Thông tin: Sự Thật Về Giảm Cân Sau Sinh Khiến Các Mẹ Giật Mình

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi Shop Trẻ Thơ, 9/11/2015.

1. Shop Trẻ Thơ

Shop Trẻ Thơ Hệ thống siêu thị dành cho mẹ và bé.

Lấy lại vóc dáng thon gọn sau sinh là điều mà bất kỳ mẹ nào cũng mong muốn. Tuy nhiên, "sự nghiệp" giảm cân không hề đơn giản, đó là cả một quá trình mà sự thật sẽ khiến bạn giật mình.
    Cho bé bú là công việc lợi đôi đường, vừa khỏe con, vừa giúp bạn đốt cháy năng lượng.

Trước khi bắt đầu "sự nghiệp" tìm lại vẻ đẹp thời son trẻ, bạn hãy tìm hiểu một số sự thật "ít biết" về vấn đề giảm cân sau sinh dưới đây:

Muốn nhanh phải... từ từ

Sau sinh, chị em nào cũng sốt ruột muốn nhanh chóng lấy lại vóc dáng eo thon hồi còn son trẻ. Tuy nhiên, thay vì ngồi ngắm những người nổi tiếng vừa mới sinh con xong mà đã có ngay thân hình quyến rũ bốc lửa và mơ mộng được như họ, bạn cần phải chấp nhận sự thật phũ phàng rằng: muốn nhanh thì phải... từ từ.

Bạn đã mất hơn 9 tháng để cơ thể phát triển, phình chỗ này, kéo dãn chỗ kia để có không gian cho con mình ở trong thì cũng cần thời gian nhất định để quay về với kích thước ban đầu. Sẽ không có một loại thuốc thần kì nào khiến chị em có eo thon ngay lập tức sau khi vừa sinh nở.

Thiếu ngủ không giảm được cân
    Các mẹ hãy tranh thủ chợp những giấc ngắn trong ngày bất cứ khi nào có thể để duy trì nhịp sinh học hợp lí, hỗ trợ giảm cân hiệu quả hơn. (Ảnh minh họa)

Sau sinh, bạn thường bị thiếu ngủ vì phải quay cuồng, bận rộn với bỉm, sữa và việc chăm sóc em bé. Giấc ngủ bị rối loạn nhịp độ khiến sự trao đổi chất trong cơ thể bạn bị gián đoạn, ảnh hưởng, đây là lý do khiến công cuộc giảm cân cũng trở nên khó khăn hơn. Các mẹ hãy tranh thủ chợp những giấc ngắn trong ngày bất cứ khi nào để có thể duy trì nhịp sinh học hợp lí. Ngoài ra, ngủ cũng giúp bạn giảm bớt nguy cơ “buồn mồm” dẫn đến tình trạng ăn thức ăn vặt, điều này không có lợi cho việc giảm cân.

Cho con bú giúp giảm cân

Một đứa trẻ được nuôi theo chế độ sữa mẹ hoàn toàn sẽ cần khoảng 500-800 calo một ngày để phát triển bình thường và khỏe mạnh và lượng calo này được lấy từ chính nguồn sữa của bạn. Vì thế việc cho bé bú là công việc lợi đôi đường, vừa khỏe con, vừa giúp bạn đốt cháy năng lượng. Bạn càng cho bé bú thường xuyên thì việc giảm cân của bạn thêm phần thành công.

Không đổ mồ hôi, không giảm được cân

Bạn có thể áp dụng nhiều mẹo nhỏ hỗ trợ cho việc giảm cân nhưng nếu muốn thực sự lấy lại vóc dáng mong muốn, tập luyện là điều bắt buộc. Từ 2-3 tuần sau sinh thường (hoặc 4-5 tuần sau sinh mổ) mà không có biến chứng gì, bạn có thể bắt đầu những bài tập đi bộ nhẹ nhàng, đơn giản. Chỉ cần dành ra 30 phút mỗi ngày tập luyện là bạn sẽ rất sớm giảm cân và quay về với thân hình ngày xưa.

Mỡ bụng là phần phải kiên trì nhất

Bạn có thể áp dụng đủ các loại bài tập thể hình và mặc dù trọng lượng có thể giảm xuống trông thấy nhưng vòng 2 sẽ là phần “lì lợm” nhất với những lớp mỡ trụ lại trên cơ thể, rất khó để loại bỏ. Các cơ bắp và mô ở thành bụng đã kéo dãn và phát triển rất nhiều để có chỗ chứa cho con yêu suốt 9 tháng 10 ngày nên bạn phải chấp nhận sự thật là trong khỏang 3-6 tháng sau sinh, bụng của bạn chưa thể quay lại kích cỡ ban đầu được. Giảm mỡ bụng đòi hỏi sự kiên trì cao và bạn đừng vội nản lòng hay xuống tinh thần vì chưa thể có vòng eo như ý muốn.​

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Shop Trẻ Thơ
    Đang tải...

2. duccv

duccv Thành viên đạt chuẩn

cảm ơn vì những thông tin trên. Nhưng liệu có phương pháp giảm cân an toàn nào sau sinh không?

3. bau

bau Thành viên nổi tiếng

Mỡ bụng đúng là khó giảm nhất.

4. yeumaii

yeumaii Thành viên chính thức

em thấy cứ ăn điều độ, giảm tinh bột ăn ngủ tập td đều là ng đẹp lắm hì hì

5. Kem Tan Mỡ Thiên Nhiên

Kem Tan Mỡ Thiên Nhiên Thành viên đạt chuẩn

mn qua nhà em tham khảo topic giảm cân an toàn cho mẹ cho bé bú,mờ cả thâm rạn sau sinh nha

6. amthanh123

amthanh123 Thành viên tập sự

7. amthanh123

amthanh123 Thành viên tập sự

Mình thì chả cần giảm gì cả nó cũng tự giảm rồi.hic :D. Bụng mình giờ chả ó ngấn mỡ gì cả, như thời con gái luôn, mình nghĩ do cơ địa của từng người thôi các mẹ ạ

8. thanhthanh2015

thanhthanh2015

đúng giảm mỡ bụng mất nhiều thời gian

9. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hjc, mình về lại cân thời con gái rồi, nhưng cái phần bụng, lúc ngồi vẫn ngấn mỡ.

10. Mẹ bé Cá

Mẹ bé Cá Tất cả vì con em chúng ta

đúng đấy b, không nên lạm dụng thuốc, mình cứ kiên trì tập thể dục ăn uống điều độ là oke

11. kimthuongchv

kimthuongchv

xác định bụng phải mất từ 1-2 tháng là bét nhất, cân nặng thì phải nửa năm nó mới ổn định được, còn cứ mà thiếu ngủ ăn uống k điều độ thì k thể giảm được, cơ mà chăm con nhỏ thì chả có mn ăn ngủ điều độ được hêt, ngày xưa em cũng phải mất 9-10 tháng cân nặng mới ổn được

12. ngoc3t

ngoc3t Bắt đầu nổi tiếng

Người ta bảo 3 tháng đầu sau sinh là thời gian vàng, sau thời gian đó thì công cuộc giảm cân khó hơn nhiều