6 Quy Tắc Vàng Trong Sử Dụng Điều Hòa Cho Trẻ Sơ Sinh

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi chocopie_444, 23/2/2016.

1. chocopie_444

chocopie_444 Thành viên tập sự

Có 3 “cách” khiến trẻ bị lạnh, đó là:

1) Ở trong phòng lạnh < 26 độ C.

2) Ở chỗ có gió lùa (quạt máy, hơi lạnh thổi ra từ máy điều hòa).

3) Nằm trên mặt phẳng lạnh.

Do đó, để con không bị ốm vì nằm điều hoà, mẹ cần lưu ý các qui tắc sau:

Nhiệt độ điều hoà nên để từ 26-28 độ

BS. Nguyễn Thị Thanh Bình Cố vấn khoa Sơ sinh – BV Từ Dũ chia sẻ: Giai đoạn sơ sinh được tính từ sau khi sinh ra đến 30 ngày tuổi. Trẻ sơ sinh không có khả năng điều hòa nhiệt độ cơ thể như trẻ lớn hay người lớn, nhất là trẻ non tháng.

Nhiệt độ của trẻ sơ sinh là 36,5 độ C – 37,5 độ C nên nếu trẻ được trang bị đầy đủ quần áo mũ vớ và đắp chăn thì mới chịu được nhiệt độ phòng 26 – 28 độ C.

Qui tắc 3 phút

Sự chênh lệch nhiệt độ giữa trong và ngoài phòng điều hòa có thể khiến trẻ bị ốm, ho sốt.

Mẹ nên nhớ mỗi khi muốn cho con từ phòng điều hòa ra ngoài thì hãy mở cửa trước đó 3 phút, cho con giao thoa với nhiệt độ.

Không để điều hòa thốc thẳng vào khu vực ngủ của bé

Ví trí đặt điều hòa nên ở trên cao. Cánh cửa gió của điều hòa không đặt trực tiếp hướng về phía trẻ nằm, cũng không đặt tốc độ quạt gió quá mạnh. Nên đặt ở tốc độ quạt gió thấp nhất và để ở chế độ quay, tuyệt đối không để ở chế độ chạy thẳng một góc để tránh quạt gió điều hòa thổi thẳng vào mặt, vào đầu của bé.

Thời gian bật điều hoà không quá 2-3 tiếng mỗi lần

Cứ tầm 2-3 tiếng, mẹ nên cho bé ra ngoài nhiệt độ bình thường từ 10-15 phút. Đây cũng là thời gian để đuổi không khí tù đọng đồng thời kết hợp đón nắng vào trong phòng bé.

Lần đầu bật điều hoà sau mùa đông dài cần vệ sinh kỹ

Điều hoà mới bật trở lại sau một mùa đông dài cần được vệ sinh sạch sẽ, bơm ga, rũ bỏ bụi trong tấm lưới lọc để tránh các loại nấm mốc, vi khuẩn hay mầm bệnh lưu trú lâu ngày trong máy làm ảnh hưởng đến hệ hô hấp của bé.

Nhỏ mũi và cho con uống nước thường xuyên

Nằm điều hoà tạo cảm giác mát mẻ nhưng cũng rất dễ gây khô da, khô mũi. Mẹ cần lưu ý thường xuyên nhỏ nước muôi sinh lý cho bé, đồng thời cho con uống nhiều nước, với trẻ bú mẹ thì bú nhiều lần để tránh mất nước cho cơ thể.

Chúc các mẹ luôn sử dụng điều hòa tiết kiệm điện và chăm sóc trẻ đúng cách!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chocopie_444
    Đang tải...

2. lamcha_999

lamcha_999 Thành viên tập sự

Cảm ơn bạn về bài viết, bài này khá là hữu ích cho những mẹ nào chưa có kiến thức về sử dụng điều hòa nhiệt độ!

3. chocopie_444

chocopie_444 Thành viên tập sự

dạ không có gì ạ! :)

4. buitiep_333

buitiep_333 Thành viên tập sự

Chuẩn ạ, các mẹ làm thêm chậu nước đặt trong phòng để độ ẩm không khí được duy trì cho các bé nhé.

5. cuaemhaycuaanh

cuaemhaycuaanh Thành viên tập sự

cảm ơn bác đã chia sẻ. nhà em trước không biết, may quá hôm vừa rồi được mấy anh kĩ thuật của Vin lên bảo dưỡng cho, hướng dẫn sử dụng tận tình. giờ lại đọc được bài viết này. hữu ích quá

6. Bảo Khí Nhi

Bảo Khí Nhi Giảm ho đờm, khó thở. chặn đứng viêm đường hô hấp!

bài viết rất hữu ích , cảm ơn Ad đã chia sẻ.

7. mommytony

mommytony Thành viên tập sự

cảm ơn mn nhé :X trc khi đọc mình có áp dụng vài cái nhg có mấy cái mình ms đc biết đấy ạ. Em ở chung cư nên cũng có bảo bên bảo dưỡng điều hòa chỉnh cho phù hợp vs gd có trẻ nhỏ. Nhưng đúng là nhiều cái mình ko nên sơ suất vs lạm dụng điều hòa quá thật

8. tinhcadembamuoi

tinhcadembamuoi Thành viên đạt chuẩn

mn có quen đội bảo dưỡng chung cư tốt ko? giới thiệu cho em với. Nhà em cũng ở chung cư mà cũng có con nhỏ nên lo vde điều hòa lắm. Nhiều khi sợ cũng chả dám bật :( kệ cho quen

9. mommytony

Em ở Times mn ạ. Vs cả Vin cũng cho cư dân cái chương trình bảo dưỡng điều hòa miễn phí nữa. tuy miễn phí nhg làm việc như họ được mình trả tiền í, nên cũng yên tâm mn ạ, e cũng bớt lo vụ ảnh hưởng đến con nhỏ đi 1 tí. E cũng có xin số 1 bạn rồi vì thấy bạn í nhiệt tình quá đáng, nên phải xin ngay phòng TH j cần thắc mắc. Để em gửi tin nhắn cho mn nhé

10. tinhcadembamuoi

Vin nó chăm sóc cư dân đến như thế cơ ah mn :-< em thấy ko phải CĐT nào cũng quan tâm như thế mn ạ, em đang ở chung cư cũng ko phải giá rẻ ở khu Mỹ Đình mà cũng ko có mấy chương trình hay đãi ngộ hay quà tặng j đâu mn ạ :( đc cái an ninh tốt thôi. Mn đc ở chung cư sướng thật đấy. Nt giúp e cái sdt cậu bảo dưỡng nhớ, cảm ơn mn lắm lắm

11. fresh.garden

fresh.garden Thành viên sắp chính thức

Hạn chế tối đa việc cho bé dùng quạt hơi nước. Bởi quạt hơi nước nếu dùng lâu, độ ẩm trong không khí tăng cao có thể tạo điều kiện cho nấm mốc và các loại vi khuẩn gây hại cho sức khỏe có cơ hội phát triển. Đặc biệt với các bé, do sức đề kháng còn chưa cao, rất dễ mắc các bệnh tai mũi họng do không khí ẩm thấp.

12. mommytony

Mình nhắn cho mn số của cậu bảo dưỡng rồi nhé. mn cứ bảo là mn đc chị Hạnh ở Times giới thiệu thì cậu í vẫn nhớ nhé. Mình cũng bất ngờ về dịch vụ bảo dưỡng ko mất phí nhg lại hơn cả bt bỏ tiền ra thuê bảo dưỡng mn ạ. Các cậu í bảo được CĐT giao nhiệm vụ và quan trọng nhất là phải quan tâm hỏi nhu cầu và mog muốn của các hộ, đã đc dặn từ đầu nên cậu bảo dưỡng nào cũng làm nhiệt tình lắm mn ạ. Mình cũng thấy vui khi ít nhất bỏ tiền ra đc ở chất lượng

13. thaonguyenyellow

thaonguyenyellow Thành viên tập sự

Vin hay có chương trình hỗ trợ, chăm sóc cư dân lắm, trước thì đào tạo giúp việc kiểu mẫu, năm nay thì bảo dưỡng điều hòa miễn phí. mà ở đấy cũng thoải mái, nhân viên từ nhân viên vệ sinh đến quản lý đều rất lịch sự, thân thiện, bác nên chuyển vào Vin ở đi, ở Mĩ đình cũng có đấy

14. cobeyeumatcha

cobeyeumatcha Thành viên tập sự

mà em thích nhất là thiết kế của Vin rất sang trọng, tiện nghi. đã thế trong khu lại có luôn Siêu thị, trường học, chất lượng đều tốt cả

15. Bay bay bay bay

Bay bay bay bay Thành viên mới

Nghe các bác nói thế này e lại càng quyết tâm vào Vin đây. Hiện tại bây giờ e cũng thích Vin vì có hệ thống trường học, bệnh viện, siêu thị rất tiện lợi mà nhìn chung cái j của bác Vượng cũng thấy đảm bảo chất lượng cao cả nhưng giá rổ thì cũng hơi cao 1 chút, cũng k ngờ là bác ý lại còn lo cho cư dân cả những cái nhỏ như bảo dưỡng điều hòa thế này. hì. Giờ nghe các bác nói thế này ham quá e phải cố gắng cày cuốc thôi, cố gắng 1 năm khổ để sung sướng cả đời. hihi

16. mangyteonline

mangyteonline Thành viên chính thức

Hay quas

17. tinhcadembamuoi

Cảm ơn mn nhiều nhé. Để mai mình gọi luôn cho cậu đấy :X ít nhất nghe mn nói thế cũng yên tâm nhiều để nhờ cậu í bảo dưỡng cho cái điều hòa tậm tịt ở nhà. Công nhận vs mn là Vinhome có nhiều chiến dịch phục vụ cho cư dân thật đấy, ở đấy ko phải lo j, môi trường lại có cả 1 hệ thống từ siêu thị đến bv đến trường học các cấp thì nhất cư dân Vinhome rồi :-< cứ nghĩ khi nào vc muốn đổi gió xuống ngay bên cạnh là đã ở rạp chiếu phim rồi :'( cứ như cs trong mơ của mình mn ạ

18. mommytony

Ơ mn giống nhà mình thế, cứ khi nào muốn đổi gió mình lại gửi con bé cho mẹ, xog 2 vc đi vài bước xuống xem phim hihi lại còn có nh ưu đãi cho cư dân xem ở ngay cụm rạp nhà mình mn ạ. Nchug đấy chỉ là 1 phần nhỏ trog các tiện ích mà mình đang đc hưởng. Mình thx nhất hệ thống trường học đa cấp của Vin, ko phải lo xếp hàng đặt gạch hay khổ sở như các trường khác nữa rồi mn ạ, mà Vinschool cũng chất lượng thực sự. Mình thấy bác Vượng tuyệt vời quá cơ :)) khen nhiều quá sợ mn kêu mình đc bác Vượng cho ăn j mà quảng cáo mất

19. tinhcadembamuoi

Vc mn thích thế như vc son luôn. mình bh muốn đi xem phim đi gần nhất cũng phải 4km. bh có con nhỏ chả hớn hở như hồi xưa mà lúc nào cũng chỉ muốn nhanh nhanh về vs con. Mình phải tìm hiểu các dự án còn thô của Vinhome ms đc, quyêt tâm làm hàng xóm của mn nhé :)) mn cứ chờ đấy. Ko cần mn quảng cáo nh nữa :(( mình ưng Vinhome vs dịch vụ của Vin từ lâu lắm rồi

20. mommytony

mn cố lên nhé, mình ủng hộ mn nhiệt tình làm hàng xóm vs nhà mình. Có khi đến lúc mn ở Vinhome còn nhiều chương trình dự án mà Vin nghĩ ra cho cư dân nữa. Vì mình tin tưởng CĐT quan tâm cư dân lâu dài chứ ko phải chỉ có vài năm đầu mn ạ