẽ để các mẹ tự trả giá, nghĩa là các mẹ sẽ gửi cho em những chỗ có giá bán mà các mẹ hay mua (hay mua nhé các mẹ, vì bây giờ hàng thật hàng giả mà đưa giá lung tung cũng khó ạ), sau đó e cũng sẽ giảm tương tự từ 5k trở lên đối với từng loại hàng

7. thanhtuyennguyen610

thanhtuyennguyen610 Thành viên tích cực

Em nghĩ cố gắng làm cả 2 đi ạ. chứ nghỉ làm công ty rồi buôn bán mới biết đời nó không như mơ đâu ạ( cái này em đã trải qua rồi ạ). Nếu chị tự tin thì cũng có thể mạo hiểm 1 lần cho biết. Chúc chị may mắn :))

khoaitaycuame2010 thích bài này.
  8. RiverSea143

Mình cũng ko thích đua nhau giảm giá, nhưng khi nghiên cứu chuỗi siêu thị Aldi của Đức (8000 siêu thị khắp thế giới), là siêu thị tốt nhất của Đức thì thấy họ tối ưu chi phí để có giá tốt (rẻ) nhất trên thị trường. 1 siêu thị 800m2 mà chỉ có 5 nhân viên làm việc. Ngay cả Walmart hiện nay cũng phải sợ Aldi.

Vấn đề ở đây là làm sao để tối ưu hóa các khâu để có giá cạnh tranh nhất?

9. RiverSea143

Giờ hiếm cái được gọi là "độc nhất" lắm (đã là hàng độc nhất rồi thì các mẹ khác ko thể đi khảo giá chỗ khác được), nếu là độc nhất thì không nên bán giá rẻ

10. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Chắc hẳn bạn cũng rất có khả năng trong công việc của mình, nếu việc kinh doanh mà có thể thừa hưởng được những kinh nghiệm và kiến thức mà bạn đã được đào tạo trong công việc thì chắc chắn bạn sẽ rất thành công.

Theo kinh nghiệm của bản thân mình và những người kinh doanh thành công khác thì không nên bỏ việc chính thức ngay mà nên giảm dần rồi khi công việc kinh doanh tốt rồi mới rút chân ra hẳn.

Nếu như bạn cung cấp thêm thông tin về chuyên môn và vị trí công tác hiện nay, mặt hàng mà bạn đang kinh doanh thì có thể mình sẽ tư vấn cho bạn được kỹ hơn và cụ thể hơn.

Theo như những gì bạn nói thì có vẻ bạn dễ đồng cảm với người khác nên nếu khách hàng mặc cả thì bạn có xu thế sẽ giảm giá cho họ. Chính điều này làm việc kinh doanh của bạn chưa có nhiều lợi nhuận?

Tiếp theo bạn nói là chưa biết PR thế nào. Nhưng mình đoán là bạn mới chỉ bán cho người quen và bạn bè chứ chưa quảng bá rộng rãi? Như vậy có vẻ như bạn mới chỉ bắt đầu việc kinh doanh chưa lâu?

11. khoaitaycuame2010

Đúng là tính e cả nể, hơn nữa là toàn bán cho bạn bè, ngừoi quen hoặc các mẹ trên này nên ai mặc cả vài k là e cũng oke nên tính lại cuối mùa chả lời lãi đc bnhieu cả.
    Thực sự thì công việc văn phòng của em chả liên quan đến buôn bán gì cả, e chỉ thích buôn bán từ bé nhưng khi lựa chọn ngành học thì vì lý do gia đình :(.

12. khoaitaycuame2010

Độc nhất của e ở đây là những sản phẩm ít người bán trên thị trường do lợi nhuận k cao, hoặc do ít người có nhu cầu nên ít người bán ạ, chứ e cũng biết cái gì độc 1 thời gian cũng sẽ thành phổ biến.
    Em thì quan niệm cái gì mình dùng thì mình bán, vì mình hiểu rõ sp hơn nữa nếu có ế thì cũng để sang năm mình dùng ạ =)).
    Các mẹ có thể cho em hỏi các mẹ thích mua riêng hơn hay là cùng lên diễn đàn để lập gruop muachung k ạ?

13. khoaitaycuame2010

Ah còn 1 hình thức nữa em rất thích, cũng có thể là tối ưu hóa lợi nhuận, đôi bên cùng có lợi win - win, đó là hình thức muachung hiện nay ạ, các mẹ thích cùng nhau muachung để được giá tốt, còn e sẽ giống bán sỉ, không mất nhiều thời gian và côgn sức, các mẹ thấy thế nào ạ

14. phuonganh.66

phuonganh.66 Thành viên mới

mọi thứ phải suy nghĩ kỹ cho tương lai, đừng để bị động vì thiếu thu nhập, cứ tay trái tay phải là ok, mình có nguồn hàng quần áo sơ sinh, nếu quan tâm thì ới mình nhé

15. sumychamvn

sumychamvn Bắt đầu tích cực

Người việt nam mình nói chung luôn có suy nghĩ như vậy, muốn chân trong chân ngoài, ai cũng muốn thêm một tý vì nói chung cùng công việc vp nhàn mà lại không thể có thêm thu nhập, nhưng một khi đã mua bán, chạy thêm bên ngoài thì không thể hoàn thành cả 2 công việc được, vì thế nên là cứ làm tốt cv văn phòng vì nó có lương ổn định, còn việc bán hàng thì lập vài topic online để xem phản ứng thế nào? hai là nghỉ VP dồn toàn tâm toàn lực vào cái cv kd sắp chọn, chuẩn bị kỹ lưỡng trước khi bắt đầu.

16. khoaitaycuame2010

Mình cũng đang nhập các loại vitamin va thuốc ho của Pháp cho các bé, mn va mình htac có vẻ hợp nhỉ

17. gaibacninh

gaibacninh HÀNG KHÔNG ĐÚNG CHẤT LƯỢNG ĐỀN TIỀN 10 LẦN

Mình đang đi làm văn phòng lương thấp nhưng đang chọn chân trong, chân ngoài.

18. RiverSea143

Mẹ Solu thích bài này.
  19. hieupede

hieupede

thôi cứ chân trong chân ngoài cho an toàn mẹ nó ạ

mlle.dorothy thích bài này.
  20. Mẹ Solu

Mẹ Solu Thành viên tích cực

mình đang đọc,tks nhé