Gấp.Gấp! Thuốc chống côn trùng đốt nào tốt?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi me cu bo, 5/5/2010.

1. Kanka

Kanka Thành viên sắp chính thức

Remos IB có phải tube xanh xanh không ạ? Loại này lúc trước em cũng mua về dùng. Nhưng thành phần vẫn có corticoid nên không dám dùng cho bé. Cho dzai già bôi cho đỡ phí thôi :rolleyes: :)).

Đang tải...

2. me cu bo

me cu bo Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó ơi cái này an toàn cho bé chứ, mà bé nhà m 7th có dùng đc k? Mua ở hiệu thuốc hả mẹ nó?

3. Mẹ QA

Mẹ QA Thành viên tích cực

Đúng là tuýp màu xanh. Thành phần của nó như sau :
    - Prednisolone Valerate Acetate 15,0mg
    - Crotamiton 500mg
    - Allantoin 20,0mg
    - I-Menthol 350mg
    - Isopropyl Methyphenol 10,0mg
    Mình ko có chuyên môn về y dược nên ko biết có corticoid trong thành phần của thuốc hay ko nên các mẹ cứ ra hiệu thuốc hỏi để được tư vấn thêm.
    Mình vẫn dùng loại này từ bé cho con nhà mình ( đến nay đã 5 tuổi ) cũng ko làm sao cả vì thỉnh thoảng mới bị muỗi đốt , bé thì bôi ít hơn, những nốt gần mắt thì để đến tối đi ngủ hãy bôi vì bôi ban ngày bé dụi tay lên chỗ ngứa xong lại dụi vào mắt sẽ bị cay vì thuốc nó tê tê bạc hà mà.
    Chắc là hiệu thuốc nào cũng có đấy, hiệu thuốc gần nhà mình bán 30.000 đ/tuýp.

4. Kanka

Kanka Thành viên sắp chính thức

Thế thì đúng rùi chị ạ. Prednisolone là một loại corticoid đấy. Viên "pret" bé tí và đắng ngắt thời chị em mình ngày xưa bị viêm họng vẫn hay uống ấy. Các vấn để của corticoid được nhắc đến nhiều lắm, chị vào google gõ từ khóa [tac dung phu cua corticoid hay tac hai cua corticoid] là ra liền.
    Đại khái là trên toàn bộ cơ thể, chỗ nào cũng gây tác hại thì phải [-(. Dùng cái này phải rất cẩn thận sao đó, đặc biệt không dùng cho trẻ vì gây bệnh lùn. (Từ khi có các khuyến cáo về corticoid trên báo, mẹ em hay kêu là 2 đứa lùn có phải do ngày xưa uống nhiều pret không nhỉ T"T).

Còn với các thuốc bôi ngoài da có chứa corticoid thì dùng cho trẻ con ( da mỏng, chưa có lớp bảo vệ) nó cũng sẽ hấp thu vào máu -> gây ra các td phụ như khi uống, hoặc gây teo da T"T.

Google từ khóa [corticoid ngoai da] sẽ ra nhiều kết quả đấy mẹ ạ.

P/S: Em vừa thử google thì ra cái ảnh này, có d/s mấy loại corticoid ạ. Tuy nhiên các loại corticoid thì nhiều lắm, tên nó có thể viết khác nữa đấy :<. Cái này chỉ có t/c tham khảo, không đủ hết các corticoid đâu ạ.

nguồn ảnh

Sửa lần cuối: 9/5/2010
    Mẹ QA thích bài này.
  5. mevabop

mevabop Bắt đầu tích cực

Thanks mẹ nó nhé, h mình phải ngừng dùng cái này cho con mới đc, đợt cho con đi khám da liễu bsi bảo bôi đc vết muỗi cắn mới dám dùng chứ cũng k dám tự í dùng, hjx

6. chung_thuy92

chung_thuy92 MẸ HAI NHÓC:TRÂN -- TÂM

cam on me no nhieu nha.minh se tim mua cho con minh .no cung toan bi muoi chi khap ca chan:p

7. meo yeu

meo yeu Thành viên tập sự

Cám ơn mẹ nó nhé. Hôm t7 mình gọi điện và mua được ở Đội Cấn rùi. Bôi vào xẹp nhanh thật, mau khô nữa nên không sợ bé quệt tiếp vào mắt hay cho vào miệng :finga:.

Ơ mà cái này ghi cả trị mụn trứng cá nữa hả mẹ kanka? Mẹ nó đã chuột bạch chức năng này chưa thế :cool:?

8. chocmun

chocmun Dương Nữ cung Thiên Bình

Tình hình là: Sạch bóng quân thù và không có mùi ạ. Tuy nhiên trong nhà tắm thì hôm qua thấy 1 chú bay lờ lững và bị đập chết tươi. Lý do chú ta bay vào có lẽ là nhà tắm mình xịt xong lại tắm, giặt, tóm lại là dội nước thì thuốc nó trôi mất, còn ở trong nhà xịt lên tường thì nó vẫn nguyên đó. Mình chỉ nghi ngờ là nhà mình vườn rộng mấy 00 mét như thế thì ko biết có được nổi 1 tháng không, thôi cứ chờ xem sao, cùng lắm thì tháng phun 1 lần. Cơ bản là thuốc này ko có mùi ạ.

9. me cu bo

Thế à? Mẹ nó xịt của hãng nào thế? bn tiền 1 m2.

10. phuongedu

phuongedu

Không biết các mẹ còn cần thông tin về thuốc bôi muõi đốt ko, nhưng mẹ mình làmbên thiết bị y tế, khi bé nhà mình đầy tháng, bị muỗn đốt, bà lấy tuýt thuốc mỡ phenagan hay phenergan bô vào vết muỗi đốt là đỡ ngứa ngay. Mình cũng mách nhiều mẹ để dùng rồi.
    Các mẹ thông thái thử check thông tin này xem nhé, bé nhà mình toàn dùng nó, và thấy ok. chờ tin các mẹ thông thái.

11. me cu bo

Cái này hồi m bầu bị ong đốt lên Bạch mai họ cho về bôi đó, công nhận hiệu nghiệm thật khồng hề thấy buốt nữa. M bị nóng trong mấy ngày nay chân bị phát ngứa bôi cái này cũng dịu hẳn k hề ngứa nữa. Thuốc này tốt nhưng k bít co dùng an toàn cho bé không.

12. phuongedu

phuongedu

Chính xác đấy, 2 bé nhà tớ dùng từ khi còn 1 tháng tuổi, dì tớ bị ong đốt bôi cũng đỡ buốt ngay, mẹ chồng tớ trước làm ở cty thiết bị y tế nên tớ thấy mẹ bôi cho bé nhà tớ từ lúc 1 tháng tuổi nên yên tâm vô tư bôi. tẩt nhiên là muỗi đốt mới bôi, còn bình thường chỉ bôi Bepanthen thôi.

13. hilo2611

hilo2611 Thành viên tích cực

con trung dot

minh moi mua cho con dung thu SkinBibi cua Duoc Pham nam ha, thay cung do~ ma la loai thao duoc, chac be bi con buom phan buom dau vao quan ao nen di ung do het ca 2 ben dui, hnay thay cac vet man do da tai tai di roi cung tot cac me dung thu xem, 14k/tuyp 10g

14. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

Ðề: Gấp.Gấp! Thuốc chống côn trùng đốt nào tốt?

Các mẹ ơi, con e đi học bị muỗi chích 2 quả vào dưới lông mày, mắt sưng tướng lên, sưng húp cả mắt, có bé nào bị thế k? e định bôi Eumovate k biết có đc k >

15. Me Ngoc Nghe

Me Ngoc Nghe Thành viên tập sự

minh 2 dua con deu dung dau chong muoi cua joonson (nho la be tren 6 thang day).ong xa nha to la chuyen gia ve moi truong ,nam nao cung co vai lit thouc diet muoi tu nuoc ngoai gui ve ,loai cua anh va an do tot nhat .phun thuoc muoi tot nhat nen cho con lanh di hai ngay ban a. neu nha ban o thanh hoa to gui thuoc cho ma phun.

16. me cu bo

Rất cảm ơn ý tốt của chị nhưng nhà em ở Hà Nội ah, và em cũng đã gọi người phun thuốc diệt rùi. Đỡ hẳn chẳng còn bị đốt nữa

17. vuha14

vuha14 Thành viên chính thức

Bạn thân mếm, khu vực quanh nhà bạn nhiều muỗi và côn trùng thì thật sự sẽ ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống nhất nhiều đặc biết là các bé khi bé ngủ, học bài và vui chơi thì không gian an toàn sạch sẽ là điều kiện cần thiết để bé phát triền tâm lý và sức khỏe lên bạn có thể tham khảo các giải pháp sử dụng CỬA LƯỚI CHỐNG CÔN TRÙNG rất hiệu quả căn phòng an toàn 100% và rất rẻ bạn chỉ lắp đặt 1 lần và sử dụng mãi mãi

18. nhantranda196

nhantranda196

Nhà em hay dùng cái Remos để bôi muỗi cắn cho bé.