Làm thế nào khi con mới học lớp 12 mà đòi đi xe máy đến lớp!

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi MinhTan11, 6/10/2010.

Tags:
  1. MinhTan11

MinhTan11 Thành viên tập sự

Các bạn ơi mình đang đau đầu quá, thằng cu lớn nhà mình năm nay mới học lớp 12 mà tự nhiên dở chứng đòi đi học bằng xe máy ( tự đi) mình không cho thế là cu cậu suốt ngày ủ rũ chẳng chịu học gì cả, mình đã phân tích chán chê rồi nhưng cu cậu không nghe, cứ nói là ở lớp con bây giờ bao nhiêu bạn đều tự đi xe máy đến trường có sao đâu. Mình đang phân vân không biết xử lý như thế nào. Có bạn nào rơi vào hoàn cảnh như mình, có cao kiến gì thì tư vấn cho mình với nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MinhTan11
    Đang tải...

2. HoangAnhHaNoi

HoangAnhHaNoi Thành viên tập sự

Ðề: Làm thế nào khi con mới học lớp 12 mà đòi đi xe máy đến lớp!

Trẻ con bây giờ gớm lắm, thích cái gì thì đòi cho bằng được, nhất là ở cái độ tuổi ẩm ương này, sắp thi tốt nghiệp và đại học rồi, nó mà không chịu học trượt thì chết. Theo mình thì đành phải chiều thôi bạn ạ

3. bemiu

bemiu 0982 836 433

Con chị học ở trường nào mà dám kêu là nhiều bạn đi xe máy đến trường? Con chị đã có bằng lái xe chưa? Thường thì hs đang học lớp 12 chưa có bằng vì chưa đủ 18 tuổi nên ở tất cả các trường phổ thông đều cấm học sinh đi xe máy đến trường. Do vậy ko thể là nhiều bạn như con chị nói được mà nó chỉ là số ít những cô chiêu cậu ấm đc cha mẹ nuông chiều cho đi học bằng xe máy. Mà tất cả những trường hợp đi xe máy đến trường đều phải gửi xe ở ngoài trường học (vì trong trường cấm hs đi xe máy mà) nên càng tạo điều kiện cho hs dễ bề trốn tiết, bỏ giờ, tụ tập quán xá và chơi game. Mà em nói thật nhé, ko chỉ những quán game làm con hư đâu, những nơi như quán nước gần trường học cùng làm con dễ hư vì đó là nơi tụ tập của những học sinh trốn tiết vào đó để bài bạc, chửi bậy, thuốc lá...

Em nói từ kinh nghiệm ở trường em, ở trường em tuyệt đối cấm hs đi xe máy và tụ tập quán nước. (tất nhiên vẫn có những trường hợp hs cá biệt cố tình luồn lách để vi phạm)

4. bemiu

bemiu 0982 836 433

Chiều con như thế này là hại con đấy chị ơi. Càng ở tuổi ẩm ương thì càng phải dạy con chứ ko thể chiều theo ý thích của con được.

5. trang_muon68

trang_muon68 Thành viên chính thức

Rất thông cảm với bạn vì chính mình cũng đang ở trong hoàn cảnh này! Cô nhóc nhà mình học xa nhà gần 10 km bt cháu vẫn đi xe đạp đến trường nhưng những khi trời mưa cháu lại phụng phịu đòi đi xe máy . lúc đầu bực quá mình mắng cháu một trận ,nhưng sau thấy mình nóng quá nên tối cháu về lại phải gặp riêng xin lỗi cháu rồi nhẹ nhàng phân tích cho cháu nghe, nhưng nghe chừng cũng chưa thoải mái lắm vẫn còn phụng phịu. các mẹ có cao kiến gì vào giải vây cho chúng tồi với !

6. Conongchamchi1

Conongchamchi1 Thành viên tập sự

Mình có 1 cô bạn, hai vợ chòng lam cong ch­uc, nha co ca o to lan xe may nhung cuoi cung van phai cho con di xe may di hoc day

7. long84

long84 Bắt đầu tích cực

cho trẻ sung sướng sớm quá, sẽ dễ sinh hư, sau cái xe máy rồi sẽ là cái gì, lại cái chiêu " bỏ cơm". "bỏ học", bảo nó học cho giỏi sau này kiếm tiền thích mua gì thì mua. Mua sách vở học thì thoải mái, thỉnh thoảng cho tiền đi chơi với bạn bè cũng ok, nhưng nhưng cái mắc tiền thì chưa nên

8. titi_shop

titi_shop Thành viên tích cực

Em chua gap truong hop nay nhung hoi em hoc lop 12 em cung doi di xe may ma, co sao dau cac me, no chi la phuong tien di lai de dang thoi, tat nhien chi can phai hieu con minh, muc dich doi di xe may la gi
    Chuc chi tim ra duoc "phuong an"
    ;)

9. mrphantuan

mrphantuan Banned

Bạn cần phải có nguyên tắc dạy con .Đó là : không được nao núng hay vì thương con quá mà hành xử sai lầm.Nguyên tắc là nguyên tắc bạn à , bây giờ bạn nguyên tắc với con cái chính là hướng cho con cái hướng đi đúng.
    Việc đi xe đến trường ở lớp 12 là chưa được , và bạn hãy để con bạn tự hình thành suy nghĩ rằng , không nên đòi hỏi bố mẹ những chuyện không thể như thế này!

10. muadongyeuthuong

muadongyeuthuong Thành viên chính thức

tốt nhất bạn nên để cái xe làm phần thưởng đại học! Chứ mua bây giờ thì chỉ đua đòi chúng bạn thôi!@@