Kinh nghiệm: Tất cả kinh nghiệm sinh dịch vụ ở viện 108

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi mshoangtrang, 4/3/2015.

1. mshoangtrang

mshoangtrang Bắt đầu tích cực

Em chia sẻ với các mẹ đi sinh ở viện 108, nhất là các mẹ sinh dịch vụ ạ.
    Đầu tiên là đăng ký sinh: các mẹ định sinh ở viện 108 thì nên đăng ký từ tuần 20 đến tuần 24 là chậm nhất nhé. Sau tuần 24 mà ko có người quen thì rất khó đăng ký được.
    Đi khám định kỳ: Thường thì sẽ hẹn 1 tháng 1 lần. Khi vào đăng ký sinh sẽ phải làm một loạt các xét nghiệm như xét nghiệm máu, xét nghiệm nước tiểu, siêu âm... nếu mẹ tiền sử có bệnh gì nữa thì phải kiểm tra thêm. Bộ hồ sơ khám này được lưu làm bộ hồ sơ đăng ký sinh. Còn hàng tháng đến khám sẽ được yêu cầu làm xét nghiệm tùy theo từng bác sĩ khám, lúc nào cũng bắt làm siêu âm,còn tùy lúc bắt xét nghiệm máu hoặc nước tiểu(với bệnh nhân dịch vụ thì hầu như tháng nào cũng bắt làm xét nghiệm) và mua thuốc, đơn thuốc sẽ khá nhiều loại và tốn tiền.
    ->Kinh nghiệm của mình là: Nếu các mẹ đi siêu âm ở ngoài ko thấy vấn đề gì thì chỉ đi khám ở những mốc 22 tuần, 32 tuần, 36 tuần và lúc gần ngày dự sinh khoảng 1-2 tuần. Bác sĩ thay đổi luân phiên nên ko nhớ mặt mình, nếu có hỏi thì bảo cháu ko xin nghỉ được hoặc cháu đi công tác ko về kịp ngày. Với đơn thuốc thì mình làm thế này, mình cứ cầm đơn xuống quầy thuốc, nhưng bảo là mình ko biết là hết nhiều tiền nên chỉ mang khoảng...(nói chung là ít tiền thôi), anh/chị làm ơn bán cho em một số loại đủ với tầm tiền đấy, lần sau em sẽ mua đủ. Nói chung là bác sĩ khám chỉ dựa trên các kết quả xét nghiệm, nên các mẹ đi siêu âm ngoài ko vấn đề gì thì ko cần vào khám định kỳ quá nhiều lần, vừa tốn tiền xét nghiệm, tiền mua thuốc, vừa tốn thời gian chờ đợi(sáng làm xét nghiệm, chiều lấy kết quả) mà bác sĩ sản hầu như chả đụng vào người mình.
    Đi sinh: đến ngày đi sinh các mẹ chuẩn bị 1 túi hồ sơ đựng đầy đủ các kết quả khám xét từ lúc đăng ký đến lúc trước đẻ, CMND phô tô của cả bố mẹ, HK phô tô (nếu nhà xa, để làm giấy chứng sinh cho con ko phải đi lại nhiều), túi đựng đồ cho mẹ(nhớ chuẩn bị bỉm caryn, nhiều mẹ đến lúc chuẩn bị ra khỏi phòng đẻ mà người nhà vẫn chạy loạn lên vay bỉm, bác sĩ mắng om sòm), đồ cho con thì chuẩn bị đủ mọi thứ cần thiết(nhớ mang sữa tắm để hôm sau tắm còn có mà đưa cho hộ sinh), để riêng 1 túi đồ để bác sĩ cầm vào phòng sinh mặc cho con khi đẻ xong.
    Chi phí: Khi đăng ký đẻ, bộ hồ sơ xét nghiệm đăng ký sinh sẽ hết khoảng 1tr600k (với các mẹ không có bệnh tật gì đặc biệt). Mỗi lần khám định kỳ mà phải làm xét nghiệm máu hoặc nước tiểu và siêu âm 3D thì hết khoảng 250k-450k, đơn thuốc rất khủng, có bác sĩ kê tới gần 2tr(vì vậy các mẹ đừng đi khám nhiều và đừng mua hết đơn), chi phí đẻ thường và không phải kích đẻ(ngậm thuốc mở tử cung, truyền thuốc kích thích...) hết 2tr500k. Tắm cho con mỗi lần 20k, biếu xén kíp đỡ tùy tâm từng gia đình, không bắt buộc.
    ---> Nhìn chung đẻ ở 108 rất yên tâm: bác sĩ nhiệt tình, nhẹ nhàng, phòng bệnh sạch sẽ, vắng người nên không mệt mỏi, không phải lo chung giường, người nhà chăm nom cũng đỡ vất hơn, con được cắt rốn laze không lo đau rốn quấy khóc, về nhà tắm thả được luôn.
    Trên đây là kinh nghiệm sinh nở của em, em chia sẻ cho các mẹ bầu, em sinh được 3 tháng rồi, trộm vía hôm đẻ em vốn sợ đau nên la hét ôm sòm, cơ mà các bác sĩ với y tá đỡ chỉ động viên và hướng dẫn thôi, không quát tháo mắng mỏ gì hết. Chúc các mẹ chuẩn bị vượt cạn thật chu đáo.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mshoangtrang
    Đang tải...

2. kienML

kienML shoptuancua 0934.622.711

cảm ơn chia sẻ của bạn, mình thấy rất hữu ích.hi

3. mshoangtrang

thấy em gái em mới đi khám để sinh đứa thứ 3 bảo, giờ đi khám có vẻ nhanh hơn rồi các mẹ ạ, nhiều phòng siêu âm hơn nên chờ không lâu đâu

4. thunglungxanh_bn

thunglungxanh_bn Trung Tâm Dạy Cắt May Yến Nhi

Ui, cảm ơn bạn nhìu ạ. T12 mình cũng sinh ở đây. Bạn cho mình hỏi sinh xong con có đc tiêm vacxin viêm gan b lun ko ạ.

5. kawaii1502

kawaii1502 Thành viên tập sự

Mình sinh tháng 9 này, hỏi nhiều bạn thì đều bảo có tiêm VGB nhé bạn

6. thunglungxanh_bn

Vâng. Cảm ơn b nhìu. Chúc b mẹ tròn con vuông nhé

7. thanhhuyen3214

thanhhuyen3214 Bắt đầu tích cực

Cảm ơn chia sẻ của mẹ nó nhé

8. glinh2012

glinh2012 Bắt đầu nổi tiếng

trc m ở gần đó, giò thì xa qua rồi

9. mshoangtrang

có bạn nhé, con sinh ra được tiêm phòng viêm gan B luôn, rốn được cắt laze không hề đau và không lo nhiễm trùng sau khi về nhà các mẹ ạ

10. Giangcoi33333

Giangcoi33333 Thành viên tập sự

Có ai có số bs mai hay bs yên k cho mình xin với

11. metengcha

metengcha 094-508-7070

bạn cho mình hỏi chuẩn bị những đồ j cho mẹ và con, ví dụ tầm bao nhiêu bộ quần áo thì đủ ko vậy?bé mới sinh thì dùng bỉm hay là NB đóng quần tã, bạn bớt chút time kể chi tiết giúp mình với ?cám ơn bạn nhiều

12. mshoangtrang

mình sinh vào tầm này năm ngoái (bé nhà mình vừa đầy năm) nên khi đi đẻ mình chuẩn bị như sau(cho 2 ngày trong viện):
    mẹ: mang 1 cặp nhựa cho giấy tờ khám xét làm hồ sơ sinh, cmt, photo sổ hk để làm giấy chứng sinh, phong bì. 1 túi xách đựng đồ dùng cho mẹ: 1 bộ quần áo ấm để mặc khi ra viện, 1 áo khoác to khoác ngoài (trong viện phải mặc bộ quần áo sản phụ của viện rồi), khăn quàng cổ, mũ, tất chân, kính. đồ dùng vệ sinh có bông nhét tai, nước súc miệng, 3 bỉm caryn, 3 miếng bvs mama, quần lót giấy, betadin để rửa vết thương, nước muối sinh lý, 2 cuộn giấy vệ sinh. đồ dùng ăn uống: ca có nắp, thìa, phích đựng nước nóng,cặp lồng giữ nhiệt, 1 chai nước lọc to.
    đồ cho con: 1lanf nhựa đựng đồ, 5 quần đóng tã (mình dùng miếng lót sơ sinh nên phải có quần đóng tã, nếu bạn dùng NB thì ko cần), 5 quần dài, 3 áo dài, 1 áo len, 3 mũ + bao tay+bao chân, 1 khăn xô tắm to, sữa tắm gội, 2 khăn bông quấn, 5-10 khăn sữa, chăn đắp+gối+gối chặn, 10 miếng lót (hoặc tã dán NB), 1-2 miếng lót chống thấm để lót khi thay tã bỉm cho con, sữa +thìa+bình sữa (phòng khi mẹ chưa có sữa về). Ngoài ra mẹ cũng chuẩn bị luôn cả chăn to quấn hoặc bộ body to để cho con mặc khi ra viện nếu trời lạnh.
    Mẹ cũng chuẩn bị trước 1 túi đựng 1 bỉm cho mẹ, 1 bộ cho con và khăn bông quấn ngoài để sẵn trong túi để vào phòng đẻ xong hộ sinh mặc cho con và đóng bỉm cho mẹ.(không chuẩn bị trước khi bsi gọi người nhà cuống lên chả biết lấy thì cả mẹ và con chờ lâu lắm, mà bsi mắng cho đấy)
    Thế thôi, mình ko phải ở viện lâu nên chả dùng hết số đồ mang đi, nhưng mình chuẩn bị đủ nên ng nhà ko phải đi mua hay về lấy thêm cái gì cả, chúc bạn chuẩn bị tốt để sinh mẹ tròn con vuông

13. thunglungxanh_bn

Cảm ơn bài viết của bạn. Ah cho mình hỏi túi đồ khi mang vào sinh có cần chuẩn bị giấy bản để lót phân su cho bé ko, cái này cần mua trc bên ngoài hay trong viện có.

14. metengcha

metengcha 094-508-7070

cám ơn thông tin của bạn nhé, nhìn đi nhìn lại mình còn bị sót nhiều quá, bạn sinh thường hay mổ đẻ vậy?

15. thunglungxanh_bn

Hic, mình thật sự nản cái kiểu đi khám thai ở 108 quá rồi. Lỡ đký nên theo thôi vì còn vài ngày nữa là lên thớt. ko bít lúc sinh thì ntn chứ cứ thái độ với dịch vụ như kiểu khám này thì chán wa.
    Bắt mua thuốc, hỏi vài câu thì cáu.
    Siêu âm gặp quả ông bác sỹ Long thì chỉ muốn đập vào mặt.
    Đây là tập 2 rùi chứ nếu còn phát nữa chả bao giờ quay lại cái viện này.

Các mẹ cho mình hỏi hum qua mình đi khám thai ( v 108) tuần 40 cửa mình ra nhìu dịch màu xanh. Có đề cập với bsỹ mai rùi. Bsy kê cho thuốc về rửa và đặt( ko thèm nhòm ngó xem mở chưa). Mua thuốc về đọc tờ hdsd bên trong thì ghi là " ko dùng cho phụ nữ có thai và trẻ dưới 16 tuổi" . hic. Sao bsỹ vẫn kê nhỉ.
    Mình có nên dùng ko.

16. mshoangtrang

mình sinh thường, chỉ 2 ngày là về nhà thôi, mẹ ko bị đau nhiều, còn con thì được cắt rốn gọn gàng nên về tắm thoải mái, ko đau rốn như sinh ở viện khác đâu, yên tâm lắm mẹ nó ạ

17. mshoangtrang

mình có mang nhưng chả dùng đến đâu, đóng miếng lót bé ị luôn, cũng ko bị dính bẩn lắm nên chả dùng tới. mẹ có mua rồi thì mang sẵn đi thôi

18. Ngathuy84

Ngathuy84 Bắt đầu tích cực

Mình 27 tuần mới khám 1 lần và đăng ký sinh luôn mà cũng nản quá, còn bao nhiêu lần khám nữa....
    Bắt mua thuốc giá cắt cổ, siêu âm ô Long thì là cả 1 sự chịu đựng. Nói thật nhìn mặt nó giờ đã thấy hãm.

19. cutitngoan

cutitngoan Pháp Danh- Nhuận Hạnh

M cũng khám và sinh ở đây mà chưa mất 1 đồng tiền thuốc nào, m xuống tầng 1 nói cho m xin đơn thuốc về nhà là họ đưa đơn mà 27w bạn còn mốc 32, 36, 38 và 40w là sinh thôi

20. BIOSUBTYL

BIOSUBTYL Thành viên tập sự

Ô, các mẹ cứ kêu là khám đông với khó khăn nọ kia, e thì thấy dễ chịu lắm í. Nhým nhà e 36 tuần mới đi đăng ký sinh (vừa hôm 12/12 vừa rùi í) vì lần lữa chọn giữa sản C vs 108, cuối cùng chọn 108. E đọc trên 4rum thấy sợ quá nên giục chồng đi sớm (thế mà cũng 7h mới tới nơi) nhưng lại đi vào thứ 7, ồ, vắng lắm nhé, mình chồng e 1 quầy. Đến nơi đặt phiếu khám mất 100K khám bsy Xuân Mai, nói khó thì bác í cũng nhận vì thai e to quá (may đc ông xã nhanh mồm miệng chứ e thì cứ ú ớ í). Xong nhé, xuống đăng ký siêu âm, xn, điện tim...hết 1600K và thuốc hết có 504K (Ca và Fe). A bsy siêu âm thai thì siêu dễ thương, cười suốt lại giải đáp thắc mắc nhiệt tình, nói cả giới tính he he. Thứ 7 vắng nên các bsy nhiệt tình lắm. Mang kết quả lên cho bsy mới có 9.30, sướng tê người.
    Chắc thứ 7 khám thì đắt hơn ngày thường nhưng ko fai chờ đợi mà thái độ bsy dễ chịu thì e thấy ok.
    Nhưng có điều là bsy khám ko kỹ, chán mỗi thế :(