Kinh nghiệm: Học Tiếng Anh Với Người Việt Hay Người Bản Ngữ Tốt Hơn?

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Thu Rosie, 10/12/2015.

1. Thu Rosie

Thu Rosie Thành viên sắp chính thức

Học tiếng Anh người bản ngữ hay người Việt tốt hơn?

Trong quá trình học tiếng Anh, mình thấy có rất nhiều bạn vẫn băn khoăn với câu hỏi này, và ngay cả bản thân mình khi mới bắt đầu cũng không phải là ngoại lệ. Qua nhiều trình độ, trường lớp và trung tâm khác nhau, hôm nay mình muốn đưa ra một so sánh của mình để giúp những bạn vẫn đang băn khoăn giống như mình trước đây, đương nhiên mỗi người học sẽ có cách tiếp thu khác nhau nên ý kiến của mình vẫn mang nhiều phần chủ quan, rất vui nếu các bạn tham khảo và nó giúp ích ít nhiều cho các bạn.

Theo mình thấy được thì rất nhiều bạn khi học tiếng Anh luôn giữ tư tưởng là cứ phải học giáo viên nước ngoài mới là “xịn”. Trên thực tế trải nghiệm thì mình lại thấy khác. Mình thấy học giáo viên Việt Nam có trình độ tốt vẫn là hơn cả.

Thứ nhất, giáo viên Việt Nam sẽ là những người hiểu rõ nhất những lỗi sai mà các bạn vấp phải trong quá trình học, vì chính họ cũng đã từng là người theo học và vấp phải những lỗi sai phổ thông hay đặc thù như thế. Họ sẽ hiểu, chỉ ra và giúp các bạn khắc phục nó một cách hiệu quả.

Thứ hai, về ngữ pháp hay kĩ năng đọc viết mình khẳng định là giáo viên Việt Nam không hề thua kém giáo viên nước ngoài, thậm chí nhiều người còn tốt hơn. Mình có nhiều bạn ở Anh, Mỹ họ vẫn kêu khó khi làm bài IELTS để đạt 7.0. Về kĩ năng nghe và nói thì mình nghĩ giáo viên nước ngoài thực sự khá tốt nhưng chúng ta hoàn toàn có thể nghe băng, qua video,… và tự practice theo được.

Thứ ba, thực tế là nhiều trung tâm tuyển giáo viên nước ngoài nhưng toàn từ Indo hay Phillipine,… và mình nghĩ họ đâu khác gì giáo viên Việt Nam? Họ cũng đâu phải là chuẩn mực, nhiều nơi toàn là tây balo.

Trước học mấy khóa cơ bản về ngữ âm và giao tiếp cơ bản mình có theo học tại Langmaster. Trung tâm này học người Việt, trong khóa có khoảng 2,3 buổi được tiếp xúc với người nước ngoài. Học phí cũng không quá cao và mình hài lòng với khóa học ở đây. Đặc biệt thích phương pháp học Effortless English của AJ Hoge được áp dụng ở trung tâm này. AJ Hoge thì nổi tiếng mà các bạn lên youtube coi thử video mà xem

Sau này lên cấp 3 có ý định du học nên mình đã tìm học IELTS và theo học tại trung tâm Geeko. Học ở đây thì 100% là giáo viên Việt Nam luôn nhé. Hồi đó vì thấy học chỗ này học phí khá mềm so với các trung tâm khác, lại gần nhà mình nên đăng kí học luôn chứ chả biết chất lượng thế nào đâu. Học xong 2 khóa ở đấy rồi thì thấy không hề hối hận hehe. Thích nhất ở đây là lớp học ít người với cả giáo viên và các anh chị tư vấn nhiệt tình lắm.

À khoe thêm là mình thi IELTS cũng được 7.0 đó nhé. Không tệ nhỉ :p

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Thu Rosie
    Đang tải...

2. loanhair

loanhair TRANG SỨC NGỌC TRAI

với ng bản ngữ sẽ tốt hơn rất nhiều chứ :D

3. Thu Rosie

mình lại thấy người Việt dễ hiểu mình và chữa cho mình hơn :D

4. loanhair

hihi. tiếp xúc với ng nước ngoài vốn hiểu vốn nghe của mình tăng lên rõ rệt bạn ạ :3

giangtran1690 thích bài này.
  5. giangtran1690

giangtran1690 Thành viên mới

Học tiếng Anh nên học với người bản ngữ, mọi người cứ sợ bảo học với người bản ngữ không hiểu gì, nghe họ nói nhiều kỹ năng nghe nhanh lên lắm, các trung tâm họ tuyển giáo viên bản ngữ, những giáo viên này họ phát ẩm chuẩn, nói dễ nghe nữa, họ nói chậm lại là học sinh nắm bắt được rồi.

6. loanhair

đồng ý với bạn, không chỉ ngôn ngữ, ng nước ngoài có rất nhiều thứ cho chúng ta đáng để học tập: tác phong làm việc...

7. thuyhong123

thuyhong123 Thành viên sắp chính thức

Thức ra theo mình thì học với người nước ngoài sẽ nhanh hơn vì nhất là trẻ nhỏ rất đẽ bắt chuocs ngữ điệu cũng như phản ứng nhanh với các tình huống... còn giáo viên việt thì cũng có gvieen trình độ tốt phát âm chuẩn nhưng còn tùy vào phương pháp dạy

8. 6thmay

6thmay Thành viên chính thức

Nếu người giáo viên hội tụ được 2 yếu tố là thành thạo TA và có nghiệp vụ sư phạm thì người Việt hay bản ngữ cũng ko quá quan trọng

9. dangchien

dangchien Thành viên đạt chuẩn

mình đồng ý với bạn là học tiếng Anh với người Việt Nam mà chất lượng thì tốt hơn người bản xứ. Một phần vì gv VN thường tận tụy, tỉ mỉ hơn. Nhưng tìm giáo viên VN mà tiếng Anh nói như người bản xứ thì khó quá. Ước gì được học 1 thầy hoặc cô như thế thì tốt nhỉ

10. Thu Rosie

mình đang nói chunng thôi có phải mỗi nghe đâu :)

11. Thu Rosie

đầy giáo viên "bản ngữ" toàn mấy ông người Ý người INDO nói ta nhé, khó nghe và k chuẩn tí nào luôn đâu haha

12. Thu Rosie

thế thì gần như hoàn hảo r còn mong gì thêm đây :)

13. Thu Rosie

nhiều mà bạn, thế bạn đang theo học ở đâu :))

14. giangtran1690

giangtran1690 Thành viên mới

Tại sao bạn định nghĩa giáo viên bản ngữ là người Ý và người Indo. Giáo viên đến từ 2 quốc gia đó không bao giờ người ta gọi giáo viên bản ngữ cả, nên gọi giáo viên nước ngoài bạn nhé. Giáo viên bản ngữ phải là những giáo viên đến từ: Anh, Mỹ, Canada...

15. thuyhong123

thuyhong123 Thành viên sắp chính thức

Với mình học với người nước ngaoif vẫn hay hơn vì ngoài phát âm thì còn học họ phản ứng ngữ điệu khi nói chuyện nữa

16. candymoctra

candymoctra Thành viên tập sự

Mình thấy học tiếng Anh bên chỗ Anh ngữ TOMe được học với cả giáo viên Việt Nam và giáo viên người nước ngoài thấy nhanh tiến bộ lắm, vì mỗi giáo viên có điểm mạnh và cách thức dạy khác nhau nên học viên dễ tiếp thu được nhiều cái mới khá hay. như giáo viên Việt Nam thì mạnh về ngữ pháp nhiều khi mình không hiểu vấn đề gì thì có thể giải thích bằng tiếng Việt, giáo viên nước ngoài thì mạnh về phát âm từ vựng.

17. xoaiconuong

xoaiconuong Bắt đầu tích cực

lộ trình phù hợp với người Việt: học với Người Việt trước từ con số 0 và nâng dần trình độ, khi nào đạt Inter hoặc B thì học song hành với người bản ngữ thì mới phát huy được hiệu quả, mà lại tiết kiệm được chi phí.

18. thu_nguyen78

thu_nguyen78 Thành viên tập sự

học thì nên học gv VN, vì họ thường tỉ mẩn hơn. Nhưng GVVN dạy TA cũng nhiều người giao tiếp không tốt mà vẫn vác sách đi dạy được, nên rủi ro cũng cao.
    GV bản ngữ ít người dạy giỏi, thường thì họ ít tỉ mẩn hơn. Nhưng được cái tiếng Anh họ chuẩn. Nếu dùng để thực hành cùng thì rất tốt.

19. xichumbe

xichumbe Thành viên tập sự

mình vẫn thích học với bản ngữ,đã học ngoại ngữ thì nên học với bản ngữ sẽ hay hơn,có môi trường,có thể tập phát âm,giao tiếp này nọ sẽ thích hơn nhiều ,mà cứ tiếp xúc quài sẽ nhanh tiến bộ hơn

20. trinh ú

trinh ú Thành viên mới

trinh học với gv bản ngữ được 1 năm rồi,thấy cũng rất bình thường chứ không có khó khăn như mình vẫn hay suy nghỉ,học gv bản ngữ mình được lợi rất nhiều về phần phát âm,giao tiếp nhìn chung kỷ năng giao tiếp sẽ tiến bộ hay hơn,nhưng nếu học lâu rồi thì mình sẽ không cảm thấy áp lực,mà ngta nói gì mình vẫn có thể hiểu được là họ muốn gì trong khi mình không nghe rõ từ đó,hihi,