Tranh luận: Hỏi Thật, Các Mẹ Có Bán Hàng Hiệu Quả Trên Lamchame Không

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi mypham_llinh, 22/12/2015.

1. mypham_llinh

mypham_llinh Thành viên rất tích cực

độ tâm huyết mà mẹ nó nghĩ gồm những tiêu chí gì đấy ạ?

Đang tải...

2. RiverSea143

RiverSea143 VNUNI - Tư vấn chuyên sâu về giải pháp bán lẻ

Là chất lượng của bài viết, là giá trị của kiến thực chia sẻ, là sự cẩn thận và nhiệt tình khi chăm sóc khách hàng ở topic bán hàng của họ, là sự nhiệt tình đến chân thành khi cho đi, là sự khéo léo trong quảng cáo (quảng cáo mà ko quảng cáo), là thái độ vui vẻ, sự thân thiện được "hiện" lên ở mỗi bài viết (kiểu như 1 bài viết có "tầm hồn" ấy), v.v... và cuối cùng là sự đánh giá nhận xét tốt từ các thành viên khác trên diễn đàn đối với họ.

Có thể tham khảo cả các thông kê như Số lượt thích/Tổng số bài viết, Điểm thành tích, Số members follow kết bạn với nick của người đó.

3. richardmom

richardmom Thành viên nổi tiếng

Bác nói chuẩn quá không cần chỉnh :D

4. me_pe_chit

me_pe_chit Mẹ của Xuka

Em thì thấy bán trên này cũng được.
    Các mẹ kết hợp bán trên fb xem thế nào

5. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

e bán lâu rồi thấy lượng khách ổn định có đợt này e bận quá ko đi giao lưu nên bài trôi tuột đi ạ hic ,khách trên này được cái ko bị bỏ bom như khách trên fb nhiều mẹ oder rồi có mẹ bỏ bom ship đến chả lấy lại còn không nghe máy bó tay ạ

mypham_llinh thích bài này.
  6. thuc 82

thuc 82 Thành viên rất tích cực

Bán hàng theo mình hiểu là mình không chỉ bán sản phẩm mình có mà mình bán kèm theo nhiều thứ như:
    1. Trách nhiệm với sản phẩm của mình
    2. Tâm của người bán hàng là dem đến sản phẩm đúng như mình quảng cáo
    3. Giá cả phù hợp với người mua (lãi ít thôi để nhiều người muốn mua)
    4. Cách phục vụ khi chưa bán được và khi đã bán được
    Ai mua online chẳng muốn mình mua được món đồ đúng với giá trị của nó, chỉ một lần không đúng sẽ mất niềm tin mãi có đúng không ạ.
    Bán hàng trên này cũng là cách làm Marketting

7. vuphuong91

vuphuong91 Tinh chất nghệ thiên nhiên SARGAMIN

Em cũng thích mua hàng trên LCM. Vì mình yên tâm hơn. Nhưng không hiểu sao em lại chỉ thích mua của mẹ lâu năm rồi. Dường như nó ám ảnh em là ai làm lâu năm và nhiều bài viết thì uy tín hơn hay sao ấy. Vì luật trên này nghiêm lắm. Nếu làm ăn không chuẩn là bị khóa luôn nick ấy. Còn mục bán thì e bán cũng được mà. Cũng thi thoảng có đơn vui vui. Cũng hầu như là các mẹ dùng rồi các mẹ lại quay lại dùng tiếp. Quan trọng cũng là khâu chăm sóc và sản phẩm tốt ấy ạ

malacca15mypham_llinh thích.
  8. thuydungshop

thuydungshop Thành viên chính thức

9. bkv

bkv Bắt đầu tích cực

Mình cũng ít bán trên này, chủ yếu là fp. Nói thật là ở đâu cũng vậy, Phải tư vấn rõ ràng cụ thể cho khách. Kể cả hàng nhà mình ko có thì giới thiệu họ đi mua chỗ khác cho phù hợp. Lần sau họ sẽ ghé lại khi cần sp của m

10. mypham_llinh

thật sự là 4 cái này e đều có cả,e tự tin vì e có bán bên ngoài vs fb nhiều rồi, nhưng ý e là làm sao trên này để các mẹ chú ý đến sản phẩm của e thôi đã, chứ bán được hay k e chưa dám khẳng định, nhưng k ai ngó ngàng gì đến thì họ làm sao biết e ntnao mà mua ạ. hic. Trên này k giống như fb.

11. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Nếu cứ nhiều người biết mà bán được thì những người spam đã giầu to. Khách hàng thông minh thường tìm mua chứ ít khi mua ngay khi đập vào mắt.

binhthucnguoikhiemthi thích.
  12. mypham_llinh

e đã nói là nếu nhiều ng biết mà bán được đâu, bán hàng thì bán đc hay k chưa cần biết, ai chẳng mong muốn khách biết đến mặt hàng của mình, có thể bây giờ họ chưa mua, nhưng biết đâu sau đó họ sẽ mua. E nói ở trên diễn đàn này, làm sao để khách hàng biết đến mặt hàng của mình nhiều hơn ( k phải theo kiểu spam), e chưa biết cách nên e hỏi các anh chị trên này, chứ còn bên ngoài thì lượng khách của em không ít, e cũng bán đc 3 năm rồi. Còn khách hàng thông minh thường như thế nào e k biết, khách của em ai cũng thông minh, chứ bây giờ mua bán ai chẳng cân nhắc, ai chẳng thông minh, tiền của mình mà vung bừa bãi được đâu, mua bán cái j chẳng tìm hiểu, chẳng chán chê mới mua, đến bản thân mình cũng thế thôi.

Sửa lần cuối: 13/1/2016
  13. RiverSea143

RiverSea143 VNUNI - Tư vấn chuyên sâu về giải pháp bán lẻ

Theo bạn, ở trên diễn đàn lamchame thì:

1. Ai sẽ là đối tượng mua sản phẩm của bạn?
    Khi bạn xác định ai sẽ là đối tượng mua loại hàng hóa mà bạn bán, thì bạn sẽ viết những chủ đề dành cho đối tượng đó đọc.

2. Làm thế nào để họ nhận ra là bạn bán cái gì?
    Mình chỉ ví dụ thôi, đối với hàng hóa, hình ảnh sẽ dễ nhận ra hơn nhiều so với chữ viết. Vậy tại sao chữ ký của bạn lại là chữ viết?

3. Làm thế nào để có nhiều người nhận ra điều đó?
    Tại sao spam topic hoặc những bài viết không có giá trị thì chữ ký của người đó ko đập vào mắt mọi người? Tại sao những bài viết dù ko liên quan tới sản phẩm nhưng nếu có giá trị với người đọc thì họ lại nhìn chữ ký của người viết? Đó chính là mấu chốt của quảng cáo trên diễn đàn.

4. Tại sao họ lại tin tưởng và mua hàng của bạn?
    Chữ "Nhật, Hàn, Châu Âu" cũng là 1 yếu tố tạo tin tưởng nhưng hình như trên thị trường cũng rất nhiều, vậy làm sao để họ tin tưởng hơn nữa? Ví dụ, bạn đã viết những bài có chủ đề như thế này trên diễn đàn chưa?

Mình thì ko dành về lĩnh vực Mỹ Phẩm lắm nên ko biết chủ đề nào thì tốt liên quan tới lĩnh vực này. Nhưng trong quá trình bạn kinh doanh chắc chắn sẽ nhận rất nhiều câu hỏi của khách hàng về sản phẩm, ví dụ như cách lựa chọn son hợp với màu da, sự khác biệt giữa son nhật và son hàn quốc, cách trang điểm khi đi làm, đi dạ hội, đi ăn tiệc, v.v... Mình nghĩ có vô vàn chủ đề bạn có thể viết để chia sẻ cho các đối tượng là các bạn nữ đọc. Bạn hãy hình dung, cả cái diễn đàn lamchame này toàn bài hướng dẫn, chia sẻ của bạn về Mỹ Phẩm thì có phải bạn làm trùm về lĩnh vực này rồi ko. Lúc đó ai cũng nhớ tới Mỹ Phẩm Mỹ Linh đầy kinh nghiệm, và tự khắc cái tên đó trở thành một thương hiệu.

Giống như trong Hội Liên Minh Bán Lẻ, hầu hết gần như 80% các thành viên trong Hội biết mình cung cấp giải pháp bán lẻ, bởi vì mình viết quá nhiều về quản lý bán lẻ trong Hội đó. Mình chủ động tạo ra nhiều chủ đề hấp dẫn về lĩnh vực đó, từ kiến thức quản lý tới các nghiệp vụ (mà ko cần nhắc tới tên sản phẩm, tên công ty mình tý nào). Để rồi sau một thời gian ai cũng biết là mình cung cấp cái gì.

P/S: Tại sao chữ ký của mình lại không phải là hình ảnh?

Sửa lần cuối: 13/1/2016
  14. mypham_llinh

e cám ơn nhiều ạ, e cần những lời hướng dẫn cụ thể như này nè. e cám ơn ạ, chữ ký là do e k biết làm chữ ký hình ảnh, hic. Còn chủ đề thì e cũng k biết, e toàn đọc khắp diễn đàn, thấy hay hay thì e cmt. chứ e cũng k nghĩ là nên chọn chủ đề liên quan đến mặt hàng của mình.

15. hotronganhang

hotronganhang Thành viên tích cực

Em thấy cũng được :D

16. mypham_llinh

hi, thế thì chúc mừng mn nhé :)

17. nhatquynh_H

nhatquynh_H Bắt đầu tích cực

tớ thấy e tớ bảo k có thời gian, đơn tự tìm đến. còn tớ mò mẫm mà chả thấy đâu, toàn dí cho ng quen thui, hic

18. ngoclantim_91085

ngoclantim_91085 Thành viên rất tích cực

Mình cũng bán trên này lâu rồi nhưng cũng có cái bán được cái ko.

19. thuydungshop

thuydungshop Thành viên chính thức

Nói thật là bán trên diễn đàn chậm lắm, chắc là do mình không biết thiết kế chữ ký bắt mắt hix hix

20. mypham_llinh

nên bjo e vào diễn đàn là để nc vs đọc tin thôi, cũng chả thiết bán j nữa :D