Báo cáo thành viên mới - Có mẹ nào cần hỏi thông tin các bệnh về mắt thì vào đây nhé

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi bac sy mat, 9/1/2010.

1. dualuoi

dualuoi Thành viên tập sự

Ðề: Báo cáo thành viên mới - Có mẹ nào cần hỏi thông tin các bệnh về mắt thì vào đây nhé

Chào bác sĩ,
    Bé nhà em bị lây đau mắt đỏ từ em. Do bé mới hơi bị đỏ mắt bên trái nên em mới dùng nacl 0,9% rửa mắt cho bé nhiều lần trong ngày. Em đọc thấy trên mạng có 1 số mẹ dùng Argyrol cho bé khi bị đau mắt đỏ. Em có nên dùng thuốc đó cho bé không? Bé nhà em mới được gần 3 tháng tuổi. Em dùng nước muối rửa cho bé nhiều lần trong ngày có sao không ạ? Nếu dùng được Argyrol thì cách dùng thuốc như thế nào? Bác sĩ giúp em với nhé. Em cảm ơn bác sĩ.

Đang tải...

2. bac sy mat

bac sy mat Thành viên sắp chính thức

Ðề: Báo cáo thành viên mới - Có mẹ nào cần hỏi thông tin các bệnh về mắt thì vào đây nhé

Argyrol chỉ nên dùng khi bé mới sinh để vệ sinh mắt, mũi cho bé thôi. Bạn chưa nói rõ tình trạng mắt bé hiện nay thế nào nên mình chưa thể có lời khuyên chính xác cho bạn được. Bạn đang dùng NaCl 0,9% cho bé là rất chính xác, có thể nhỏ nhiều lần trong ngày. Mình cũng đã từng điều trị cho một số bé mới chớm bị viêm kết mạc chỉ dùng nước muối sinh lý thôi cũng đã hết rồi. Để chính xác nhất bạn cho mình biết bệnh của bé hiệnnay thế nào nhé.

3. dualuoi

Hiện giờ mắt bé hơi đỏ và thỉnh thoảng có 1 chút gỉ mắt thôi ạ. Em thấy từ hôm qua đến giờ có vẻ mắt bé hơi bớt sưng 1 chút. Bác sĩ ơi, em bị đau mắt trước bé 1 ngày và bị nặng hơn bé nhiều, ngày đầu tiên mắt em sưng đỏ và có rất nhiều gỉ mắt, em nhỏ nước muối và nemydexan thì đến ngày thứ 2 thấy mắt đỡ gỉ và đỡ sưng hơn 1 chút nhưng em lại bị dị ứng (em đoán là dị ứng với nemydexan vì em cơ địa dị ứng với đa số các loại kháng sinh, lần sinh bé thứ nhất em bị sốc phản vệ với ks suýt chết) nên e không dám tiếp tục nhỏ nemydexan nữa.

Hiện em bị nổi mề đay khắp người, mắt vẫn đỏ nhưng em không dám dùng thuốc gì ngoài nước muối để rửa mắt vì em sợ bị dị ứng tiếp và cũng vì bé bú mẹ hoàn toàn, em sợ dùng thuốc sẽ không cho con bú được. Bác sĩ cho em hỏi nếu không dùng thuốc thì bệnh đau mắt và dị ứng của em có tự khỏi được không ạ vì em rất muốn con vẫn được bú mẹ.

Em cảm ơn bác sĩ nhiều, mong sớm nhận được lời khuyên của bác sĩ.

4. dualuoi

Bác sĩ cho em hỏi là nếu em đã dừng dùng thuốc được 1 ngày rồi mà mề đay mẩn ngứa vẫn càng ngày càng mọc nhiều thì có phải là em bị dị ứng với thuốc đấy không? Ngoài thuốc nemydexan ra em không ăn uống hay tiếp xúc với gì khác thường cả.

5. bac sy mat

Chào bạn,
    Trước hết bạn cứ tạm thời nhỏ nước muối sinh lý cho bé đi đã và theo dõi thường xuyên. Bạn cứ tích cực nhỏ vào, nước muối sinh lý rất lành nên có thể nhỏ mắt nhiều lần trong ngày. Nếu bé có dấu hiệu bị nặng hơn thì báo cho mình.
    Rất có thể bạn bị dị ứng với kháng sinh có trong Nemydexan (neomycine). Nếu bạn mới ngừng nhỏ 1 ngày thì chưa thể hết ngay được. Tốt nhất bạn nên ăn nhiều hoa quả có vitamin C, vừa nhanh hết dị ứng, vừa nhanh hết đỏ mắt. Bạn nên dùng thuốc để điều trị cho dứt điểm. Tuy nhiên bạn dị ứng với nhiều loại kháng sinh nên việc dùng thuốc sẽ khá khó khăn. Tốt nhất bạn ra cửa hàng thuốc mua mấy lọ thuốc sau: Tobradex, Vigamox, Ofloxacin rồi cầm lên khoa dị ứng của bệnh viện Bạch mai nhờ ở đấy làm test dị ứng cho bạn với những thành phần của các loại thuốc trên, nhân tiện nhờ họ xem giúp mề đay của bạn (làm dịch vụ). Loại nào không có phản ứng dị ứng thì có thể dùng được. Bạn làm test đi rồi báo lại cho mình kết quả rồi mình sẽ hướng dẫn sử dụng thuốc.
    Trong khi chưa nhỏ được thuốc gì thì bạn cứ nhỏ nước muối sinh lý, ăn hoa quả có nhiều Vitamin C nhé.

6. Birua

Birua Thành viên tích cực

Chào bác sỹ
    Cháu bé con em gái mình bị đau mắt đỏ lây từ hàng xóm. Bé 11 tháng thì nên dùng thuốc gì? Bé đang được nhỏ nước muối sinh lý thôi
    Cám ơn bác sỹ

7. dualuoi

Cảm ơn bác sĩ, 2 mẹ con cháu nhờ tích cực nhỏ nước muối nên đã gần khỏi đau mắt rồi. Chiều nay em cũng đã vào khoa dị ứng của bv Bạch Mai khám và được cho thuốc rồi ạ.
    Chúc bác sĩ thật nhiều sức khỏe và may mắn. Em cảm ơn bác sĩ.

8. bac sy mat

Mắt bé bây giờ thế nào bạn? Buổi sáng dậy có nhiều dử mắt không, mắt có sưng và chảy nước mắt nhiều không?

9. Me Ngoc Nghe

Me Ngoc Nghe Thành viên tập sự

chao chi !em da nho thuoc cho con theo huong dan cua chi nhung chau van khong khoi.hom nay em cho chau di kham lai o vien mat cua tinh ,bs van ket luan :viem ket mac di ung va cho don sau
    1, Lartadin 20 vien nay 2 vien chia 2 lan
    2, vitamin 3B 20 vien ngay 2 vien chia 2 lan
    3, Dicortineff 1lo 5ml tra mat 6 lan/ngay.
    chi xem va tu van giup em voi nha.em lo qua chi ah.cu the nay chang biet khi nao chau moi khoi, con hoc hanh gi duoc. chi giup em voi nha. em mong tin chi. em cam on chi nhieu !

10. bac sy mat

Chào bạn,
    Như mình nói trước đây, viêm kết mạc dị ứng rất lâu khỏi. Đơn thuốc bác sĩ kê cho bạn hoàn toàn có thể dùng tốt được.
    Không biết bạn ở tỉnh nào? Tuy nhiên nếu bạn ở gần Hà Nội thì tốt nhất vào thời điểm này nên đưa bé đến bệnh viện Tai Mũi Họng Trung Ương để là biện pháp giải mẫn cảm. Vì dị ứng là phản ứng của cơ thể với một dị nguyên nào đó trong môi trường sống của bé, tại BV này họ có phương pháp để tìm ra và giúp bé thích nghi với dị nguyên đó mà không bị dị ứng nữa.
    Chúc bé mau khỏi.

11. Me Ngoc Nghe

Me Ngoc Nghe Thành viên tập sự

Em Thanh Hoa chi ah . Vi xa Ha Noi nen chua dem con den vien Tai Mui Hong tw duoc . em se co gang. Em cam on chi nhieu.

12. haitintin74

haitintin74 rất thơm & thơm rất lâu..

ui
    cho tớ tham gia với nhé.
    thanks
    nice day.

13. thonhim

thonhim Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình gần 5 tuổi đã bị cận 11 độ rồi, lúc phát hiện ra là hơn 9.5 độ. Mình vẫn cho con đi khám định kỳ thì bs kê thuốc kideye, hiện tại bé đeo kình 10 độ. Bạn có thể tư vấn giúp có loại thuốc nào hạn chế được việc tăng độ không? Ngoài ra thì có phương pháp nào để chăm sóc mắt cho bé tốt không? Mình lo lắm mới hơn 1 năm đã tăng gần 2 độ rồi. Con còn chưa phải học hành gì cả, sau này không biết còn tăng lên bao nhiêu nữa.

14. sadmoon1938

sadmoon1938 Bắt đầu nổi tiếng

Chào bác sỹ.
    bé nhà em được hơn 1 tuổi, bị đau mắt hột, em đưa đi khám bác sỹ cho thuốc mỡ tetraxilin và sunfaty len nhưng em chỉ nhỏ thuốc còn thuốc mỡ thì chỉ tra 4 ngày vì sợ ảnh hưởng tới răng của bé. Nay em thấy mắt đỡ hột nhưng vẫn còn và thỉnh thoảng vẫn dụi mắt, mắt hơi sưng. Bác sỹ cho em hỏi tetraxilin nhỏ lâu ảnh hưởng nhiều không ạ và làm sao chữa triệt để bệnh mắt hột, Cảm ơn bác sỹ

15. Cuango

Cuango Bắt đầu nổi tiếng

Cho em oánh dấu nhé. Tks mẹ chủ topic

16. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

đúng là mắt của trẻ giờ cần đc giữ gìn chứ công nghệ thông tin càng phát triển thì thị lực càng kém

17. Thuonggle

Thuonggle Thành viên tập sự

chào bác, cháu năm nay 17t, cháu bị cận đầu năm lớp 11, bây giờ cháu cận 1 độ. cháu không đeo kính. bác sỹ có thể chỉ cho cháu thuốc gì làm sáng mắt và giảm độ cận được không ạ? đắt cũng được bác ạ tại vì cháu không muốn đeo kính hay mổ, cháu cảm ơn ạ.

18. mekutipong

mekutipong Thành viên sắp chính thức

Ôi hình như bác sĩ không còn theo dõi đề tài này nữa ah? Con nhà em 22 tháng tuổi. sau 1 chấn thương khoảng 4 tháng trước giờ phát hiện đục thủy tinh thể, mới phẫu thuật. Mắt chấn thương đã có biếu hiện hơi lác thì gia đình mới phát hiện được để cho đi thăm khám. Bác sĩ cho hỏi khả năng phục hồi thị lực của cháu như thế nào và có thể cho em biết chu trình điều trị mắt cho cháu sẽ diễn ra thế nào không? Liệu thủy tinh thể nhân tạo vừa thay có được lâu dài không và khoảng bao nhiêu năm? Nhờ bác sĩ tư vấn thêm cho cách chăm sóc, dinh dưỡng và tập luyện mắt cho cháu để tốt cho thị lực của cháu,

19. suckhoetot01

suckhoetot01 Thành viên tập sự

Khi bị vẩn đục dịch kính , người bệnh cảm thấy như có ruồi bay trước mắt nhất là khi nhìn vào tờ giấy trắng hay bức tường trắng. Mức độ nguy hiểm của bệnh:

Nguồn: http://kenhsuckhoe.vn/chuyen-de/van-duc-dich-kinh/

20. hoamattroi352

hoamattroi352 Thành viên tích cực

Bsy cho minh hoi con minh jo 2 thang tuoi, bé bị đau mắt mà ko bit co fai đau mắt đỏ ko, m thấy hơi tấy đỏ thôi, hôm nay ngày thứ 3 thì lan sang mắt còn lại, m vẫn nhỏ nc muối và sữa mẹ cho bé. M đang lo lắng ko bjt co vấn đề j ko, vì bé còn nhỏ qá và làm tn cho khỏi, bsy tư vấn giúp m!!!