Đã mẹ nào sở hữu kỳ nghỉ Trọn đời Alma chưa ạ?

Thảo luận trong 'Du lịch' bởi Vanilla, 8/1/2015.

1. Thu Rosie

Thu Rosie Thành viên sắp chính thức

phải có tiền các mẹ ạ :(

Đang tải...

2. hoanglan2004

hoanglan2004 Thành viên mới

12k$ trong 40 năm tính ra mỗi năm mất 300$, cộng với phí bảo trì 2-300$ nữa là 5-600$ cho 1 kỳ nghỉ 8N7Đ ở resort 5 sao. Mà bây giờ thuê 1 cái resort 5 sao bình thường thì ít cũng tầm 2-3,000 cho 8N7Đ. So sánh thì công nhận là về lâu dài kinh tế hơn hẳn đặc biệt là với những gia đình có tài chính dư giả thì nên đầu tư. Nhưng mua cái này thì cũng bất tiện vì không phải lúc nào cũng sắp xếp được thời gian, hay chuyển đổi trong network chắc cũng phức tạp

3. huevananh

huevananh Thành viên đạt chuẩn

Nhà em đã sở hữu kỳ nghỉ Alma đã hơn 1 năm nay nên có thể chia sẻ 1 vài kinh nghiệm với các mẹ. Việc trao đổi kỳ nghỉ khá đơn giản, chỉ cần yêu cầu nhân viên chăm sóc khách hàng hỗ trợ thôi, trong hệ thống có điểm nào thì các mẹ chọn. Ngoài ra việc mình bận ko đi nghỉ được thì em nghe nói là có thể trao đổi với gia đình khác cũng sở hữu kỳ nghỉ nhưng mà chưa có cơ hội thử

4. thanhha25

thanhha25 Thành viên tập sự

Xem cái sở hữu kỳ nghỉ này như là 1 dạng đầu tư cho du lịch cũng đúng vì các mẹ vừa được ở resort giá rẻ hơn nhiều, vừa có cơ hội để mua bán, trao đổi trong tương lai. Khá là hay nên cứ cân nhắc kỹ trước khi mua. Còn chỉ du lịch và thích đi đâu lúc nào thì cứ tự túc lúc nào cần thì book resort, đắt nhưng mà tự do thoải mái

5. phamvtoan

phamvtoan Thành viên mới

Em với ox nhà em cũng đi hội thảo của Alma chưa mua bán j nhưng được tặng 1 đêm nghỉ ở Đà Lạt. Hai vợ chồng đang tính lên kế hoạch để đi chơi trải nghiệm chất lượng với dịch vụ xem thế nào. Công nhận là bên này đầu tư, ai tham gia cũng tặng 1 đêm ở đâu đấy. Có mẹ nào đã nghỉ voucher tặng chưa cho em ít kinh nghiệm với?

6. hhpd2016

hhpd2016 Thành viên tập sự

Nhà em đã nghỉ ở Đà Lạt cũng voucher này rồi. Chất lượng dịch vụ thì khá ok thân thiện nhiệt tình nhưng cho mỗi 1 đêm thì hơi ít :D. Vì mất tiền máy bay để vào rồi thì ở 2-3 đêm nó mới bõ công

7. tũn-tõn

tũn-tõn Thành viên rất tích cực

Bạn đã tính lãi tiết kiệm và rủi ro khi bị đổ bể chưa? Lãi mỗi năm thu đc khoảng 20tr rùi nhé. Rẻ ghê

8. trinhduyen

trinhduyen Thành viên mới

nhưng mà phòng của resort bình thường không có đầy đủ tiện nghi cho sinh hoạt gia đình khi nghỉ lâu và chỉ rộng khoảng 30m2 thôi. Theo mình biết đơn vị căn hộ nhỏ nhất của ALMA là dành cho 5 người ở với diện tích khoảng 70m2. Alma xây dựng theo nhu cầu nghỉ dưỡng gia đình nên các điều kiện về không gian sinh hoạt và bếp có phần tiện lợi hơn cho kỳ nghỉ dài ngày. Mình nghĩ so sánh gì thì cũng phải tương đương, khách quan là thế.

9. hoanglan2004

Đầu tư mà bạn ơi. Nó cũng giống như việc mình mua nhà ở hay mua đất hay mua ô tô. Mình có biết được tài sản sau này giá sẽ tăng hay giảm để biết dùng xong bán đi lỗ lãi thế nào đâu. Quan trọng là chọn được sản phẩm phù hợp với mình, mức giá phải chăng và tin tưởng được.

10. thuhuong0203

thuhuong0203 Thành viên chính thức

Trả cả cục tiền từ đầu thì chi phí cho du lịch hàng năm của mình được đảm bảo không tăng dù vấn đề gì chứ vì mình đã sở hữu rồi mà, cứ tuần đấy đến đấy mà ở thôi

11. Philxinhdep

Philxinhdep Thành viên đạt chuẩn

nhưng còn phí dịch vụ hàng năm bạn ơi. Alma có thể tăng phí dịch vụ này bất thường mà, lúc đấy khóc cũng không kịp đâu. Ví dụ bây giờ phí dịch vụ là 200$ sau này tăng lên 2,000$ thì biết kêu ai?

giundat996 thích bài này.
  12. hieuhien02

hieuhien02 Thành viên đạt chuẩn

Thế trong hợp đồng không có điều khoản gì về việc tăng giảm phí để mình còn có cái mà bám vào à. Chứ thả cho người ta cầm đàng chuôi mình cầm lưỡi thì chết

nlngiang thích bài này.
  13. Bối ViVi

Bối ViVi Thành viên chính thức

Em chưa nghe cái vụ này bao giờ cả, phải tìm hiểu thôi.

14. tũn-tõn

tũn-tõn Thành viên rất tích cực

Bạn PR hay sao đó. Đây chưa bao giờ được coi là kênh đầu tư khi quá rủi ro. Bạn nên khuyên đầu tư Thiên Ngọc Minh Uy đi. Mình đồng ý khi bạn nói "Quan trọng là chọn được sản phẩm phù hợp với mình, mức giá phải chăng và tin tưởng được" nhưng thế nào là phù hợp , giá phải chăngtin tưởng được

Mình xin trình bày một số ý kiến phản biện như sau:

* Phù hợp:

- Danh sách khu nghỉ của hệ thống hạn chế, dăm bảy khu thuê lại hoặc liên kết ở VN thì không thể gọi là phong phú được
    - Các khu kiểu RCI thì bạn nào exchange sẽ thấy đắt và bất cập do đóng phí, linh hoạt thấp, kém xa book online có instant confirmation booking kiểu Agoda hay booking hoặc hotels.com. Việc chủ động và nhanh chóng có booking sẽ làm chuyến đi kinh tế tiết kiệm khi bạn có thể tranh thủ xếp lịch nghỉ với vé máy bay rẻ hơn rất nhiều.
    - Các bạn có nghĩ thực sự sẽ nghỉ ở đâu đó toàn bộ 7 ngày không???
    - bạn làm gì nếu chỉ dùng 4/5/6 ngày thôi?? Bỏ phí hay trầy trật tìm người mua hay lại đem cho? Không có gì là phù hợp hoàn toàn.

Vậy thì không phù hợp

* Giá phải chăng
    Mình tính luôn thế này:

- Lãi hàng năm nếu gửi tiết kiệm: ~7.5% tạm tính là 20.4 triệu - Đây coi là chi phí cơ hội trực tiếp và cụ thể nhất
    - Tiền trung bình hàng năm: 6tr5
    - Tiền bảo trì hàng năm tính 200$ thôi: 4tr5
    Tổng chi phí (bao gồm chi phí cơ hội) hàng năm chưa kể phí bảo trì tăng theo tình cảm của chủ đầu tư ~ 31.5tr
    Chi phí trung bình mỗi ngày đêm khoảng 4tr5 chưa có ăn sáng - Điều cực kỳ thiệt thòi khi ở KS 4*-5* vì mỗi suất ăn sáng bufffet đã khoảng 300-600k rùi ( mình phụ thu ăn sáng ở Princess Annam cho bé 12t những 25$ hu hu vì là buffet on demand) vậy nếu phải ăn sáng thì sẽ lên khoảng 600-1tr cho 2 người

Vậy thì không rẻ

* Tin tưởng được

- Đã bạn nào mua mà đã đến tận công trình xem chưa?
    - Tài sản - khu nghỉ của bạn đã hình thành chưa?
    - Bạn có đánh giá được tình trạng tài chính hiện tại của Công ty bán kỳ nghỉ không??
    - Bạn có lường hết được diễn biến cty sau này không? Đừng ai nói rằng tương lai chỉ tươi sáng. Bài học của những ai mua căn hộ của Sông đà Thăng long giờ mất trắng khi lãnh đạo công ty không còn tiền thực hiện dự án
    - Hợp đồng có bảo vệ bạn khi không thực hiện đúng cam kết không? Chắc chắn là không vì người soạn không nhận tiền tư vấn luật từ bạn, bảo vệ cho bạn mà họ nhận từ công ty.

Vậy thì không tin tưởng được.

Vài lời phản biện vui.

Me&tom, nlngiangevitco2012 thích.
  15. minhsg

minhsg Thành viên mới

Biết hình thức này ở nước ngoài đã khá lâu nên lúc Alma làm cũng không có gì bất ngờ lắm, chỉ không hiểu sao lúc đặt bút kí dân mình không tìm hiểu kĩ các điều khoản, đến lúc nó phát sinh này nọ lại đổ tại nó lừa đảo.

16. nh0cng0xjnh

nh0cng0xjnh Thành viên mới

Dù sao đây cũng là mô hình dành cho những gia đình có điều kiện kinh tế dư dả, chứ dân thường cứ ngồi tính rồi lo lỗ lãi.
    Dân có tiền, người ta quan trọng mua rồi là phải đi, năm nào cũng có 1 khoảng thời gian cho gia đình, cũng là 1 động lực để đi du lịch.

Shop Sunny thích bài này.
  17. huongssi

huongssi Thành viên mới

Chuẩn đó.
    Nhiều khi cứ muốn đi du lịch mà lại bận việc này việc kia, có tiền mà mua cái gói này thì đế ngày bận mấy cũng sắp xếp mà đi, thành ra lại hay.
    Chỉ khổ là không có sẵn 1 cục mà đóng thôi.

18. hoanglan2004

Dự án chưa xây xong thì vẫn có thể ở nhưng resort 5 sao chất lượng tương đương (trong nước lẫn quốc tế trong hệ thống trao đổi kỳ nghỉ Alma) mà. Các bạn đọc kĩ đi chứ, dự án thực ra xong hay chưa xong có ảnh hưởng lắm đâu, chưa kể dự án ở VN chậm tiến độ là bình thường, điều kiện trao đổi thế là thuận lợi quá còn gì.

19. phamvtoan

phamvtoan Thành viên mới

Nhưng là 1 lúc đóng cả đống thế cũng xót phết, chẳng may có việc gì không đi được thì phí à hay có cách nào hoãn lại gì không ?

20. hoanglan2004

Việc có phù hợp, giá cả phải chăng hay tin tưởng được không theo mình phụ thuộc vào thông tin mà người mua có được. Mọi người nên tìm hiểu kỹ trước khi đầu tư bất cứ cái gì chứ không phải chỉ mỗi riêng Alma. Bạn đưa ra nhiều ý kiến rất hợp lý nhưng có mấy chố mình thấy ko đúng lắm, bạn có thể chia sẻ thêm để mn cùng hiểu:
    1. Về chuyện phù hợp:
    - Mình chưa mua và cũng chưa tìm hiểu kỹ nên ko biết về các điểm chuyển đổi của Alma, các loại thuế phí. Vậy nên không cmt. Tuy nhiên nếu bạn có nên share danh sách cho mọi người cùng biết vì chẳng thấy ai đề cập đến các điểm chuyển đổi của họ.
    - Gia đình mình thường xuyên đi chơi khoảng tầm 4-5 ngày. Và không có nhu cầu di chuyển nhiều chỉ muốn ở 1 chỗ. Không biết các gia đình khác thế nào nhưng việc di chuyển nhiều bằng bus, taxi hay tàu hoả ở các điểm lân cận khu nghỉ dưỡng ko phù hợp nếu có các cụ đi cùng.
    2. Về chuyện giá cả phải chăng:
    - Theo như mình biết thì mn sở hữu kỳ nghỉ ở đây có thể chủ động nấu ăn trong căn hộ của mình. Vậy nên chi phí cho ăn uống tự túc chắc chắn là rẻ hơn. (mà thường book resort hay hotel đều có breakfast included mà?)
    - Về giá: bạn tạm tính cho 1 đêm ở Alma là 4tr5. Một resort 5 sao có giá trung bình khoảng 200-300$. Nhà mình vừa ở Fusion hồi tháng 6 với giá là discount là 4triêu 3 nhưng mình phải mua 2 phòng vì có cả ông bà nội. Vậy là giá discount đã là 8triệu 6 mà không được ở chung. Nếu muốn ở chung ở Fusion thì mình phải book family suit khoảng 10 đến 15 triệu. Bạn so sánh giá mà không so sánh khả năng sử dụng. Căn hộ ở Alma rộng rãi để mn có thể ở 4-6 người đó là điểm lợi thế của họ. -> Vậy nên theo mình là rất hợp lý với các gia đình đi nghỉ dưỡng nhiều người, hoặc đi kết hợp gia đình.
    3. Về chuyện có tin tưởng được hay không:
    Mình không có đủ thông tin để tin chỉ thấy alma cũng đầu tư truyền thông nhiều và chủ sở hữu của họ là đại sứ danh dự Isarel tại Việt Nam. Các bạn có nhu cầu mua thì tìm hiểu kỹ càng nên xem có tin hay không :D

Sửa lần cuối: 14/12/2015