Khác: Một số kinh nghiệm nhỏ nhỏ dành cho các bà mẹ mang thai 3 tháng đầu

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi methichhoa, 20/9/2010.

1. methichhoa

methichhoa Thành viên chính thức

Chào các mẹ, sau lần có bầu đầu tiên, và tổng hợp kinh nghiệm thực tiễn từ chị em, bạn bè xung quanh, mình xin chia sẻ tới các mẹ sẽ, sắp và đang mang bầu trong 3 tháng đầu một số kinh nghiệm như sau:

+ Mẹ nào ốm nghén, không ăn uống được nhiều, có giảm cân đôi chút thì đừng lo lắng quá nhé. Vì sau đợt ốm nghén, các mẹ cố ăn nhiều hơn là con vẫn có thể phát triển khỏe mạnh.

+ Nếu mẹ nào không uống được sữa bà bầu, thì nên uống sữa tươi Úc ý. Uống thay nước cũng được, rất hiệu nghiệm đấy.

+ Muốn con sau này thông minh, trong 3 tháng đầu, các mẹ nên ăn nhiều cá chép vào. Cháo cá chép, cá chép hấp, cá chép kho, canh riêu cá chép.... Mỗi tuần các mẹ chịu khó ăn đôi, ba lần. Đảm bảo sau này con khá thông minh (ngày xưa bà trẻ mình áp dụng với em họ mình, giờ con bé thi liền mấy học bổng nước ngoài, mình nhìn mà thèm).

+ Nếu mẹ ăn nhiều mà chỉ mẹ tăng cân, còn con thì không, các mẹ nên chuyển sang tăgn cường ăn món thịt bò. Thịt bò giúp thai nhi phát triển tốt, tăgn cân, mà mẹ thì không béo.

+ Còn nữa, muốn con da trắng, trong mấy tháng đầu, các mẹ chịu khó ăn lòng đỏ trứng gà nhé. Lòng đỏ phải luộc kỹ, mỗi ngày chiến đấu 2 lòng đỏ sẽ rất ok.

+ Còn nhièu người nói, nếu trước thời gian mang bầu và trong thời gian mang bầu 3 tháng đầu, nếu mẹ uống thuốc bắc thì sau này da con sẽ hơi nâu nâu (thậm chí đen). Điểm này thì mình đang bán tín bán nghi, vì có hai người bạn thân cả bố và mẹ da đều trắng, nhưng sinh con gái ra đều ngăm ngăm đen (trước đó hai bà mẹ này đều tẩm bổ bằng thuốc bắc).

Hy vọng một số kinh nghiệm nho nhỏ sẽ giúp các mẹ yên tâm hơn. Chúc các mẹ chín tháng mười ngày, mẹ tròn con vuông hihi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi methichhoa
    Đang tải...

2. ThuAnh

ThuAnh Thành viên tích cực

Ðề: Một số kinh nghiệm nhỏ nhỏ dành cho các bà mẹ mang thai 3 tháng đầu

EM nghe đc thông tin của các ông bố bà mẹ có kinh nghiệm là uống nước dừa tươi hay nước mía thì con sau này cũng có làn da trắng lắm, e cũng bán tín bán nghi vì nhiều khi là trùng hợp, mà cũng có thể là thật, hihi. Ăn trứng gà trong 3 tháng đầu đúng là tốt cho thai nhi, nhưng mà sao e thấy khó ăn thế, đặc biệt là lòng đỏ trứng (với trứng luộc và ốp la) sao mà bứ miệng ghê lắm, vậy em tráng trứng liệu có còn tốt ko vì e bị nghén ạ.

3. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

ai da... đứa đầu nghén ko ăn được thì chịu khó bày vẽ lắm. Giờ đứa 2 ăn được nhưng lười làm lại bận con nhỏ nên cứ có gì ăn đấy. Kiểu này lại phải công cuộc tẩm bổ thôi, ngại quá.

4. mehim2010

mehim2010 Thành viên tập sự

hic, em nghén ko ăn dc gì. Những thứ gì bổ béo thịt trứng cá sữa là ko ăn dc. Toàn ăn bưởi, cam, lựu và hoa quả lặt vặt thui.

5. methichhoa

Tráng ra ăn cũng tốt mẹ nó à. Nói chung cố ăn được bao nhiêu tốt bấy nhiêu. Ăn dưới mọi hình thức nhé hihi

6. chipsaoql19

chipsaoql19 Thành viên nổi tiếng

E cũng như bạn này, không ăn được trứng gà, luộc thì nuốt k trôi, tráng hay ốp la thì sợ mùi mỡ nên trứng nhà em chuyển từ quê lên mà phải cất hết vào tủ lạnh.
    Em nghe nhiều người bảo 3 tháng đầu k nên uống nước đưa vì dễ sảy thai đúng ko ạ? em boăn khoăn lắm. Mà không hiểu wm ăn uống kiểu j mà bụng em cứ căng phồng ra, cảm giác khó chịu lắm. Em mới được 5 tuần thôi, mà bụng thì to tướng, đi lại khó khăn, ngồi cũng không yên cơ ah. Em không biết phải điều chỉnh chế độ ăn uống ra sao?

nhamtuatbinhdan thích bài này.
  7. methichhoa

Mấy tuần đầu cơ thể mình bắt đầu thay đổi nên mình có cảm giác hơi tưc tức bụng một chút. Nhưng đến tuần thứ 8 là hết ngay ý mà. Còn nước dừa nếu bạn thấy thế thì cứ uống nước mia thôi. Tốt nhất thời gian này mình ăn uống cẩn thận nhé, ăn chín, uống sôi, tránh ăn lung tung bên ngoài.

chipsaoql19 thích bài này.
  8. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Ăn 1 ngày 2 cái trứng liệu có tốt không nhỉ, vì cholesterol trong lòng trứng cao lắm á bạn ơi. Người bình thường mình chỉ được phép ăn 2 trứng/ tuần thui.

9. cachua_nam

cachua_nam FB: Nguyễn Thanh Vân

3 tháng đầu em nghén lắm, ko ăn đc bất cứ thứ gì, nước uống vào còn nôn hết cơ
    Không biết h mới ăn cá chép thì có kịp ko nhỉ (bé nhà em dc 13 tuần rồi)

10. methichhoa

me cháu yên tâm đi, hai cái lòng đỏ trứng gà bé tẹo ý mà. Không sợ đầy bụng đâu

11. me_be_GIN

me_be_GIN MẸ GIN THÔNG THÁI ^^

Các mẹ ăn trứng gà tre, lòng đỏ bé bé nhưng đủ chất, lại ngon nữa cơ :) Nếu mẹ nào nghén thì chịu khó uống sữa tươi thôi, cố gắng vì các con vậy chứ bít làm sao :(

May mà em không nghén gì cả,c ái gì cũng ăn được trừ có Mướp đắng xào :( cứ nghĩ đến là thấy muốn ói :(( hix. Cháo cá chép thì ngon nhưng ăn nhiều quá cũng nản :D em cứ trốn ăn mãi :(

12. chipsaoql19

Các mẹ ơi cho em hỏi, có mẹ nào mới mang thai mà ăn thịt chó nhiều ko ạ? E ăn mấy bữa liền từ hôm có bầu đến giờ, k biết có sao k ạ? Em cũng hơi lo lo. E mang thai được có gần 2 tháng thôi, cuối tuần sau em định đi chơi Ninh Bình, tam cốc - bich động... E ko biết có nên đi ko mong các mẹ cho em lời khuyên với. Cảm ơn các mẹ nhà mình nhiều -----< @

13. Kút Kít

Kút Kít Mẹ Nhím Sóc

Hihi.. Em nghe nói là ăn mía thì tốt hơn nước dừa, nước dừa chỉ thỉnh thoảng mới nên uống thôi, tốt nhất là sau 3, 4 tháng mới nên uống thì phải. Hwa em đi nghe chương trình Thai giáo, Thạc sỹ Thúy nói là uống nước dừa tươi, or nước mía giúp chống tê mỏi cơ bắp cho bà bầu chị ạ! ^^

14. chipsaoql19

Nhà mình ơi cho em hỏi với ạ. Em thấy rất lo, bình thường em hay có biểu hiện nghén là sợ mùi thức ăn và các loại mùi khác. Bây h thai mới được 6 tuần thôi mà em bỗng hết luôn nghén, ăn uống bình thường, đi lại khỏe lắm, chẳng như trước. Nhưng bụng thì cứ đau nhói từng lúc 1. E k bị ra máu, nhưng em lo nhỡ làm sao thì chết, mấy ngày vừa rồi em cũng hoạt động nhiều hơn trước. Em đọc có trường hợp thai mới từ 1 - 2 tháng bị chết lưu thì thai tự tiêu đi mà ng mẹ k biết. em định đi khám mà sợ SA nhiều trong time đầu k tốt ( e SA 2 lần rồi), lại sắp đến ngày bs hẹn SA nữa. E boăn khoăn lắm, chẳng ăn uống gì, con mà làm sao thì em chết mất ( e cố gắng mãi mới có), các mẹ cho em lời khuyên với. E cảm ơn các mẹ nhiều !

15. hoanang1

hoanang1 I love my family ^_^

Tốt nhất em nên đi siêu âm xem sao nhé, nếu thấy giảm đột ngột triệu chứng nghén và đau bụng thì tất nhiên là mình nên kiểm tra xem sao rồi. Mà siêu âm 2D chưa có nghiên cứu nào nói ảnh hưởng tới thai nhi đâu, tập 1 chị siêu âm hoài trộm vía con giờ 4 tuổi có sao đâu, hì hì. Giờ tập 2 lúc hơn 2 tháng chị siêu âm tận 5 lần rồi ý ^_^. Mà hôm chị đi khám thấy có mẹ bầu lần đầu rất hay lo lắng nên hỏi bác sĩ thì bác sĩ bảo thấy có vấn đề gì thì cứ tới khám cho yên tâm. Chúc 2 mẹ con khoẻ!

chipsaoql19 thích bài này.
  16. QBLOVEAN

QBLOVEAN Thành viên sắp chính thức

Mẹ nó ah!
    Theo mình thì bạn nên đi siêu âm ngay cho chắc chắn, vì bạn ăn nhiều thịt chó khi mới có 5, 6 tuần là ko nên 1 chút nào, mặt khác tự nhiên hết nghén cũng là một dấu hiệu không bình thường.
    Khi mình được 6 tuần mình bị ngã và cũng tự nhiên hết nghén, mình cũng rất lo. May mà đi siêu âm em bé không sao cả. Bác sỹ bảo tự nhiên hết nghén có thể là lưu thai hoặc cũng có thể là do mẹ khỏe lên. Tuy nhiên, bây giờ gần 11 tuần nhưng mình vẫn bị nghén.
    Mình cũng khuyên bạn 3 tháng đầu không nên đi xa, tam cốc bích động cũng phải leo bậc đá nhiều sẽ ảnh hưởng đến bé. Đặc biệt bạn cũng khó thì càng phải giữ gìn.
    Chúc 2 mẹ con khỏe nhé. Hy vọng sẽ không vấn đề gì.

Sửa lần cuối: 27/9/2010
  17. Chep & Cookie09

Chep & Cookie09 Bắt đầu nổi tiếng

Mình bắt đầu uống nước dừa từ lúc thai được 14 tuần tuổi(tương đương 3 tháng). Không nên uống các loại nước lợi tiểu như: nước dừa, nước râu ngô khi thai dưới 12 tuần tuổi vì như thế sẽ dễ gây sảy thai, nhất là trường hợp các mẹ thấy tức bụng, đi đái buốt cứ thế là xơi nước râu ngô. Sau đó thì uống thoải mái, đặc biệt các tháng thứ 6 trở đi(đây là mình làm theo chỉ dẫn của bác sĩ Tạ Thị Xuân Lan ở viện C, chăm sóc thai rứt chuẩn). Bạn bị tức bụng, căng phồng là do túi thai đè lên bọng đái, đây là hiện tượng bình thường, vài tuần sau sẽ hết thôi. Nếu tức bụng quá phải đi khám ngay, có thể bác sĩ sẽ kê spasmaverin cho bạn uống. Chả biết có phải do nước dừa hay không nhưng trộm vía con mình cũng trắng thật. Hihi.
    Mình góp ý với các mẹ là nên có một chế độ ăn cân bằng và phù hợp về dinh dưỡng. Theo các bác sĩ sản khoa và dinh dưỡng, kinh nghiệm dân gian ăn nhiều cá chép, trứng ngỗng cho con thông minh, ăn trứng gà hàng ngày cho da con trắng là không có cơ sở khoa học đâu. Các bạn nên ăn uống đầy đủ chất, tránh ăn uống thừa chất quá mức. Cá chép hay các loại cá khác vẫn nên duy trì ăn thường xuyên trong thai kỳ, ăn được cá hấp là đảm bảo dưỡng chất nhất. Ngày nào cũng ăn trứng dù là lòng đỏ cũng thừa chất nhé các bạn. Một tuần bạn chỉ nên ăn tối đa 3 lòng đỏ thôi, nếu ăn nhiều, thừa choleslerol sẽ gây bệnh cho cả mẹ và con đấy. Thịt bò, gà, cá là những thức ăn nhiều dinh dưỡng và không có nhiều tác hại cho mẹ và bé. Ngoài ra các mẹ nên chú trọng tăng cường thêm rau xanh, hoa quả nhé. Chúc các mẹ và các bé khỏe, sớm mẹ tròn con vuông.

Sửa lần cuối: 27/9/2010
  18. methichhoa

Me nó cứ ăn đi, 13 tuần vẫn là quãng thời gian quan trọng mà.Gắng ăn nhiều vào mẹ nó nhé. chúc cả nhả khỏe

19. methichhoa

Mẹ nó ơi, đừng ăn thịt chó nữa nhé. Có thể ăn thịt bò, thịt de, thịt lơn, nhưng đặc biệt thịt chó thì không nên đâu. Còn cái chuyện đi chơi, thì nên gác lại đi, em bé mới được 2 tháng, đi không an toàn chút nào. Trong 3 tháng đầu, bác sĩ đều khuyên đi lại nhẹ nhàng mà, đừng chủ quan nhé. Mình đây cũng từng chủ quan và đến tháng thứ 8 thì phải trả giá rồi. Vậy nên lần này cẩn thận lắm, ko đi lại nhiều, ko ăn uống bừa bãi

20. methichhoa

Mẹ nó thế nào rồi, đã đi khám bác sĩ chưa? Bác sĩ bảo sao. có gì thì sớm thông tin cho cả nhà nhé