3 tháng đầu: Mua bảo hiểm thai sản

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi huongtinh196, 13/10/2012.

1. huongtinh196

huongtinh196 Bắt đầu nổi tiếng

Có mẹ hiểu về bảo hiểm giúp em với. Tình hình là bạn em mới mang thai được 2 tháng giờ muốn mua bảo hiểm thai sản. Mẹ hiểu biết về vấn đề này cho em hỏi giờ mua bảo hiểm bên nào tốt nhất ạ? Liệu mang thai 2 tháng rồi sau này sinh có được 100% bảo hiểm không hay chỉ được 1 phần ạ? Phí mua là bao nhiêu với ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi huongtinh196
    Đang tải...

2. huongtinh196

huongtinh196 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Mua bảo hiểm thai sản

Không có ai giúp được em ạ? Có mẹ nào biết giúp em đi

3. trananh0802

trananh0802 Tư vấn BH sức khỏe, nhân thọ, ô tô, du lịch...

Chị ơi, phải mua bảo hiểm trước khi có bầu cơ ạ. Nếu có bầu rồi mình mới mua thì không được chi trả đâu chị nhé, nó đã là sự kiện phát sinh trước và mình muốn mua để hưởng lợi :(

Nếu các mẹ kế hoạch thì nên mua bảo hiểm trước, bởi họ có yêu cầu thời gian chờ: 270 ngày, 1 năm, 1 năm 9 tháng nhé :<

4. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

B có ng quen đóng nhờ bhxh 6 thag trc sinh là ok. Bên cty mih làm cho vài người rồi nếu muốn gửi bh bên cty m thì phí cũng khá cao

5. xitrum-tyconuong

xitrum-tyconuong Thành viên rất tích cực

2 ý kiến trên là chuẩn rồi đó mẹ chủ top ui. đóng BHXH thôi mn ạ.

6. trananh0802

Về BHXH, quyền hưởng thai sản là trợ cấp thu nhập trong quá trình người LĐ nghỉ việc sinh con
    Còn BH thai sản, là chi trả chi phí y tế cho việc người mua sinh nở, chăm sóc thai sản...

--> 2 cái này khác nhau ạ = =.

7. Monalisa Miky

Monalisa Miky Hotline: 0906242868

Nếu được 2 tháng rồi thì mn nên nhờ người quen đóng BHXh vào công ty, nhờ đóng cho, chỉ cần đóng 6 tháng trước sinh là được hưởng rồi mn ạ
    Em thì mang bầu được 3 tháng, đóng BH được 4 tháng thì cty giải tán phòng, thế là tự dưng mất việc. Cty có hứa là đóng BH cho đến lúc sinh mà không biết có thực hiện không
    Các mẹ cho em hỏi, có cách nào để kiểm tra xem cty có đóng BH cho người lao động không ạ
    Cảm ơn các mẹ

8. trananh0802

NLĐ đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi là được hưởng thai sản ạ, trước đó chị có tgia đóng ở công ty nào khác ko ạ? Ko cần phải 6 tháng liền đâu chị nhé, nếu đã đóng từ trc thì vẫn có thể đc hưởng.

Nếu chưa đóng thì chị có thể nhờ nhân sự công ty cho đóng kèm, có thể chủ động đóng luôn thay họ 32.5%. Khi doanh nghiệp chưa khai báo giảm lao động thì vẫn phải đóng. Họ vẫn giữ sổ BHXH của chị chứ? Đã thu thẻ BHYT của chị chưa ạ?

Monalisa Miky thích bài này.
  9. janny_2711

janny_2711 Thành viên rất tích cực

đúng rồi đó mn ơi, có bầu rồi ko mua bảo hiểm thai sản được đâu, chỉ mua trước khi có bầu thôi. H mn nhờ ai đóng cho BHXH ấy, ít nhất cũng nhận được khoản tiền 18tr.

10. Monalisa Miky

Cảm ơn mẹ nó
    Công ty quy định là làm từ 1 năm trở lên mới được đóng, tớ làm ở đây được hơn 1 năm,mới được đóng Bh 4 tháng thì bị cho nghỉ và công ty có hứa là sẽ đóng cho đến lúc sinh. Vì khi giải tán phòng cân nhắc trường hợp của tớ nhưng k có vị trí khác thay thế.
    Công ty chưa thu BHYT của tớ, tớ vẫn đang giữ, đó có thể là cách nhận biết rằng công ty vẫn đóng cho mình đúng k mn? Tớ lo lắm, vì k đóng mất hơn 20tr tiền thai sản, mà giờ 1 đồng cũng quý.
    Họ vẫn giữ sổ BH của tớ và thẻ BHYT tớ đang giữ
    Tại công ty hứa đóng cho nên tớ k có ý kiến gì về vụ tự đóng cả
    HY vọng mn giải đáp giúp tớ
    Cảm ơn mn

11. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

neu ban sinh con binh thương thi khi đi sinh ko dâng bao nhieu dau bạn à
    chẳng qua là sau sinh được lĩnh tiền thai sản là chủ yếu

12. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

Đi sinh thì hết bn đâu có bh tiền bồi dưỡng thì dù bh hay ko cug như nhau quan trọng là đc 6 tháng tiền thai sản thôi

Monalisa Miky thích bài này.
  13. Monalisa Miky

Không có mẹ nào tư vấn câu hỏi của em à
    Mẹ @trananh0802 đâu rùi, vào cứu em với

14. trananh0802

Theo quy định, khi giải quyết hoàn tất chấm dứt hợp đồng lao động nghĩa là chị phải trả lại thẻ BHYT cho cơ quan đồng thời doanh nghiệp sẽ chốt sổ và gửi lại cho mình :)
    Nếu họ chưa làm những thủ tục như vậy thì khả năng là mình vẫn trong danh sách nhân sự chị nhé. Tuy nhiên theo quy định thì tổng mức đóng BHXH là 32.5% mức lương trong hợp đồng, NLĐ đóng 8% thôi, còn 22.5% là do doanh nghiệp đóng, Trong trường hợp mình đã nghỉ mà họ vẫn đóng nguyên mức như vậy thì cũng thật là rộng lượng @@. Thông thường khi cho mình đóng ké, doanh nghiệp sẽ yêu cầu NLĐ đóng cả 32.5% luôn ạ.

15. trananh0802

ahihi :)), em chưa có kinh nghiệm sinh đẻ, may được cái em học Bảo hiểm luôn nên mấy cái BHXH cũng phải làm chuyên đề. Mẹ nó có phải đóng xu nào cho bên doanh nghiệp cũ không ạ? :D
    Bởi nếu họ đóng cả 32.5% cho mình thì ngon quá, còn cái trường hợp đóng riêng 3% vào cái quỹ Ốm đau thai sản thì em chưa thấy bao giờ @@.

Em nghĩ là mẹ bé nên gọi điện hỏi công ty là: "2 tháng cuối còn lại em đã nghỉ việc, không còn nhận lương, công ty đóng giúp em BHXH để em được hưởng cái thai sản thì tốt quá, các chị kế toán cho em hỏi về số tiền em phải đóng vào BHXH theo nghĩa vụ của NLĐ là bao nhiêu ạ? Là 8% vào hưu trí hay cụ thể là bao nhiêu, em xin thanh toán sớm cho bên doanh nghiệp mình luôn ạ...blah bloh"

16. trananh0802

= = hix, mẹ bé đi sinh ở đâu thế ạ? Em ví dụ 1 ca bồi thường cho 1 mẹ sinh ở Vinmec nhé:
    - Ca mổ đẻ đó hết 50tr
    - Chị ấy được chi trả 43 tr
    - Chi phí không được thanh toán do phát sinh dịch vụ hậu phẫu chăm sóc đặc biệt
    Tóm lại, cái BH thai sản này dành cho các mẹ muốn tránh khoản phí y tế phát sinh khi vào viện sinh bé. Tùy vào bệnh viện các mẹ lựa chọn là cao cấp hay bình dân để lựa chọn hạn mức phù hợp
    Ca thứ 2 thì 1 chị khác sinh mất có 10 tr thôi, chị ấy tham gia gói rẻ có khoảng 4tr, được trả 10tr thì cũng lãi mà chị = =.
    Mà cái thẻ BH đó có phải chỉ dùng riêng trong thai sản không đâu ạ = =