Kinh nghiệm: Em vừa sinh xong ở PSHN ngồi lảm nhảm

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi me_xuhao, 16/10/2015.

1. me_xuhao

me_xuhao Bắt đầu tích cực

Em ra viện tới hôm nay là 2 ngày rồi các mẹ ạ, dù còn mệt nhưng vẫn phải onl để xử lý email nên tiện tay lên đây mở topic luôn ạ.

Em sinh ở PSHN, đã đi làm hồ sơ tuần trước. Cũng phải nói luôn là phòng khám đa khoa chỗ đăng ký bảo hiểm của em không cho giấy chuyển viện khi chưa tới 38 tuần nên em bỏ qua bước này. Dùng cách cấp cứu để hưởng 80%.

2h30 chiều ngủ dậy thấy máu cá cái là em đi gội đầu và gọi ox về, nấu nước tắm xong xách làn bắt taxi vào PSHN. Còn ox phóng xe đi xin giấy chuyển viện, ai ngờ họ không cho tiếp bảo cần giấy nộp viện phí thì mới cho (em ứ cần luôn).

Vào đến viện là 3h đi thẳng vào phòng cấp cứu khám thì kết quả là đã chuyển dạ, được bs cho phép nhập viện chờ sinh luôn. Trong lúc em khám thì ox đi làm các thủ tục nhập viện và gọi cho người quen để chuẩn bị các tình huống xấu nhất.

Ah, do ox nhà em cầm sổ khám và hồ sơ nên khi vào khám em không có sổ, bs khám hỏi sổ đâu em nói quên nên lúc sau ox đến em mất 100k để được xử lý hồ sơ.

Sau đó có một em y tá dẫn em đi siêu âm, thăm khám....rồi dẫn lên phòng chờ sinh. Ở đây có rất nhiều các mẹ khác với đủ 36 sắc thái. Người thì ngủ, người thì khóc, người thì chổng mông lên trời kêu gào làm em sợ quá. Em thì không đau dù đã chuyển dạ và giờ vỡ ối rồi, em chỉ mỏi lưng thôi.

Trong lúc ngồi chờ cho các ý tá theo dõi, đo tim thai thì em được ox tẩm bổ lấy sức bằng 2 cốc cháo của viện và 2 lố sữa hộp. Ngồi đến khoảng 7h kém thì em được đi truyền để kích sinh (giờ mới mở 3cm thôi), em ôm theo 2 lố sữa để uống trong khi truyền và 3 cái bỉm mẹ. Truyền rồi chờ để sinh từ đó tới 9h5 em được bs cho lên sàn. Vào phòng sinh mới ghê các mẹ ơi, tiếng gào thét, kêu la liên tục á, thôi thì cố gắng chỉ mong sớm gặp con em đã làm theo hướng dẫn của bs thì 9h23 em gặp mặt con. Trai mồng một đấy nhưng em chả quan tâm.

Sau khi bé được vệ sinh thì người nhà được gọi vào để gặp mặt bé (bình thường lúc này người nhà có cảm ơn kíp đỡ này, ai không đưa thì thấy thái độ ngay. Nhưng nhà em không đưa vì có bảo kê rồi) còn lúc này mẹ nằm trên sàn để khâu (cái này đau nhất đối với em). Em để ý thấy người nhà đưa sản phụ đi sinh rất lơ là lúc này, người thì nói chuyện người thì đi mua nước nôi.... Ở phần này là phải có 1 đến 2 người thường xuyên túc trực để có chuyện gì không ổn bs sẽ gọi người nhà vào để thông báo. Nhiều mẹ đau quá muốn gây tê màng cứng, có mẹ sinh không được phải chuyển mổ nhưng khi bs ra gọi thì không thấy người nhà đâu hoặc đang chém gió nên không nghe thấy (Cái này nguy hiểm).

Xong xuôi em được đưa ra phòng hậu sinh để chờ con, chờ 2h mà không thấy con đâu em phải bảo ox đi đòi. Ở chỗ này các mẹ lưu ý nhé, mẹ ra một lúc là bs phải đưa con ra để ti. Không thấy các mẹ phải đòi ngay không được để tới 2h như em.

Em được nằm ở đây đến sáng, 7h15 là người nhà bị đuổi ra ngoài để các bs thăm khám và làm vệ sinh cho mẹ + con cho tới 10h30 mới được vào. Em khám xong xuôi thì được chuyển lên nằm ở phòng dịch vụ A3, lên đây mới thấy cái khổ. Ngoài hành lang la liệt các mẹ nằm trên cáng, không có giường nằm. Em thì sinh thường nhưng có bảo kê nên mất 300k để được nằm giường dịch vụ (có điều hòa, nóng lạnh và nhà vệ sinh riêng). Giá 300k này là giá chung, nhiều mẹ không có bảo kê cũng mất 300k nhưng có mẹ chuyển được có mẹ không còn có bảo kê thì chắc chắn luôn.

Ở đây đến giờ mẹ và bé đều được đưa đi vệ sinh, có một cái là tắm bé thì không cần bồi dưỡng nhé. Y tá không lấy và còn quát mình nếu cố tình đưa (em thì được bảo kê nhắc là không đưa cho bất kỳ ai xu nào). Khi tắm bé các mẹ nhớ lấy đồ bẩn của con về nhé, quên là lúc trả bị phạt tiền đấy.

Ở đây các bé được đưa đi tiêm phòng, sáng lọc thính lực nữa. Em có đăng ký sàng lọc sau sinh tổng hợp (lấy máu gọt chân) với giá 1tr. Cái này các mẹ đăng ký với y tá để được làm.

Em nằm ở A3 một đêm đến sáng hôm sau được xuất viện sau khi làm các thủ tục trả đồ và lấy giấy ra cổng để về nhà.

Sáng nay ox nhà em quay trở lại để làm thủ tục thanh toán và lấy giấy chứng sinh, giấy ra viện. Ai ngờ toàn bộ chi phí của em chỉ hết 1tr9 thôi (em có bảo hiểm chịu 80% rồi), trong đó 1tr là tiền làm sàng lọc và 450k tiền giường dịch vụ (em nằm 1 ngày đêm).

Sinh ở đây tiền viện phí không đáng là bao 1tr9 tiền viện phí, 2tr3 tiền lobby từ a-z. Tính cả ăn uống...hết khoảng 7tr (em tính luôn vậy để các mẹ khác biết thôi nhé). Giờ em ngồi nhà ngắm con thôi, em thấy chi phí cũng được mà an tâm.

Các mẹ lưu ý cái nữa là đi sinh đem theo tí đồ thôi nhé, vào viện toàn dùng đồ của viện nên không cần mang nhiều đi khổ lắm. Em lảm nhảm chút thế đã nhé, đến giờ cho Bon nhà em măm rồi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_xuhao
    Đang tải...

2. gaotamthaihn

gaotamthaihn

chúc mừng hai mc đã vượt cạn thành công nhé, nhà em còn 3w nữa cơ, cũng lo lắng lắm mặc dù tập 2 rồi, chúc em bé ngoan hay ăn chóng lớn nhé!

me_xuhao thích bài này.
  3. đào lan hương

đào lan hương ước mơ đến bao giờ

Chúc mừng nhé.
    Ai đang bầu bí cũng chỉ mong vượt cạn được thuận lợi như mẹ cháu
    Tớ thắc mắc điều này, vì đang ngắm viện này để sinh. Nhưng tớ muốn 100% vì mình yếu xác định mổ nên chắc tốn kém

Mn chạy được cấp cứu mà bảo hiểm lại không được 100% vậy

4. mrhung0487

mrhung0487 Thành viên tập sự

Vợ mình cũng sắp sinh. mà xin chuyển viện họ ko cho.sợ sang phụ sản ko dc hưởng cấp cứu như mẹ nó mất

5. oxalove

oxalove Thành viên kỳ cựu

gói trọn gói là ntn hả mn?

6. me_xuhao

Cái này em không biết đâu, em chưa tìm hiểu về bh 100%. Mn có yếu bằng em không ? Em tập này là tập 1, con gái nặng 40kg cho tới khi sinh chưa nổi 50kg trong 9 tháng bầu người lúc nào cũng lả lướt.

đào lan hương thích bài này.
  7. me_xuhao

Em nghe nói là có bh cứ cấp cứu là ăn 80%. Như em đây, phòng khám đa khoa yên hòa nói 38 tuần mới cho giấy, nếu cấp cứu thì cứ vào viện còn người nhà quay lại lấy giấy. Ai ngờ vào lấy họ bắt phiếu tạm ứng của viện, em kệ luôn. Đi sinh trước rồi viện yêu cầu thì tính sau ai ngờ, hm nay đi thanh toán không yêu cầu giấy chuyển viện mà chỉ cần photo thẻ bh và cmnd mỗi loại 2 bản là xong.

8. me_xuhao

@oxalove trọn gói là mn chỉ cần đưa cho người bảo kê 1 con số nào đó (người ta bảo) thì từ khi vào viện cho tới khi ra viện không đưa cho bất kỳ ai 1 xu nào, người quen sẽ lo cho bạn hết.

9. đào lan hương

đào lan hương ước mơ đến bao giờ

Cân nặng là 1 phần, mình bé thứ 2 bé đầu cũng mổ mà mình mổ dọc 12 mũi, mình nghĩ bé đầu mổ đa phần bé 2 cũng mổ.

10. xitrum-tyconuong

xitrum-tyconuong Thành viên rất tích cực

chúc mừng 2 mẹ con chủ top nha. mà mẹ chủ top nhờ ng nhà ạ? em cũng định sinh ở đây. cho e hỏi là nếu sinh mổ thì chi phí có trội thêm lên nhiều ko ạ?

me_xuhao thích bài này.
  11. chipst

chipst Thành viên chính thức

Mn ơi có cần thiết đăng ký tiêm viêm gan B cho con trong 24h đầu ở BV ko hay về phường tiêm sau cũng đc thế?

12. me_hoang_an

me_hoang_an Thành viên rất tích cực

Mình cũng sinh 2 lần ở PSHN rùi. nói chung phải dịch vụ thì mới nhanh gọn, nhẹ được. cứ có polime dẫn đường là okie ngay các mẹ ak. quan trọng là phải có người quen. mẹ nào có nhu cầu e cho sdt của chị làm tài vụ trong đó. lo từ a-z mọi dịch vụ luôn!

13. yeuhamnhat

yeuhamnhat Bắt đầu tích cực

Trước mình cũng sinh ở đây. Hãi nhất cái khoản sáng sáng họ đuổi người nhà ra để làm vs cho mẹ.1 mẹ 1 con, con thì khóc vì mẹ chưa có sữa về. Mẹ thì khóc vì đau. E lồm cồm bò dậy dỗ con mà nghe thấy bục 1 phát chỗ khâu tầng sinh môn.huhu. thề là có tiền vào việt pháp đẻ cho sướng

me_xuhao thích bài này.
  14. bonbon37

bonbon37 Medautay

chúc mừng gd mẹ nó. tớ hom nay 39 tuan 3 ngày rùi mà chưa thấy dấu hiệu gì cả này.

me_xuhao thích bài này.
  15. me_be_lyna

me_be_lyna Tin tưởng và trở lại

Chúc mừng mn nhé. hạnh phúc quá.:)

me_xuhao thích bài này.
  16. mehainam30082010

mehainam30082010 Thành viên nổi tiếng

Mình tháng 12 dương lịch sinh mà đang phân vân giữa phụ sản hà nội và bệnh viện bưu điện
    các mẹ cho em ý kiến với ạ

17. bonbon37

bonbon37 Medautay

các mẹ cho mình hỏi: siêu am những tuần cuối trong pshn về cân nặng em bé, lúc sinh ra cân nặng có lệch nhiều k? vì là cách đây 3 hôm t đi siêu am ở ngoài, bs bảo 3,8kg. choáng luôn!. sáng nay vào pshn, nhờ người quen nhờ bs đo thật kỹ, bs bảo đo đi do lại cũng chỉ 3,4 kg+_ 2 lang. lúc sinh 3,5 kg thì khéo các mẹ nhỉ. chả biết ở đâu siêu âm chuẩn nữa

18. me_xuhao

Cái này bv tự tiêm và cho mình cái phiếu tiêm phòng mẹ @chipst ah. Không cần phải đăng ký

chipst thích bài này.
  19. me_xuhao

Cái này 1 chị ở pshn nói với em về vụ này rồi. Câ nặng chỉ là tính ước lượng theo kích thước em bé thôi, có người kỹ tính thì đo sát hơn, có người thì đo gọi là xuề xòa hơn bé sẽ có cân nặng hơn. Như em thì chênh so với pshn 100gram (1 lạng)

20. bonbon37

bonbon37 Medautay

uhm, chi mong tầm 3,5kg như tập 1 còn có khả năng sinh thường dc. sinh mổ sợ lắm. mà tớ dụ sinh 23/10 bs bảo bụng vẫn cao lắm, chưa đẻ dc dâu.hu.hu

me_xuhao thích bài này.