Thông tin: Kinh Nghiệm Thực Tế - Các Bài Thuốc Lợi Sữa Cho Mẹ

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi me_be_lyna, 28/11/2015.

1. me_be_lyna

me_be_lyna Tin tưởng và trở lại

Vì mới làm mẹ lần đầu nền mình đã rất lo lắng, đọc nhiều, nghe nhiều thông tin về lợi ích của nguồn sữa mẹ nên rất mong muốn ba by bé bỏng của mình được hưởng những dòng sữa mẹ quý giá. Vì thế mình đã tìm hiểu trên mạng, hỏi kinh nghiệm từ ông bà, bố mẹ, người thân cũng như sách báo về các bài thuốc lợi sữa. Mỗi người có cơ địa khác nhau nên có thể cách này với người này công hiệu, với người khác lại không thành công. Mình chia sẻ những cách mình đã áp dụng và thành công cho mẹ nào quan tâm nhé

(Mình toàn áp dụng những cách dân dã, dễ làm để tiết kiệm thời gian chăm con thôi )

1. Uống chè vằng, cao chè vằng uống thay nước lọc cả ngày ( 1/2 miếng cao pha với 2 lít nước)

2. Bài thuốc rượu nếp cẩm:
    Gồm : 5kg nếp cẩm ủ lên men, 20 lòng đỏ trứng gà
    Tất cả trộn đều rồi ủ trong chum sành, đậy kín, khoảng 3 tháng là có thể ăn được

Các mẹ có thể ủ trước khi sinh để sinh xong có để ăn, mình thì ăn sau 2 tháng do lúc ấy mới được chỉ cho, khi ăn có thể trộn thêm ít đường cho dễ ăn. Mình sợ béo nên cho ít đường :D

3. Nước gạo lứt

Gạo lứt trắng hay đỏ đều được. Mình thử với gạo lứt đỏ thì thấy sữa vàng hơn.
    Gạo lứt rang thơm, cất dùng dần. Mỗi ngày lấy một nắm đun với 2 lít nước
    (để cho nhanh mình cho luôn nắm gạo vào phích, xong đổ nước vừa đun sôi vào, 30 phút là gạo nở bung, có nước uống liền), uống thay nước lọc hằng ngày

4. Uống nước đinh lăng/bồ công anh/lá ích mẫu, lấy bã đắp lên ngực ( chữa tắc tia sữa)

5. Ăn rau diếp + thì là, rau đay

Có thể luộc hoặc nấu canh thịt băm cho đổi món, đỡ chán

6. 1kg xương cục + nửa bát nước cơm rượu nếp + 1 nắm hạt ngô

Cho tất cả vào nồi, ninh nhừ, thêm gia vị, ăn uống cả nước cả cái trong ngày.

7. Quả sung

Thái lát, sao vàng, hạ thổ 15-20p rồi cho vào túi để tủ lạnh đun nước uống, ngày 3 bát

8. Ăn ngô luộc, uống sữa ngô (ngày khoảng 1 lít)

9. Ăn canh tảo biển

10. Lá mít mật đắp lên ngực gọi sữa về (hồi mới sinh)

11. Ăn khoai lang

12. Ăn chả cốm, cốm nếp

13. Cháo gạo tẻ với mè (vừng đen)

14. Sữa đậu nành + mè đen rang

Mình thì cứ quay vòng các món này cho đỡ ngán.

Chúc các mẹ có được nguồn sữa dồi dào cho con yêu nha !

(Nguồn: mẹ thuhuong228 -WTT)​

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_be_lyna
    Đang tải...

2. kimthuongchv

kimthuongchv

cảm ơn mẹ nó nhé, trong này mn quên món xôi và mướp luộc

me_be_lyna thích bài này.
  3. me_be_lyna

me_be_lyna Tin tưởng và trở lại

Vâng. em cảm ơn mn đã bổ sung ạ. Thực ra có nhiều món lợi sữa lắm nhưng mỗi cơ địa lại hợp vs loại thực phẩm khác nhau, mẹ này ăn uống vào tràn trề sữa mà mẹ kia vẫn ít sữa như thường. trên đây là những bài mà em hay những chị em họ hàng nhà em hay áp dụng ạ. Các mẹ đang thiếu sữa thử áp dụng xem nhé.