Kinh nghiệm: Clb - Cún Cưng Và Kinh Nghiệm Mua Bán !

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi dth0611, 24/11/2015.

1. dth0611

dth0611 Thanks

- có nhà mẹ nào đang nuôi thú cưng gì không ah.
    Em đang nuôi mấy bé poodle, và alaska vừa chơi vừa sinh sản, như 1 khoản tiền tiết kiệm cho thú vui của mình :) .
    Trước e có quen 1 người bạn làm buôn chó Trung Quốc nên cũng có ít kinh nghiệm phòng về chăm sóc và mua bán. Ai cần gì e tư vấn cho nhé !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dth0611
    Đang tải...

2. dth0611

dth0611 Thanks

các nguồn chó Trung quốc mà lái buôn Việt Nam mua được

Nguồn gốc chó mà lái buôn Việt Nam đem về bán.
    - Ở Trung Quốc thường có các chợ HOA CHYM tiếng trung quốc gọi là "花鸟市场", thường thì các thành phố lớn nào cũng có một vài chợ như thế. Nhưng chủ yếu các lái buôn hay lấy ở các chợ chó mèo Quảng Châu Phật Sơn, Nam Ninh, và Côn Minh... Trong chợ bán chủ yếu là: cây, cối, chó, mèo, chim, cá ... các loại động thực vật rất đa dạng.
    Các chợ HOA CHYM đấy "花鸟市场" có thói quen là cứ cuối tuần thứ 7 và chủ nhật là bắt đầu họp chợ, theo thói quen đấy thì cứ những ngày cuối tuần là tất cả các loại đồ vật linh tinh từ đồ cũ đến những món đồ fake, vô giá trị đến có giá trị không chỉ riêng chó mèo sẽ đều đổ đến đấy.
    Vì đây là Blog nói về mua chó Trung Quốc nên mình xin chỉ nói tiếp về chó. Các nguồn chó thường dồn về chợ mà các lái buôn Việt Nam mua được là: Chó tại cửa hàng trong chợ, chó từ các nhà dân, chó từ các trại, chó trộm được, ...
    + Chó tại cửa hàng trong chợ: thường thì cửa hàng đấy cũng có nuôi, tiếp là cũng đi nhặt lại của dân nuôi, cao cấp hơn tí thì lấy lại của trại và cũng đi nhặt lại cũng chợ HOA CHYM khác ở thành phố khác... => gọi chung là chó chợ
    + Chó từ các nhà dân nuôi: thường thì cái này cũng rất ít, các hộ gia đình nuôi người ta rất ít tự mình vác ra đây bán. Các hộ dân cũng sẽ đưa cho mấy chủ cửa hàng trong chợ bán giúp, ko thì sẽ có một người chuyên đi nhặt lại của hộ dân cứ đến cuối tuần vác ra đứng xung quanh chợ.
    + Chó trại: nhìn chung thì như chó nhà dân. Khác 1 cái là chó trại ít nhờ cửa hàng bán dùm hơn, thường sẽ đánh 1 xe ba gác điện or 1 xe oto lởm mà Trung Quốc gọi là xe bánh mì đến trước cổng chợ bán.
    + Chó trộm được thì cũng đáng nói đấy vì cả 1 quá trình trộm chó cái này kể ra thì chắc nhiều mánh lắm, nhưng rất tiếc mình lại ko biết, chỉ biết đơn giản là trộm rồi vác ra đấy bán cho của hàng or tự đứng đường bán. hết

ĐẶC ĐIỂM CỦA các NGUỒN CHÓ TRÊN:
    - Đặc điểm chung:
    ! 30% là chó chưa tiêm phòng đủ 2 mũi đồng nghĩa với việc chưa về Việt Nam chó đã bị bệnh sẵn trong cơ thể và sau khi về đến Việt Nam giao vào tay khách hàng thì tầm 3 ngày - 1 tuần tỉ lệ chó phát bệnh và chết là 90%.
    ! 40% là chó đã tiêm phòng được 1 mũi cái này ở mức độ nhẹ hơn, khi vẫn đang ở chợ tỉ lệ nhiễm bệnh của chó là 50 50, và khi về đến Việt Nam giao vào tay khách hàng thì 80% chết và 20% có khả năng sống.
    ! 20% chó bị lỗi (vd: dị tật, ko thuần chủng, ko đẻ được, ko sủa đc, thần kinh không ổn định, chó bị tự kỉ, ...).
    * 10% là chó ok ( chó không vấn đề gì , chó khôn, chó đẹp, ... ) nhưng khi vác về phải quen cách nuôi dưỡng cũng mới ok đc , ko thì cũng bệnh nhưng 90% sẽ chắc chắn sống.

- Đặc điểm riêng:
    [​IMG]+ Chó tại cửa hàng trong chợ: thường thì sẽ chết vì trong chợ lúc nào cũng có vi khuẩn gây bệnh.
    Ví dụ chó ở cửa hàng đấy mới lấy về 1 2 ngày, đến mua luôn thì có khả năng sẽ ok, còn ko thì cũng sẽ như đặc điểm chung ... :(

+ Chó từ các nhà dân nuôi: sẽ có khả năng hơn chó tại cửa hàng trong chợ với điều kiện mua tại nhà dân chứ không phải mua tại chợ chó. Nguyên nhân là do 1 khi chó đã đc vác ra chợ thì thường là nhà dân không quan trọng mấy con chó mình nuôi lắm, lười chăm sóc, không thì keo kiệt dẫn đến việc không tiêm phòng đủ và kết quả chó được bán giá tốt vì ko phải tiêm phòng -> lại trở về đặc điểm chung.

+ Chó trại: nguồn chó này nhìn có vẻ là ok vì trại thường ko tiếc tiền tiêm phòng, nhưng sẽ rất gặp trường hợp 20% chó bị lỗi, thường chó lỗi trại mới thải ra giá với giá rẻ.
    + Chó trộm được thì hên xui. rất dễ gặp được chó tốt mà giá rẻ.

=> tất cả đều giá rất tốt. Nếu đi mua bạn bị người ta nói giá cao thì cũng chỉ là chém thôi.
    THƯƠNG LÁI VN đều lựa những con chó giá thật tốt và đem về, tỉ lệ nghịch với chất lượng chó.
    => Thường chó dưới 4 tháng tuổi thì sẽ chết 80%.

thanks !!!
    Xong phần 1
    Phần 2 mình sẽ viết tiếp về cách thức vận chuyển

3. nguyenha88

nguyenha88 Thành viên chính thức

Thik 1 bé alska mà chưa có điều kiện rước. Mà cái bài chó Trung Quốc ji ji đấy tớ nghĩ ko cần thiết bạn à. Bạn cứ up hình khoe mấy bé nhà mình cho mọi người ngắm đi:D

4. dth0611

dth0611 Thanks

hi bài này mình sưu tầm thôi, quên post nguồn :D
    nhà mình trong sg cũng đang nuôi 2 bé alaska !!! 1 bé đang mang bầu.

5. nguyenha88

Gato thế chứ3D2%021

6. dth0611

dth0611 Thanks

hihi làm 1 bé thôi bạn !

7. nguyenha88

Muốn lắm chứ. Nhưng điều kiện chưa cho phép bạn à. Haizzz

8. dth0611

dth0611 Thanks

bạn ở đâu hay mình hợp tác, bạn nuôi phụ mình :) sau đẻ ra bạn lấy 1 bé :p

9. nguyenha88

Hĩx. Mình ở hn cơ. Buồn nhỉ

10. dth0611

dth0611 Thanks

hi sau có dịp thì hơp tác :D

11. Mẹ Tin An Nhi

Mẹ Tin An Nhi Thành viên chính thức

Các mẹ cho em hỏi, em có nhu cầu nuôi một em cún trong nhà có trẻ con.
    Em nào đạt tiêu chuẩn, nhỏ xinh, lông ngắn, thơm sạch, thân thiện với trẻ nhỏ, tai cụp và dài càng tốt...
    Các mẹ tư vấn cho em với, nhà em có sân cho cún chạy nhảy, muốn nuôi một bé cho con gái biết yêu thương động vật

12. dth0611

dth0611 Thanks

mẹ nó xem thử dùng này nhé
    tên gọi là Toy Poodle - lông ngắn xoăn
    trong các dòng chó thuộc dạng IQ cao
    thích hợp nuôi trong nhà !

Attached Files:

13. Mẹ Tin An Nhi

Mẹ Tin An Nhi Thành viên chính thức

Em này giống chó Nhật hồi xưa ý mẹ nó nhỉ? Em này có đắt ko hả mn? Có kén ăn ko nữa?

14. nguyenha88

Giống này cũng kha khá đấy ạ. Hay bạn nuôi nhật lai bắc kinh xem. Trước mình nuôi e này. Mà lông ngắn và bé nữa thì làm e phốc hươu. 2 em này giá cũng rẻ thôi. Còn ăn uống thì do mình nuôi từ bé nên mình ăn ji chó ăn nấy. :D

15. nguyenha88

Vâng. Hi vọng sẽ có dịp hợp tác vs bạn

16. Hip_hip90

Hip_hip90 Bắt đầu nổi tiếng

Nhìn mấy em cún yêu quá mn ah, em cũng muốn chăm 1 em nhưng chưa có đk hic hic

17. dth0611

dth0611 Thanks

ko kén ăn đâu bạn, h chó cũng khôn lắm :) chiều nó là nó kén ăn ngay !

:D cố gắng kinh doanh là có 1 em ngay

18. dth0611

dth0611 Thanks

chúc mừng năm mới !
    giới thiệu cho mọi người dòng chó mới xinh xinh nhé
    Chó sục cáo lông xoăn (Wire Fox Terrier) là một giống chó trong nhóm chó sục (Terrier)y. Loại chó lông xoăn này thường được nuôi ở những nơi ẩm ướt, bộ lông của chúng ít bị tổn hại hơn so với loại chó lông mượt. Ngày nay, chúng được nuôi để làm bạn với người (Companion dog). Hai loại Chó sục cáo lông mượt và lông xoăn đôi khi bị ghép chung vào một nòi chó, mặc dù chúng được tách biệt từ năm 1984 tại Mỹ.

Đặc điểm
    Chó Fox Terrier lông xoăn có lớp lông xoăn màu trắng với các mảng màu đen và nâu. Chó đực cao từ 14-16 inches (36–41 cm), chó cái cao từ 13-15 inches (33–38 cm). Chó đực nặng khoảng từ 15-20 pounds (7–9 kg) trong khi Chó cái nặng từ 13-18 pounds (6–8 kg). Tuổi thọ chúng khoảng 15 năm trở lên. Bệnh động kinh thường có khả năng di truyền rất cao đối với giống chó này.

Cổ chúng dày và lực lưỡng, chúng có kiểu đầu hẹp phẳng, thon, với tai hình gấp nếp hình chữ V về phía trước. Cái đuôi bình thường được cắt bớt tới 1/ 4 chiều dài và dựng đứng ở trên lưng chứ không rủ ra phía sau. Chó có được nhiều vũ khí để tấn công như những hàm răng mạnh mẽ, răng được phát triển rất tốt, có sự hăng hái, sức mạnh ở cơ thể nhỏ nhắn. Đôi mắt tối, nhỏ, sâu.

Nếu chó chó lông xoăn nuôi theo kiểu vật cưng, có thể mất thời gian chải lông cho chúng, tắm cho chúng khi cần thiết. Để giữ lớp lông xoăn trông đẹp mắt, lớp lông phải được chải bỏ vài lần một năm và thường xuyên hơn cho những con chó đi thi. Lớp lông xoăn của chúng rụng rất ít, đến mức gần như không rụng lông và là rất tốt cho những người bị dị ứng.

Tập tính
    Chó lông xoăn rất mạnh mẽ và hiếu động. Giống như người anh em của chúng, chúng rất thích đùa nghịch, đặc biệt với trẻ em nhưng cũng rất hay cắn. Chúng rất dễ thương với gia đình, sẵn sàng đùa nghịch và vui chơi liên tục. Chúng học những trò đùa nghịch nhanh. Chúng là một trong số những loại chó hiếu chiến nhất, Chó lông xoăn luôn có xu hướng muốn đánh nhau với các con chó khác, kể cả những chú chó lớn hơn và thường không có sự tin cậy đối với các con vật nuôi trong nhà khác.

Chó xoăn có thể giết chết các con vật khác nếu có cơ hội
    Chó lông xoăn cũng thích đi săn và có thể giết chết những con vật khác, kể cả chim, nếu chúng có cơ hội. Bản năng thúc giục những con chó này săn đuổi mạnh mẽ và chúng thích bắt mèo cũng như những con chó nhỏ khác. Chó lông xoăn thường hay cắn, và cho dù chúng thích chơi đùa, chúng vẫn cần phải được trông chừng khi chơi với trẻ nhỏ. Chúng cũng có thể chung sống hoà thuận với con chó khác trong gia đình. Chó lông xoăn thích sủa và có thể làm chó canh gác rất tốt.

Chó Fox Terrier có thể sống tốt trong các căn hộ nếu chúng được tập luyện đầy đủ. Chúng rất hiếu động trong nhà và tốt nhất là dành cho chúng một khoảng sân để chơi. Với một khoảng sân nhỏ là đủ cho loại chó này có thể vận động bằng cách tự chạy chơi xung quanh. Nhưng nếu sống trong một căn hộ, cần cho chúng đi bộ dài hay nô đùa trong công viên.

https://www.facebook.com/Bán-chó-fox-terrier-433497136846644/?ref=ts&fref=ts
    link youtube: