Thông tin: Những Sai Lầm Thường Gặp Của Cha Mẹ

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi webmaster, 2/2/2016.

1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Biểu đồ sau đây biểu thị mức độ đòi hỏi cao đối với con cái và tinh thần trách nhiệm, sự quan tâm giúp đỡ của cha mẹ.

Trục tung thể hiện mức độ đòi hỏi đối với con, còn trục hoành biểu hiện mức độ quan tâm, giúp đỡ và tình cảm của cha mẹ.

Còn sau đây là những sai lầm thường gặp mà cha mẹ chúng ta thường gặp phải và hậu quả của nó:

1. Nếu con bạn lười nhác là có nghĩa với việc bạn phản ứng thái quá với những sai lầm trong quá khứ.

2. Nếu con bạn có lòng tự trọng thấp là vì bạn đã khuyên bảo nhiều hơn khích lệ chúng

3. Nếu con bạn không biết đứng lên vì lợi ích của mình thì vì khi chúng còn nhỏ bạn thường kỷ luật chúng trước mặt người khác

4. Nếu bạn mua mọi thứ cho con rồi mà chúng vẫn lấy đồ của người khác là vì bạn không để chúng được chọn lựa

5. Nếu con bạn quá nhút nhát là vì bạn giúp chúng quá nhanh. Đừng tìm cách gạt bỏ mọi trở ngại trên đường của chúng

6. Nếu con bạn hay đố kỵ là vì bạn thường xuyên so sánh con mình với người khác

7. Nếu con bạn dễ bị tức giận là vì bạn đã không khen ngợi con đủ, chúng chỉ được quan tâm khi làm sai gì đó.

8. Nếu con bạn không tôn trọng cảm xúc của người khác thì có thể là bạn đã luôn ra lệnh cho con mà không cho con thấy tầm quan trọng của cảm xúc của nó

9. Nếu con bạn hay giấu giếm là vì bạn thường thổi phồng mọi thứ lên to quá

10. Nếu con bạn cư xử thô lỗ là vì chúng học được từ cha mẹ hoặc những người chúng sống cùng

(Sưu tầm)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi webmaster
    Đang tải...

2. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Còn đây là bản dịch sang tiếng Việt trên facebook

3. caothininhtrang

caothininhtrang Thành viên tích cực

Cô đọng, xúc tích, phản ánh đúng hiện tượng và bản chất... Hay và đúng quá! Cám ơn bác Kiên. Em thấy đúng nhất câu nói: "Nếu con bạn quá nhút nhát là vì bạn giúp chúng quá nhanh. Đừng tìm cách gạt bỏ mọi trở ngại trên đường của chúng".

4. tontu100

tontu100 Thành viên tập sự

Xin chào toàn thể cộng đồng những người làm cha, làm mẹ. Thật vui khi tôi được gặp mọi người và được chia sẻ những kinh nghiệm, kiến thức làm cha, làm mẹ. Xin mọi người lời khuyên trước tình hình: Mình có con gái 27 tuổi. Khi hỏi về tình hình bạn bè và kế hoạch chồng con thì nó nói nó không lấy chồng. Nhắc nhở thì nó nói nếu cha mẹ muốn đuổi nó đi thì nó đi thuê nhà để ở riêng.

5. lesonnamdong

lesonnamdong Bắt đầu nổi tiếng

Gửi bác @bhkien ,bài viết sưu tầm của bác thật hay , và hữu ích với
    các bố mẹ trẻ đang mò mẫm trên con đường "trồng người"Xin cảm ơn bác về nhữngx bài viết hữu ích từ trước tới nay và còn về sau nữa !

Cô (chú) @tontu100
    Đây là việc vô cùng quan trọng với mọi gia đình , cháu đánh giá là quan trọng vìbản thân cháu và bạn bè đã từng qua giai đoạn suy nghĩ , kiểu như : cưới để làm gì? Kết hôn ích lợi gì? Sống tự nuôi thân còn chưa đủ thì kết hôn & có con để làm gì?...và xa hơn chút là : mục đích cuộc sống này để làm gì?!Vì cuộc sống cứ lặp đi lặp lại, sáng dậy sửa soạn đi làm , cả ngày ở vp, tối về cowk nước xong hoặc đi chơi xong về ngủ , ngày này qua ngày khác , có nhiều đôi trẻ thề hẹn mãi , nghĩ tới hôn nhân là chia tay luôn , vì sợ , vì chả hiểu để làm cái gì ,khi mình đang sung sướng như thế này , tự do tự tại jhuw này , lại đi mua gông đeo cổ , tự chuốc lấy 1 lô nghĩa vụ làm gì ..., nhưng nó còn hết sứcs nhạy cảm nữa , dựa theo kinh nghiệm ít ỏi của cháu 10 năm trước ở độ tuổi con cô (chú) , vấn đề này nên để các bạn trẻ trao đổi với nhau thì tốt hơn, vội vàng sốt ruột vô ích , thà chậm nhưng chắc còn hơn, kiểu trả lời (con ko lấy chồng) này là trả lời để dập tatwts những câu hỏi tiếp theo , nên nếu cô chú quan tâm và muốn test (kiểm tra) thì có thể đưa vào những tình huống cụ thể và có liên quan , ví dụ nhanh vài việc , rủ em đi thăm nhà họ hàng người quen có em bé , đi cùng con gái tới đám cưới 1 người bạn cùng lứa tuổi , hoặc , đi cùng cô chú tới thăm bệnh 1 ng thân hoặc bạn bè cô chú (mới tết xong nhắc cái này ko có hay chút nào) thậm chí có thể phân công con gái trực trông nom ông bà đã già yếu 1 vài buổi , hoặc khuyến khích con gái tham gia 1 nhóm thiện nguyện của những thanh niên năng động , hay đơn giản là hẹn gặp và 2 mẹ con đi cùng nhau nghe 1nv bảo hiểm nhân thọ giới thiệu về 1 gói bh nào đó thôi (thường thì họ tư vấn rất là "mùi mẫn")g...... ý của cháu là tạo sự gắn kết thực sự giữa cô chú với con gái , gợi mở và đánh thức lại 1 phàn quá khứ và tạo ra liên tưởng tới tương lai gần , cho các bạn trẻ hình dung ra 1 cuộc sống có chiều sâu & đa dạng hơn , vì dù sao , có những thời điểm tuổi trẻ , bạn bè là quan trọng nhất , mà yếu tố gia đình bị che mờ ,Mọi sự áp đặt , hay đặt vấn đề 1 cách trực tiếp đều sẽ bị vũ khí "con không lấy chồng" vùi dập 1 cách ko thương tiếc ạ !Khi các bạn tự ý thức được , cuối cùng gia đình vẫn là quan trọng nhất , khi đó các bạn sẽ tự mình "hướng về"Cô chú đừng nhắc vụ "đuổi đi" ạ , đi ngay & và cũng ko lăn tăn nhiều đâu ạ , cháu đây , 22t , tn ĐH , cháu vào tp-HCM và định ko ra HN nữa đấy ạ , mà bố mẹ cháu chưa nhắc tới vụ "đuổi" , chứ ko là giờ này cháu có hộ khẩu HCM rồi ạ !Cháu hơi lan manCháu nhớ 1 câu chuyện nước ngoài , ngắn thôi , đại ý là Ông bố mới gọi cậu con trai lại và hởi vui, nếu buộc phải lựa chọn , 1 trong 3 người , 1 là bố mẹ , 2 là con cái của con , và 3 là vợ con , con sẽ chọn sống cùng ai ? (Ko có sự chiwa li chia cách mà chỉ đơn thuần là 1 lựa chọn nhanh theo cảm xúc)A con trai bảo con sẽ chọn các con con ,ông bố lắc đầu , con sẽ chọn bố mẹ, ông bố vẫn mỉm cười lắc đầu, và nói,Bố mẹ rồi sẽ già và ra đi ... ko níu kéo được quy luật cuộc sốngCacsc con của con rooif sẽ trưởng thành và tung cánh bay đi...ko thể giữ rịt con cái bên mình mà kìm hãm sự phát triển của chúng mãi được.Chỉ còn 1 ngườivợ con , là người sẽ dành cả cuộc đời chăm sóc con , ở bên con , bất kể khi hoạn nạn lúc ốm đau , bệnh tật , sa cơ lỡ vận , nghèo khó hay giàu sang , thành công hay thất bại !...Thời buổi xã hội phát triển mà lại hơi lệch lạc về những giá trị giải trí như ca hát , biểu diễn hay công nghệ ,làm đẹp , và hưởng thụ, ko thể tránh khỏi những sự hoang mang của giới trẻ , vì họ ko có sự định hướng từ trong nhà trường cho tới khi bị quẳng ra xã hội 1 cách vội vã và chẳng biết đằng nào mà lần , Không cứ bị bỏ đói thì mới trân trojg bữa ăn mẹ nấu , mà có thể cho tựnấu tự đi chợ 1 bưữa sẽ thấy rõ hơn giá trị bữa ăn hàng ngày.Không cần phải nhắc tới việc bố mẹ thương con nhiều như thế nào, mà chỉ cần nghe anh chàng bán bảo hiểm đưa ra vài dẫn chứng thực tế về các gia đình của khách hàng của họ được an ủi như thé nào khi "được" động viên bằng 1 khoản hôx trợ tài chính khi người thân của họ ko may mắn sớm ra đi nhưng vẫn để lại 1 chút giá trị cho gia đình.Không cần con cái phải thốt lên : con yêu bố mẹ lắm , mà con chỉ cần bỏ ra 1 tiếng đi lấy cho bố mẹ 1 viên thuốc chống tai biến mm não , bố mẹ đưa tiền để con đi hộ !

Nhưng nhiều hay ít cháu vẫn tin là ko gì ko thể nếu cô chú tiếp cận vấn đề 1 cách khéo léo hơn mọi lần , và thật sự tinh ý để đánh thức giá trị gia đình trong con người của con gái cô chú , con gái hiểu điều này hơn con trai nhiều , thì cô chú sẽ sớm có cháu ngoaij để bế thôi ạ!
    Cháu nghĩ gì viết nấy nên hơi lộn xộn , có gì chưa đúng cô chú cứ chỉ cho cháu ạ !
    Đầu xuân năm mơi cháu chúc cô chú mạnh khoer gặp nhiều may mắn!

6. huynq.231

huynq.231 Thành viên chính thức

Thực sự khi áp dụng cũng không dễ. Tâm hồn trẻ dễ nắm bắt nhưng không dễ để kiểm soát một cách tốt nhất cho trẻ

7. tontu100

8. tontu100

Cảm ơn cháu có bài viết nhiệt tình để hiến kế và động viên. Bác sẽ tiếp tục ứng dụng tư vấn của cháu

9. Mộng Miên

Mộng Miên Thành viên chính thức

Sự thật là trẻ con không cần được cung cấp đồ chơi liên tục, điều chúng cần là được ở bên bố mẹ, được xem cách bố mẹ xử sự để học theo.

10. Honda_HoangMai

Honda_HoangMai Thành viên sắp chính thức

Trẻ con muốn thu hút sự chú ý của cha mẹ. Đôi khi chúng ta quá bận rộn, chỉ khi con mắc lỗi mới nhắc nhở. Một cách dễ hiểu, trẻ sẽ làm sai để được quan tâm. Hãy tạo thói quen khen con khi chúng làm điều tốt, trẻ sẽ phát huy điều đó, như thế không phải sẽ tốt hơn sao?

11. nu_bdshn

nu_bdshn Thành viên tích cực

hay

12. summer09

summer09

Làm bố mẹ thật là khó, cực kỳ khó và vô cùng khó. haizzz

13. kinshi2014

kinshi2014 Thành viên sắp chính thức

cho con đồ chơi hoài cũng không tốt, chơi với con là con hạnh phúc rồi