Thông tin: Có Nên Cho Con Học Chữ Trước Khi Vào Lớp 1 ???

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi dauan104, 13/4/2016.

1. dauan104

dauan104 Thành viên tích cực

Nói về việc dạy chữ trước khi con vào lớp 1 – TS Vũ Thu Hương

1. Vì sao các bà mẹ lại đưa con đi học chữ trước?

Thực sự thì bên cạnh tâm lý thích khoe con (tâm lý sính bệnh thành tích) của không ít các vị phụ huynh, các cha mẹ còn có tâm lý quá lo lắng cho con. Các cha mẹ sợ rằng con sẽ thua kém bạn bè, sẽ chán nản và thiếu tự tin. Vì thế, biết rõ ràng là nếu con có học trước thì vào con sẽ vẫn học lại từ đầu, các cha mẹ vẫn đầu tư cho con đi học.

2. Việc này thực sự có ý nghĩa đối với trẻ hay không?

Tôi xin phép được nói thằng là KHÔNG. Con trẻ có tận 5 năm để làm quen dần với việc học hành. 5 năm tiểu học đó, nếu đọc kĩ luật giáo dục, chúng ta sẽ thấy, mục tiêu giáo dục chủ yếu là cho các cháu LÀM QUEN. Như vậy, việc học trước khi vào lớp 1 không những là thừa mà còn có nhiều hệ lụy khác như làm cho các bé sợ học, ghét học, chán nản và phá phách. Đó là tôi còn chưa tính đến những hệ lụy khác mà trẻ sẽ gặp phải về sức khỏe khi phải học quá sớm.

3. Nhiều bố mẹ cũng đã kiên quyết không cho con đi học nhưng khi vào năm học, các bạn biết đọc, biết viết rồi còn con mình thì không. Cô giáo kết luận chậm. Còn con thì không thích đi học… Làm thế nào trong tình huống này?

Thực ra, bài học sẽ xoay đi xoay lại nhiều lần và các cháu sẽ học dần dần chứ không thể biết ngay lập tức.
    Còn câu hỏi: Ứng xử thế nào trong tình huống này thì tôi trả lời là: Kiên nhẫn. Con gái tôi khi đi học cũng bị cô giáo chê bai hết việc này đến việc khác. Tôi nhớ rằng họp phụ huynh đầu năm học lớp 1, tôi nghe cô giáo chê con tôi mọi điểm, cháu chỉ được khen duy nhất có ăn ngoan và ngủ ngoan. Nhưng cho đến giờ, khi đã học gần hết lớp 10, tôi thấy cháu không hề có vấn đề gì về chuyện học hành, cháu luôn vững vàng, học tập nghiêm chỉnh, nhận thức rõ ràng việc học là quyền lợi và nghĩa vụ tối cao của mình.

4. Có nhiều phụ huynh lo rằng nếu không dạy trước, con đi học khi các bạn đã biết hết, con sẽ tự ti và chán ghét học. Ý kiến của chị về việc này?

Thật ra, bọn nhỏ hoàn toàn không nhận thức được thế nào là điểm cao và điểm thấp, thế nào là giỏi và dốt vì lớp 1 các cháu mới bắt đầu học lớn hơn và nhỏ hơn.Vì thế, mọi việc tự ti hay tự tin là do cha mẹ cả.
    Ví dụ nhé: Một em bé mang điểm kém về đưa cho mẹ xem, người mẹ đó thấy vậy quát ầm lên hoặc đánh mắng em bé. Khi đó em bé sẽ ngay lập tức nhận ra mình vừa bị điểm xấu và bé sẽ cảm thấy rất xấu hổ. Nếu mẹ em bé lại bảo: ừ không sao, mai cố gắng thì con sẽ giỏi hơn, thì em bé đó sẽ thấy bình thường và lại vui vẻ đến lớp vào ngày mai.
    Như vậy, trẻ em tự tin hay tự ti đều do thái độ hành xử của cha mẹ chứ không phải là việc cháu được điểm mấy ở lớp. Các cháu mới bắt đầu đi học nên chưa hiểu được mấy, các cha mẹ rất cần biết điều này.

5. Nếu là chị, chị sẽ làm gì khi có con chuẩn bị vào lớp 1?

Điều con sẽ gặp phải là sự khó khăn khi đổi môi trường học tập, những khác biệt giữa tiểu học và mầm non. Cha mẹ cần thiết phải cho con làm quen với việc này, cho con qua trường tiểu học, giới thiệu cho con mọi thứ, cùng con đi sắm đồ dùng học tập, trò chuyện cùng con về cấp tiểu học. Ngoài ra, cha mẹ cũng rất cần chuẩn bị trước kiến thức và tâm lý để chiến đấu cùng con cấp tiểu học. Cha mẹ hãy biến trường học thành lâu đài mơ ước để con hào hứng đến trường thay vì sợ nó như cọp vì bài tập và vì điểm số.
    Với cấp tiểu học, việc quan trọng nhất mà cha mẹ phải lo lắng dạy con suốt 5 năm học hành đầu đời là:
    – Dạy con biết học là nhiệm vụ của mình.
    – Dạy con biết học là quyền lợi to lớn của con.
    – Dạy con học tập trung.
    – Dạy con biết tự giác học bài.
    – Dạy con biết tự chăm lo cho bản thân khi không có cha mẹ ở bên cạnh.
    – Dạy con biết tự ứng xử, ứng phó trong các tình huống và đặc biệt là các tình huống nguy hiểm.
    ….
    Nhiệm vụ có rất nhiều nhưng nói chung, các cha mẹ phải tách bạch rõ ràng: Học là việc của con, và con đủ sức theo đuổi mọi việc. Đừng nghĩ con quá bé bỏng mà làm hộ con mọi việc, như vậy sẽ chỉ làm hại con mà thôi.

Các mẹ đọc xem có phù hợp với quan điểm của các mẹ không? rồi tự mình đưa ra quyết định có nên cho con học chữ trước khi vào lớp 1 không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dauan104
    Đang tải...

2. dauan104

Mình thuộc nhóm các mẹ có tâm lý lo lắng. Sợ con sẽ chán nản và thiếu tự tin khi vào lớp khi đa số các bạn biết đọc rồi, con mình chưa biết gì.
    Nên mình vẫn cho con học chữ trước khi vào lớp 1, nhưng mình cho con học thời gian dài, từng ít một, không gấp rút.

Sửa lần cuối: 15/4/2016
  3. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Trường công là vậy đó, mình nghe dát cả tai, cũng mệt lắm, con bé thứ 2 vào trường tư sẽ ko cho học gì hết, các cô phải có nhiệm vụ dạy các con, đó là nghề của các cô, còn mình sẽ có trách nhiệm khác với xã hội, vậy thì tại sao mình lại phải kèm và dạy con. Dĩ nhiên có sự phối hợp 2 bên là tốt, nhưng thiết nghĩ nếu quan tâm quá nhiều thì con sẽ ko tự giác.

dauan104 thích bài này.
  4. anonymouss

anonymouss Bắt đầu tích cực

bây h hầu như đều cho đi học trước hết cả

dauan104 thích bài này.
  5. dauan104

Mình đồng ý mn nói chuẩn: " nếu quan tâm quá nhiều thì con sẽ ko tự giác ".

Chơi mà học thích bài này.
  6. dochoicaocap

dochoicaocap Thành viên rất tích cực

Học trước thì còn gì hứng thú nữa, chuẩn! Mình đã thử với con mình

7. Mẹ Huyền

Mẹ Huyền Bắt đầu tích cực

"Quả tới ngày sẽ chín",mình không cho bé học trước(cũng có dạy nhưng bé không hợp tác) nên kệ. Giờ bé sắp xong lớp 1 rồi mà đọc báo Nhi Đồng ầm ầm. Các mẹ không phải lo lắng quá đâu,không phải bỗng dưng trẻ 6 tuổi vào lớp 1 để bắt đầu ê,a từng con chữ.

8. xuxu3003

xuxu3003 Mỹ phẩm Handmade

mình cũng ko muốn cho con học trước, thỉnh thoảng bé hứng thì nghe mẹ dạy còn hầu như là chểnh mảng, để mẹ tự độc thoại, tính ra kệ con , cho con có cái gọi là tuổi thơ hồn nhiên, phát triển theo đúng tuổi

9. dauan104

Thế cho nên lúc đầu mình định không cho con đi học trước, nhưng lại thấy lo.:(

10. phac

phac Thành viên chính thức

Mình nghĩ là cứ để các bé vui chơi thoải mái trước khi đi vào học chính thức rồi sau khi đi học chính thức sẽ kèm các cháu sau.

11. dodongcuongthinh

dodongcuongthinh http://dodongcuongthinh.com

mình thấy nên học dạy kèm ở nhà, còn đi học thì ko cần đâu. ba mẹ tự dạy đc mà

12. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Vừa học vừa chơi kiểu vào đầu tới đâu thì vào mẹ nó nhỉ :). Mình thì ngại dạy lắm, trăm sự nhờ cô giáo ở trường mầm non thôi :D

13. mehoatrau0510

mehoatrau0510

Với cấp tiểu học, việc quan trọng nhất mà cha mẹ phải lo lắng dạy con suốt 5 năm học hành đầu đời là:
    – Dạy con biết học là nhiệm vụ của mình.
    – Dạy con biết học là quyền lợi to lớn của con.
    – Dạy con học tập trung.
    – Dạy con biết tự giác học bài.
    – Dạy con biết tự chăm lo cho bản thân khi không có cha mẹ ở bên cạnh.
    – Dạy con biết tự ứng xử, ứng phó trong các tình huống và đặc biệt là các tình huống nguy hiểm.
    Cũng nan giải

14. dauan104

Hết học kỳ 1. Bạn học trước cũng bằng bạn học sau. Đứa thứ 2 mình phải xem xét lại trước khi cho vào lớp 1.

15. rongvang1505

rongvang1505 Thành viên rất tích cực

Chào các mẹ.
    Con gái tớ vừa vào lớp 1 năm vừa rồi tớ không cho đi học thêm trước đâu, có dậy con cách nhận mặt chữ. Ban đầu cũng băn khoăn lắm là có nên cho học trước hay không nhưng vì sau đánh liều kệ không cho đi học.
    Bạn ý vào lớp 1 nửa năm đầu thì cũng vất vả thật đấy nhiều bạn học trước biết trước. Nhưng nửa năm sau con có sức bật vươn lên rất khá. Mình nghĩ nửa cái kỳ đầu là để cho con biết đọc biết viết đấy các mẹ không nhất thiết phải chạy đôn chạy đáo cho con học trước đâu, sang đầu kỳ hai là có sự phân cấp rõ ràng con bạn có học được hay không học được cũng từ đây sẽ rõ hơn nhé. Kỳ 1 con có cầm bút chưa đúng hay chậm 1 chút cũng nên kiên trì rồi sẽ ok thôi.

16. tommytrant20

tommytrant20 sống vì con e tươi lai chúng ta

mình nghĩ học tiếng việt cứ cho con theo học trường nào củng được gần nhà là tốt nhất không cần trường điểm gì.
    còn sau khi nhận thức của be trưởg thành tí nên bồi bổ cho con cái mình ngoại ngữ ít nhất 2 3 thứ tiếng.
    minh đi làm và xã hội củng chứng minh rằng 22t ra trường trong tay có 2 3 ngoại ngử ( giỏi 1 cái 2 cái kia tàm tạm thôi ) bằng cao đẳng trường tư thục hay tư nhân ko danh tiếng thì còn cái vẫn có bước phát triển tốt.

17. hoptacthuongmai

hoptacthuongmai Thành viên chính thức

Bạn học trước cũng bằng bạn học sau thôi

18. tommytrant20

tommytrant20 sống vì con e tươi lai chúng ta

làm gì có chuyện học trước lai bằng người học sau được bạn ( trừ khi người hoc sau là thiên tài :D )
    hoc trước biêt trước trưởng thành sớm cha me cày lo dc cho con đi du học luôn :D

19. mehancoi93

mehancoi93 Thành viên nổi tiếng

E cũng lo ko biết thé nào con gái e t9 lớp 1 e đang dạy cháu ở nhà tập viết ko biết có nên cho con đi học thêm trc hay ko vì chỉ sợ dạy ko đúng cách - chỉ vậy thôi chứ ko nặng thành tích

20. dongbao

dongbao Thành viên tập sự

Không ai hiểu con bằng cha mẹ. Nếu con bạn ý thức học,tiếp thu kiến thức tốt.Thì theo mình cũng ko cần cho bé học thêm đâu.:D