Kinh nghiệm: 4 Cách Giúp Bố Mẹ Hiểu Con Cái Tuổi Teen Dễ Dàng Hơn

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi LeeHoàng, 19/1/2016.

1. LeeHoàng

LeeHoàng Sức Khỏe Là VÀng

Chúng ta biết rằng 9 tháng 10 ngày mang nặng đẻ đau sinh ra con không phải là điều dễ dàng, và việc nuôi dạy con cái thật tốt lại càng trở nên khó khăn hơn đối với mỗi bậc cha mẹ. Bởi vậy, làm sao để nuôi dạy con tốt nhất? Dưới đây là một số lời khuyên về vấn đề “giúp bố mẹ hiểu con cái tuổi teen” chúng tôi muốn chia sẻ với bạn đọc.

Trò chuyện thoải mái với con cái

Hãy lắng nghe những suy nghĩ của trẻ. Không nên chen ngang khi trẻ chưa kết thúc câu chuyện, không nên áp đặt cảm xúc và hành động cũng như lối suy nghĩ của bạn lên trẻ. Cần tạo không khí thoải mái khi nói chuyện và tránh sự căng thẳng, hay mất bình tĩnh.

Yêu thương và cảm thông với chúng

Kể cả khi trẻ làm điều gì sai, bố mẹ cũng đừng vội tỏ vẻ tức giận sẽ làm chúng sợ hãi và không dám nói hết sự thật. Trong mọi tình huống dù xấu đến đâu nhưng tình yêu thương luôn là sức mạnh chiến thắng cà cảm hóa tất cả. Nên đặt ra những nguyên tắc và những quy định của bố mẹ cho trẻ. Tuy nhiên, hãy nói cho trẻ hiểu rõ nhất tại sao bạn lại làm như vậy, với sự chân thành và tình yêu thương trẻ sẽ hiểu bạn. Đây là cách giúp bố mẹ hiểu con cái tuổi teen của mình cực hiệu quả.

Bắt đầu cuộc trò chuyện bằng cách nhẹ nhàng nhất

Hãy tỏ thái độ tôn trọng và nhẹ nhàng trò chuyện là cách để hiểu trẻ dễ hơn. Không nên vội vàng áp đặt cách làm và suy nghĩ của bạn trước một số vấn đề cho trẻ. Bạn nãy đưa ra những lời khuyên và quan điểm của bạn để trẻ nhận ra rằng bạn thực sự hiểu vấn đề của trẻ là gì. Bắt đầu bằng một cuộc trò chuyện nhẹ nhàng và tình cảm sẽ có lợi hơn một cuộc trò chuyện căng thẳng và nặng nề. Điều đó, không chỉ khiến con cái của bạn mất bình tĩnh mà chính bạn cũng không làm chủ được bản thân mình.

Tôn trọng con cái của bạn

Ngay cả khi bạn là cha là mẹ chúng nhưng hãy nhớ rằng con cái bạn cũng cần được tôn trọng. Hãy tôn trọng quan điểm và ý kiến của chúng. Sau đó bạn hãy phân tích và nói cho chúng hiểu cách nhìn nhận cũng như suy nghĩ của bạn ra sao? Khi cha mẹ tôn trọng ý kiến và lời nói của con cái thì chúng cũng sẽ dành cho bạn sự tôn trọng cao nhất và luôn muốn tìm đến bạn bất kể khi nào chúng gặp chuyện. Ngoài mối quan hệ bố mẹ và con cái, bạn và trẻ còn có mối quan hệ người với người. Vì vậy, tôn trọng là điều kiện tiên quyết giúp bố mẹ hiểu được con cái tuổi teen dễ dàng hơn.

Trên đây là một vài lời khuyên đưa ra với hy vọng sẽ giúp các bậc bố mẹ hiểu con cái tuổi teen của mình hơn. Nhớ rằng, hãy yêu thương, lắng nghe, chia sẻ, tôn trọng và ở bên cạnh những đứa con của bạn để biết những rắc rối chúng đang gặp phải, để hiểu chúng hơn và cho chúng những đường đi tốt nhất.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi LeeHoàng
    Đang tải...

2. Hoàng Công Thái

Hoàng Công Thái Thành viên tập sự

rất bổ ích. tương lai của con cái phụ thuộc vào sự quan tâm của bố mẹ.

3. LeeHoàng

^^.
    Chào bạn !
    CÒn khá nhiều thông tin khá bổ ích , bạn hay theo dõi nhé để nuôi dạy con thật tốt
    thank

4. hahuongcnhn

hahuongcnhn Mỹ phẩm Hàn Quốc cao cấp 100%.

Bài viết hay, Mình rất muốn làm được những điều này với con cái. Muốn hiểu chúng muốn làm gì, và cũng muốn làm bạn với chúng. Rất muốn, rất muốn.

5. LeeHoàng

thank bạn.!
    Hi thế thì còn chờ gi nữa hay bắt tay vào làm luôn thôi..
    Không có gì gọi là muộn, nếu bạn bắt tay vào làm luôn ^^

6. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Cái này rất quan trọng , luôn theo sát con nhỉ

7. LeeHoàng

chào bạn !
    hi.con cái là niềm tin hy vọng của cả nhà mà ^^ cố lên bạn

8. ngoinhahanhphu

ngoinhahanhphu Thành viên nổi tiếng

bài viết rất hay :)

9. LeeHoàng

Chào bạn !
    thank bạn nhé

10. ngoinhahanhphu

ngoinhahanhphu Thành viên nổi tiếng

:)

11. LeeHoàng

Mình sẽ chia sẻ nhiểu hơn về kiến thức chăm con, nuôi con.mong bạn theo dõi :3

12. CherryJimy

CherryJimy

Nhiều khi phụ huynh cứ bắt con theo ý của mk, cái gì cũng cho mk là đúng, nhưng cứ nhớ lại hồi còn bé của các mẹ ntn thì các mẹ sẽ hiểu bọn trẻ thui.

13. LeeHoàng

chào bạn !
    bà mẹ nào củng muốn cho con minh tốt thôi mà bạn, nhưng đôi khi củng nên đặt vào vị trí của bé để cư xử sao cho hợp lý không cứ nhất thiết minh là người lớn nên luôn đúng như vậy sẽ áp đặt cho bé làm bé sợ , đôi khi bé trỏ nên xa lánh ,

14. noithatphongcach.net

noithatphongcach.net Thành viên chính thức

Ở tuổi nào bố mẹ cũng cần có niềm tin vào con cái của mình nữa.

15. LeeHoàng

chào bạn !
    niềm tin đặt vào ai đó thì là luôn cần , nhưng khoảng cách giưa bố mẹ là một khoảng cách mà các bé thấy khá xa vì nếu bố mẹ không phải là người tiến tới.^^

16. Thùy Dương-85

Thùy Dương-85 Thành viên đạt chuẩn

Đặt mình vào lứa tuổi của con để nhìn nhận một vấn đề mà con đang gặp phải, trò chuyện với con theo kiểu đồng cảm với con trước rồi hẳn nhẹ nhàng đưa ra lời khuyên. Tuyệt đối ko nói chuyện kiểu bình luận, kiểu chỉ trích, chúng ta có thể kể về những ngô ngơ thời xa xưa của mình để con thấy gần gũi hơn, rằng mẹ cũng có thiếu sót đó thôi, và con cũng vậy... Rồi các con vô tư mà kể chuyện :)

17. Thùy Dương-85

Thùy Dương-85 Thành viên đạt chuẩn

Theo mình nghĩ, niềm tin xuất phát từ nhiều thứ, trong đó có sự đồng cảm. Đồng cảm ở đây bao hàm cả việc bố mẹ dám kể những thiếu sót, ngây dại của mình thời xa xưa với con cái, từ đó con sẽ thấy ba mẹ gần gũi như những người bạn của mình, dù bận cỡ nào cũng phải dành thời gian cho các con, nói chuyện nhiều, tương tác nhiều thì mới cấu trúc niềm tin được.

18. LeeHoàng

chào bạn !
    Bố mẹ nào củng thương con, đặc biệt là mẹ , trong lòng ai củng thương bé cả nhưng đôi khi vì cuộc sống vì miếng cơm mà bố mẹ bé phải đi làm , công việc xã hội đôi khi quá sức làm bố mẹ không còn thời gian để đê ý và gần gủi với bé.Nhưng dù bận hay mệt mỏi với cuộc sống thì các bố mẹ vẫn nên dành một khoảng thời giand dể tương tác gân gưi và hiêu bé hơn,để có thể hiểu thêm về nội tâm và tâm lý của bé.
    thank bạn đã góp ý ^^ để chúng tôi có thêm nhiều hiểu biết về các bé

19. Dichthuat24h

Dichthuat24h Thành viên tập sự

Bây giờ tâm lý cũng như suy nghĩ của các cháu không còn như thời của chúng mình ngày xưa nữa. Ngày xưa thì bố mẹ ngại tâm sự những chuyện tế nhị với con cái, nhưng giờ mình nghĩ có việc gì thì nên thẳng thắn tâm sự, giải đáp những thắc mắc của con để hiểu con hơn.

20. LeeHoàng

Chào bạn !
    Ngày nay cuộc sống nhiều việc làm bố mẹ đôi khi còn không có thời gian để quan tâm đến các bé .Nhiều bé khá là nhút nhác, đôi khi không giám nói hay hỏi bố mẹ điều gi ,nên người chủ động nên là bố mẹ sẽ tốt hơn bạn à :3