Tâm sự Nên Tiếp Tục Hay Dừng Lại....

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Nhớ Rừng, 10/3/2016.

1. Nhớ Rừng

Nhớ Rừng Thành viên chính thức

Chào các mẹ!
    Cũng đã lâu lắm rồi em mời quay lại diễn đàn này. Lần quay lại này thực sự em rất cần lời khuyên chân thành từ các mẹ.
    Em thực sự đang rất rối.
    Em và người yêu yêu nhau cũng được hơn 4 năm. Em không muốn nói tới vấn đề tài chính hay năng lực của người yêu em. Dù có nghèo khó hay kém cỏi thì em cũng đã chọn yêu anh ấy.
    Nhưng vấn đề của em bây giờ là từ hai phía gia đình.
    Từ trước tới giờ gia đình em vốn không muốn em tiến tới với anh ấy. Không phải vì chê anh ấy nghèo hay ko có tài cũng như ko có nghề nghiệp gì. Mà vì gia đình anh ấy thực sự hơi phức tạp. Em cũng chẳng biết nói như thế nào. Nhưng mẹ anh ý bảo em là nhà tao toàn người ít học nên ăn nói thô thiển quen rồi. Em thì cũng không có ý gì với bme a ý. Nhưng với em gái anh ý là cả 1 vấn đề. Thực sự em ko chịu nổi tính tính của nó. Nó bằng tuổi em. Nhưng ăn nói thì em không tài nào chấp nhận được.
    Con giun xéo lắm cũng quằn. Cùng đi làm xa nên em ở với nó 1 thời gian. Nhưng không chịu nổi em phải chuyển ra ngoài với bạn. Mỗi lần đi làm dù ko muốn nghe nhưng nó nói như đập vào tai em vậy. Rồi thì cãi nhau cũng phải cãi, chửi nhau cũng phải chửi. Em không thể nhịn nổi nữa dù có là em gái người em yêu đi chăng nữa.
    Đến lần này chửi nhau với nó. Em muốn dừng lại tất cả. Có thể gặp và chửi nhau với nó nhưng để thành người nhà có lẽ ngoài sức chịu đựng của em.
    Nhưng các mẹ ơi. Người yêu em tốt lắm. Quan tâm và yêu em lắm. Em không muốn cắt đứt như thế này. Anh ý không làm gì có lỗi với em. Có lỗi hay chăng chỉ là do anh ý ko có quyền lựa chọn em gái, lựa chọn bố mẹ, chọn gia đình để sinh ra. Vì anh ý cũng không hợp với ai trong gia đình cả.
    Em bây giờ phải làm sao đây. Bất chấp hết để yêu hay dừng lại cho tương lai?
    Các mẹ khai thông cho cái não đang ùn tắc này của em với.
    Cảm ơn các mẹ nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nhớ Rừng
    Đang tải...

2. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Yêu không chỉ tốt là được, lấy nhau càng không thể cứ người tốt mới lấy làm vợ làm chồng.
    Nếu tốt mà cứ thích đánh chửi nhau thì không thể dùng cái tốt đó để làm bố của con mình.
    Đã lấy nhau thì phải sinh con đẻ cái, không thể để con chịu cảnh bm cãi nhau suốt ngày bạn ah. Đừng nên đánh liều nhé

Nhớ Rừng thích bài này.
  3. Nhớ Rừng

Đánh cãi chửi nhau là sao hả mẹ oanhoanh. Em và ny em chưa bao giờ đánh cãi hay nặng lời với nhau cả. Mâu thuẫn là từ phía em và em gái của anh ấy mẹ nó ạ :(

4. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Tốt nhất là dừng lại, vì nếu như trở thành vợ - chồng của nhau, thì ko thể có mỗi tình yêu được, còn những ng xung quanh nữa. Nếu như ko thể hòa hợp, thì dù yêu cũng sẽ rất khó sống, và dẫn tới nhiều thứ khác nữa

Nhớ Rừng thích bài này.
  5. Nhớ Rừng

Vì em nghĩ lấy chồng còn nhiều thứ xảy ra. Hoà hợp còn khó sống thì như em chắc chẳng sống nổi. Nhưng nếu có thể sống ở nơi khác thì liệu có được không mẹ nó. Em đang suy nghĩ theo hướng đó :(

6. titi_be

titi_be Thành viên tích cực

Khó lắm em gái ạ (chắc em ít tuổi hơn) lấy ck là lấy cả nhà ck, em bảo ở riêng nhưng như em nói thì điều kiện kinh tế của hai em ko tốt, sau có con rồi ntn? Khó khăn về kinh tế làm sao hạnh phúc? mà kể cả ở riêng thế lễ tết nhà có việc ko về nữa? Sau có con cái nó còn nhìn vào. Mà ko phải chứ thằng đàn ông bố mẹ nó còn bỏ đc thì mình là cái j.
    Yêu một chuyện cưới lại là chuyện khác, mâu thuẫn của e vs nhà đó có vẻ cug đỉnh điểm rồi, j chứ ng ta nghe con gái ng ta chứ ai nghe em. Trừ khi em bỏ cái tôi của mình làm lành vs cô em đó trc thôi

Nhớ Rừng thích bài này.
  7. dochoicaocap

dochoicaocap Thành viên rất tích cực

Dù bạn có rất nhiều chướng ngại vật, nhưng đến giờ này bạn vẫn yêu anh ấy. Chính tỏ bạn nên lấy người đó..

Nhớ Rừng thích bài này.
  8. huyenthu86

huyenthu86 Tỏi đen giảm men gan, mỡ máu,phòng chống ung thư

Không hiểu sao, đọc tiêu đề bài viết của bạn khiến mình nhớ đến 1 bài thơ này của Puskin:
    Em bảo: "Anh đi đi"
    Sao anh không đứng lại ?
    Em bảo: "Anh đừng đợi"
    Sao anh vội về ngay ?

Lời nói thoảng gió bay
    Đôi mắt huyền đẫm lệ
    Mà sao anh dại thế
    Không nhìn vào mắt em

Bây giờ mọi người khuyên bạn dừng lại bạn có tiếp tục đi không? Tình yêu không có lý lẽ gì hết, cũng chả chịu nghe lời ai cả đâu bạn ơi/
    Nhưng tớ tạm phân tích như này cho bạn hiểu nhé.
    - Chuyện qua rồi nhưng vẫn phải nói là bạn dại quá, người ta tránh tiếp xúc, tránh va chạm với em chồng càng nhiều càng tốt, đằng này bạn lại chấp nhận ở chung với em chồng khi chưa có thế gì cả. Bạn bị yếu vế là người yêu anh trai, chị dâu thì sẽ phải lấy lòng em chồng, nên một va chạm nhỏ thôi , rất có thể nó sẽ nghĩ là bạn ko được, không chịu nhường nhịn, ko chịu nịnh nó. Vậy là xong rồi.
    - Bạn có tình yêu, nhưng cưới là phải cưới cả nhà chồng cơ bạn ạ, chứ ko chỉ là lấy mỗi chồng. Nếu chuyện bạn mâu thuẫn với em chồng cũng chỉ là những chuyện vụn vặt của đám con gái chứ ko có gì ghê gớm đâu.
    Thì nên tiếp tục với điều kiện, ở riêng ngay sau khi cưới. Tốt nhất là chuẩn bị thuê nhà nếu ko có điều kiện mua nhà ngay lúc chuẩn bị cưới.

Nhớ Rừng thích bài này.
  9. Nhớ Rừng

Em đã nhắn tin bảo kết thúc. Nhưng anh ấy không chấp nhận các mẹ ạ. Em nghĩ thương anh ấy. Nhưng nghĩ tương lai thì lại... Em cứ loay hoay trong cái vòng này mãi thôi :((((

10. ngoclam24

ngoclam24 Bắt đầu tích cực

Em nghĩ rằng khi chị đã không thích một người rồi thì khó thể nào mà ép mình lấy lòng, nịnh nọt người đó dù cho nó là em gái bạn trai mình đi nữa, nên thôi tốt nhất là cứ tránh gặp mặt đi cho khỏe.

Ôi cái chuyện bà cô em chồng, không biết bao nhiêu mà kể. Gặp "bà cô" nào nhỏ tuổi hơn hoặc ngoan ngoãn nghe lời thì đúng là cái phước, còn không thì như mèo chó cắn nhau vậy. Mà chị làm gì để cô ta ghét chị như vậy? Đôi lúc chị cũng nên nhìn lại mình xem mình có điểm gì không đúng chị nhé, để tương lai sau này chị tránh đi những cuộc cãi vả với những người khác nữa.

Giờ tình cảm của chị với anh ấy, em nghĩ không nên chia tay vì chuyện như vậy đâu. Nhưng mà để cưới thì không thể, gia đình chồng không hợp sau khi cưới sẽ như cái địa ngục vậy đó chị.

Em nghĩ cách bây giờ là chị chỉ tập trung vào người yêu chị thôi, đợi sau này kinh tế đủ đầy thì hỏi anh ấy có muốn ở riêng không (cách thật xa nhà anh ấy nhé). Nếu anh ấy ok thì chị cứ thế mà triển, còn nếu không thì chị chơi chiêu vừa đánh vừa lùi đi, tìm một mối tốt hơn mà cưới chị nhé.

Đàn bà nên sống ích kỉ tí phải không chị, nghĩ cho mình trước đã. Mong chị vui và hạnh phúc.

Nhớ Rừng thích bài này.
  11. hoaphang7011

hoaphang7011 Bắt đầu tích cực

Nhiều cái bạn nói mâu thuẫn quá, bạn ấy không nhường nhịn, lành tranh với bạn rồi lại bán ấy tốt với em lắm, yêu em lắm. thực sự t thấy vậy. Cuộc sống gia đìn vợ chồng em chưa trải qua mà em nghĩ sau này còn nhiều vấn đề nữa phải nghĩ. Chị cần suy nghĩ kỹ hơn, yêu nhau hẳn là 2 người sẽ cùng hoàn thiện để hợp với nhau hơn. Nên hay không nên thì em nghĩ người ngoài cuộc như bọn em cũng không khuyên được, mà chị hãy dựa trên tình cảm anh chị bấy lâu, hiểu anh ý hơn để xem có tiếp tục hay không, gác lại chuyện 2 bên gia đình vì đúng là con người ta sinh ra không thể chọn được ba mẹ ạ. Căn nhắc thật kỹ chị nhé, mong chị có quyết định đúng đắn.

Nhớ Rừng thích bài này.
  12. Nhớ Rừng

Đúng thế mẹ nó nhỉ. Phụ nữ cả mà. Nghĩ cho bản thân nữa chứ.
    Thực sự thì bản thân mình không biết đã làm gì để ra cái nông nỗi như thế này. Nhưng thực sự nhìn vào thực tế thì không ai ưa đứa em gái của ny mình cả. Với cái tính đứng trên tất cả. tự cho mình cái quyền sai bảo người khác, không đúng ý thì chửi ng ta. Ăn nói như dân chợ búa (thấy ng ta hay ví ăn nói chua ngoa đanh đá như dân chợ búa chứ em ko có ý nói dân chợ gì đâu. Mẹ nó đừng hiểu sai ý e. Hì). Thử hỏi làm sao mình chịu nổi :((.
    Ngay cả anh trai còn gọi là nó, gọi ny là thằng. Mình không nghĩ là lỗi tại mình. Bởi con giun xéo lắm cùng quằn mẹ nó ạ :(((

Nghĩ mà buồn khi gặp ng ntn quá

ngoclam24 thích bài này.
  13. Nhớ Rừng

Mẹ nó đọc và hiểu sai ý em rồi. Hì hì. Em không nói ng ny em ko nhường nhịn lanh chanh gì mà. Vấn đề duy nhất là từ phía em gái ny e thôi mẹ nó ạ :(

hoaphang7011 thích bài này.
  14. hoaphang7011

hoaphang7011 Bắt đầu tích cực

Hj, đúng rồi ạ, em đọc nhầm mất rồi. Anh ý tốt vậy hơn nữa, tình yêu đến từ 2 phía , cuộc sống không phải là làm bằng lòng nhiều người, hòa chung vào đó, mình sống cả đời với chồng mình chứ không phải với họ, nói vậy cũng k phải là mình không phải tiếp xúc với gia đình anh ấy, mình cứ chân thành sống là được, dần dần họ sẽ cảm nhân được sự chân thành của mình, còn không, thì là do họ, mình đã cố gắng rồi chị ạ. Cố lên chị, chúc chị hạnh phúc!!!!

me_pe_chitNhớ Rừng thích.
  15. Nhớ Rừng

Cảm ơn mẹ nó nhé. Nói chung đi lấy chồng cũng phải nhờ may mắn thôi. Số khổ thì không thoát được mẹ nó nhỉ. Đành tới đâu hay tới đấy thôi. Nghĩ nhiều già nhanh chết sớm. Hì. Cứ từ từ mà sống mẹ nó nhỉ :)

16. check_book

check_book Thành viên rất tích cực

Qua cậu chuyện, mình thấy như thế này: Gia đình nhà trai không ưa bạn -- Nếu ưa đã không nói gia đình nhà tao .. thô thiển quen rồi. Gia đình nhà trai chưa tôn trọng con trai, em gái không tôn trọng anh trai: không tôn trọng nên em gái mới có cách hành xử như thế với ng yêu anh. Bạn trai bạn chưa có cách xử lý thỏa đáng để gia đình anh ấy tôn trọng bạn. Mình thấy vấn đề ở đây là: anh ấy có thể rất tốt với bạn, nhưng gián tiếp ko dàn xếp được gia đình làm bạn tổn thương nghiêm trọng. Nên cân nhắc mọi thứ để đưa ra quyết định nhé em gái. Mình chỉ qua cách hành xử để có một vài nhận định cá nhân thôi, xin lỗi nếu nhận định của mình sai nhé.

Nhớ RừngPapa2nhoc thích.
  17. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Nếu hồi trẻ mà biết cô sớm thì chắc cháu cũng được nhiều lời khuyên bổ ích hihi

oanhoanh4558 thích bài này.
  18. me_pe_chit

me_pe_chit Mẹ của Xuka

Lấy chồng rồi mới hiểu nhé bạn ơi.
    Yêu thì còn được chứ lấy thì đừng, trừ khi chồng bạn chấp nhận bỏ gia đình, 2 người vào nam hoặc đi đâu đó tách hẳn gia đình ra cơ. Nhưng nói chung vẫn làm liều lắm.
    Chứ lấy nhau về rồi, tới lúc con cái mình ra nữa mà suốt ngày chịu cảnh đáy thì chẳng chịu nổi đâu.

19. me_pe_chit

me_pe_chit Mẹ của Xuka

Chắc là bạn chưa lấy chồng đúng ko
    ? hi hi.
    Thế nên quan điểm vẫn thấy kiểu màu hồng mơ mộng lắm ^^

20. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Cô luôn khuyên các bạn được nhiều thứ đấy: hãy vào fb cá nhân của cô xem các bài viết

tkkh thích bài này.