Cần giúp: Em Phải Làm Sao Để Bé Hết Biếng Ăn Bây Giờ :(

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi lethinhan, 27/11/2015.

1. lethinhan

lethinhan Thành viên chính thức

Cảm ơn mn nhiều nhé, mn cho bé ăn dặm lúc mấy tháng? mình tưởng con ăn được nhiều bột thì tốt chứ nhỉ

Đang tải...

2. lethinhan

Biếng ăn lúc nào cũng là vấn đề khiến các Mẹ đau đầu mà, 10 bé thì 8 bé đều biếng ăn cả, haiz, nahf mình cho con ăn thì phải cả bố cả mẹ chiến đấu cật lực luôn

3. rocy

rocy Du lịch Hàn Quốc & Các sản phẩm từ Hàn Quốc

Bé dưới 1 tuổi thức ăn chính là sữa mn ạ.
    Bé nhà e hơn 5 tháng đã bắt đầu ăn dặm rồi. Từ 6 tháng mỗi ngày bé ăn 2 bát bột đầy, còn sữa thì uống ít.
    Ăn nhiều bột sẽ khiến bé bị đầy bụng, khó tiêu, không hấp thụ được chất dinh dưỡng từ sữa mn ạ.

lethinhan thích bài này.
  4. tichnhin

tichnhin Thành viên chính thức

oánh dấu để đọc chia sẻ của các mje

lethinhan thích bài này.
  5. lethinhan

Ấy chít, mẹ ck nhà t thì cứ thích cho ăn cái bột gạo xay mịn ý, t thì vẫn muốn xay cơm với thức ăn nhuyễn ra rồi nấu cho con ăn, mẹ ck t bảo như thế mất time mà cháu lại khó ăn. haiz. CÒn sữa bé nhà e uống ít lắm ạ, còn bột thì ngày ăn 2-3 lần, nhưng mõi làn chỉ được 1 đĩa, chắc 1 đĩa đấy không được 1 bát đâu mn ạ, t nản quá đi mất

6. rocy

Mẹ chồng em cũng vậy, bà thích nấu bột cho cháu ăn hơn là xay cháo. Nhưng mà trộm vía bé nhà em lại thích ăn bột hơn, đợt vừa rồi em cho con ăn cháo xay (xay sơ) bé bị nôn ọe, và rối loạn tiêu hóa, nên giờ em lại cho bé ăn bột lại. Mn cho bé ăn nhiều bột đa dạng vào, thay đổi thực đơn liên tục. Bé nhà em ăn cả cua, trai, cá, lươn các thứ hết rồi đấy. Mn cho bé đi khám dinh dưỡng, bác sỹ sẽ kê cho con men tiêu hóa để con hấp thụ thức ăn tốt hơn. Trộm vía bé nhà em tuần vừa rồi tăng được 2 lạng, cả nhà mừng rơi nước mắt mn ạ.
    Vì em thay đổi thực đơn cho con mà em bé tăng cân nên cả mẹ chồng em cũng tích cực ủng hộ cho bé ăn theo nhu cầu, và đầy đủ chất dinh dưỡng. Nói chung người chăm bé nhiều phải đồng hành cùng mẹ nó thì em bé mới phát triển tốt được.
    Mn có thể giải thích với bà phương pháp của mn, nhưng cố gắng đừng làm bà tự ái, vì nói thật có người chăm con giúp là tốt lắm rồi, và cùng chung mục tiêu là sự phát triển của bé yêu. Nếu bé nhà mn ăn ít thì cho con thật đủ dinh dưỡng vào ạ.
    Như bé nhà em thì 1 bữa bột cho 2-3 viên thịt xay, hoặc 1 viên thịt xay + 1/2 lòng đỏ, 2 thìa cà phê cá/ lươn/ trai nấu cùng với 1 - 2 viên rau xanh/ cà rốt/ bí đỏ.
    (viên ở đây là viên thịt đong theo định lượng của khay làm đá ạ).
    Bé lười uống sữa, mẹ nó cố gắng bổ sung cho con váng sữa/ phomai/ sữa chua xem con có thích ăn hơn không. Bé nhà em lười uống sữa (sữa mẹ vắt ra) nhưng váng sữa với phomai thì ăn liền 1 lúc 1 hộp vẫn còn thèm :D. Thế mà 2 tháng vừa rồi không tăng cân, có lẽ vì em cho bé ăn nhiều quá, k hấp thụ được chất dinh dưỡng, lại còn gây đầy bụng, rối loạn tiêu hóa nữa.
    Mn cố lên, mỗi ngày thay đổi một tí ạ.
    Hồi mới vào topic này bán than với mn em đang stress kinh khủng, nhưng đến hôm nay thì nhìn em bé xỉnh lên rõ rệt, em tự tin hơn hẳn ấy.

lethinhan thích bài này.
  7. hameo2005

hameo2005 Thành viên mới

Mn thử tìm hiểu nguyên nhân vì sao bé lại biếng ăn nữa. MN nên thay đổi đồ ăn dặm cho bé, mỗi ngày thay đổi 1 loại xem, nhiều khi ăn nhiều lần 1 thứ bé cũng chán lắm. Hoặc thử dùng men tiêu hóa hoặc bổ sung sữa non. Sữa non thì mn không cần dùng laai dài đâu, dùng khoảng 2-3 tháng là dừng, nếu có điều kiện thì cho bé uống đều để tăng cường sức đề kháng nha.

lethinhan thích bài này.
  8. lethinhan

Ui thích thế. E cũng mong có 1 ngày bé nhà e tăng cần đều đều để cả nhà cùng vui. Cái hồi bé bị táo bón ý, phải mất gần 1 tuần bé k đi vệ sinh, e thụt các kiểu nhưng cũng k đỡ, e cũng bị stress hồi đấy, mẹ ck thì cứ bảo thụt lắm bị hỏng "hậu môn" của cháu. Xong rồi đi vào viện nhi khám thì được kê thêm hộp sữa non thì về bé đi đẹp hẳn luôn.
    Mn cho mình hỏi chút là viên thịt đóng đá thì để được trong bao lâu? mình sợ để lâu trong tủ lạnh sẽ mất chất thức ăn của con.

9. lethinhan

Cảm ơn chị, sữa non nhà mn dùng là loại gì? T thấy sữa non chỉ giúp bé đỡ táo bón với đỡ ốm vặt hơn thôi. Hồi bé bị táo thì mình dùng, nhưng dùng bé hết táo là mình dừng rồi, chỉ thấy táo là đỡ thôi, mình dùng colosmax q10

10. bepgasdanang

bepgasdanang Thành viên chính thức

Theo mình trước hết cần đưa bé đi bác sĩ để được tư vấn tốt nhất. Hạn chế sử dụng các loại men tiêu hóa vì thực chất nó cũng chẳng tốt đẹp gì đâu. Cái chính là xem tình hình của bé thế nào rồi mới khắc phục được.

lethinhan thích bài này.
  11. candysweet2015

candysweet2015 Thành viên sắp chính thức

Mn thu dung sua non Colomi cho be xem, dot truoc be nha em cung bieng an kinh khung lam sau em qua Nhi kham bac si khuyen dung them sua non de vua bo sung them dinh duong vua de kich thich tieu hoa cho be. Thay be do ma an ngon hon day.

lethinhan thích bài này.
  12. lethinhan

Cảm ơn chị. E cũng tính cuối tuần cho bé đi bệnh viên tư khám lần nữa ạ. Hôm trước có đi khám rồi có uống men rồi những cũng chả đỡ. E tính mua sữa non cho bé mn ạ, không biết có nen không, cũng thấy có mẹ bảo cho bé dùng thử xem sao. E chỉ sợ sữa cong thức bé còn lười uống mua sữa non thì phí, hai, nan giải quá mn ạ

candysweet2015 thích bài này.
  13. rocy

Nhà em cũng sợ để lâu mất chất, nhưng theo phương pháp ăn dặm của Nhật họ để những 1 tháng cơ mà. Và khi thực phẩm đông đá thì vi khuẩn không phát triển được nên em nghĩ là không lo mất chất đâu.
    Em không có nhiều thời gian nên tranh thủ cuối tuần mới xay cho con được.
    Thường thì em xay sẵn 200g thịt, 4 - 5 loại rau/ củ, cua thì tuần nào ở quê gửi lên mới có, còn 1 số loại củ/ quả có thể nấu chín dầm nhuyễn được thì em không xay như bí đỏ, bí xanh...
    Một số mẹ thì xay chín, trước khi cho bé ăn thì cho vào lò vi sóng quay, còn em thì xay sống. Khi nào cho bé ăn mới nấu cùng với bột gạo. Thay thực đơn liên tục, thịt/ trứng thì cho bé ăn vào bữa sáng, cua/ cá/ lươn/ trai ăn bữa chiều. Em cũng ninh cả sườn làm nước dùng cho con nữa. Trộm vía từ ngày chia sẻ trên này bé nhà em tích cực ủng hộ mẹ việc ăn uống lắm.
    Mn thử chia sẻ thực đơn bé nhà mn xem nào, biết đâu bé biếng ăn vì không thích thực đơn đó.

lethinhan thích bài này.
  14. MinhHa975

MinhHa975 Thành viên đạt chuẩn

Trẻ biếng ăn lúc nào cũng là vấn đề khiến các mẹ ạ, bé nahf mình cũng thế, mõi lần cho con ăn là một cuộc chiến :(

lethinhan thích bài này.
  15. lethinhan

Mn đảm ghê, nhưng đồ ăn cho bé phải gửi ở quê lên mới đảm bảo, chứ ở Hà Nội mà ra chợ mua thì k biết được, hic hic. E sẽ học hỏi mn cách cho bé ăn như thế :(

16. lethinhan

Me too

17. hondacbr450

hondacbr450 Đam mê tốc độ

trẻ biếng ăn đôi khi cũng có từng giai đoạn đó ạ, còn thực ra ép thì khó lắm ạ

haixu thích bài này.
  18. Trần Đức Hà

Trần Đức Hà Bắt đầu tích cực

Bé nhà em cũng có thời gian ngậm, chắc là biếng ăn sinh lý thôi mn ạ. Qua thời kỳ này bé lại ăn tốt thôi. Nếu bé khoẻ mạnh ko ốm đau nhiều thì em nghĩ mn ko nên lo lắng quá đâu. Cốt là bé khoẻ là được

haixu thích bài này.
  19. haixu

haixu 0168.692.4048

Bạn không nên ép bé ăn, làm như vậy bé lại càng biếng ăn hơn. Nên thay đổi môi trường ăn uống và món ăn làm bé thích thú hơn. Như vậy mẹ sẽ k phải ép mà con sẽ có cảm hứng để ăn. Ví dụ trong khi ăn mẹ làm trò khiến con vui vẻ, như vậy mẹ hơi mệt chút nhưng con ăn được thì mẹ có mẹt bao nhiêu cũng được

20. ngoclantim_91085

ngoclantim_91085 Thành viên rất tích cực

bé nhà em cũng lười ăn lắm, mỗi lần cho con ăn đến mệt, hic

haixu thích bài này.