Kinh nghiệm: Tiết Kiệm 2 Triệu Mỗi Tháng Với Mức Lương 8 Triệu

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi ms.gloria, 6/5/2016.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. ms.gloria

ms.gloria Thành viên tích cực

(Bài viết chỉ mang tính tham khảo cho các chị em chưa có gia đình thôi ạ)
    Em đang là nhân viên văn phòng ở Hà Nội, ra trường từ năm 2014.
    Mức lương hiện tại của em là 8tr1 trừ bảo hiểm khoảng 400k thì mỗi tháng thực nhận về khoảng 7tr7.
    Mỗi tháng em vẫn cố gắng dành dụm ra được 2 triệu với những khoản chi tiêu cố định hàng tháng như dưới đây:

- Tiền thuê nhà: 1800k
    - Tiền điện: 3.3k/ 1 số điện = 300k/ 1 tháng
    - Tiền nước: 120k (60k/1 người)
    - Tiền cho em tiêu vặt: 1000k/ 1 tháng
    Đây có lẽ là khoản tốn kém nhất của em mỗi tháng vì ở với em trai nên tiền nhà em lo cả cho 2 chị em luôn mà không xin thêm bố mẹ nữa. Thêm vào đó là mỗi tháng cũng cố gắng phụ giúp bố mẹ bằng cách cho em trai tiền tiêu vặt nên bố mẹ không phải lo chi phí hàng tháng cho 2 chị em nữa mà chỉ phải lo học phí 1 năm 2 kì cho em thôi.

Bù lại khoản chi phí trên, em không phải lo gì đến việc ăn uống vì bố mẹ gửi hết đồ ăn thức uống từ gạo cho đến rau cỏ, thịt thà, trứng cá.... Bọn em ăn uống rất sung sướng đầy đủ, không thiếu thứ gì. Thích nhất là toàn là thực phẩm sạch từ quê gửi lên. Rau cỏ thì từ vườn nhà bà hoặc nhà hàng xóm, thịt gà, trứng gà cũng thế, toàn là đồ mua của người quen nên cực yên tâm đảm bảo. Chính vì nguồn nguyên liệu sạch này mà bọn em luôn cố gắng ăn ở nhà, sáng thì trứng tráng, khoai luộc... và một loại hoa quả gì đấy, trưa mang cơm đi, tối nấu cơm đầy đủ 3 món (canh, xào, mặn). Đương nhiên 1 tuần có 7 ngày tháng 30 ngày không phải ngày nào cũng được như vậy. Có ngày ngủ quên không kịp ăn sáng và mang cơm hoặc có ngày đi ăn uống, cà phê với bạn bè, em vẫn chi tiêu thoải mái vì không phải ngày nào cũng thế nên là dành khoảng 500k cho những khoảng đột xuất này.

- tiền xăng xe, rửa xe: 400k
    - dưỡng da/ mỹ phẩm/ quần áo: 1000k. Tháng này hết đồ dưỡng da thì không mua quần áo nữa mà để mua mỹ phẩm, tháng sau đầy đủ đồ dưỡng mỹ phẩm thì lại để mua quần áo
    - chi phí khác (sửa xe, hiếu hỉ, ga...): 580k
    Tổng: 1800 + 300 + 120 + 1000 + 500 + 400 + 1000 + 580 = 5700k
    Số tiền tiết kiệm = 7700 - 5700 =2000k

Ngay sau khi nhận lương, tiền lương sẽ được chia làm 3 phần:
    - phần tiết kiệm đem cất đi ngay lập tức và không bao giờ được phép đụng vào dù túng thiếu thế nào. Khi luyện tập được thói quen này, mình có thể kìm hãm được việc phung phí những khoản tiền không cần thiết vào những thứ linh tinh
    - cầm 1 triệu cho cu em ngay lập tức
    - phần tiền nhà, tiền sinh hoạt: cho riêng vào một phong bì và chi tiêu đúng như kế hoạch đã đề ra.
    Đương nhiên, mọi việc không lúc nào cũng theo ý mình vì thế khoản nọ phải bù trừ khoản kia. Ví dụ như mấy tháng cuối năm, cưới xin nhiều, có khi tiền mừng tháng đấy phải lên đến cả tiền triệu, em sẽ cắt giảm các khoản khác (hạn chế đi cafe, ăn 3 bữa ở nhà vừa sạch vừa đảm bảo lại vừa tiết kiệm tiền, giảm tiền mua quần áo mỹ phẩm). Có những tháng chả có đám cưới nào, ga thì mới đổi, xe mới bảo dưỡng, lại bung lụa đi xem phim, ăn uống, cà phê các kiểu.

Sau khi đọc rất nhiều bài chia sẻ của các chị em trên mạng, có người lương hơn chục triệu vẫn thiếu, có người lương 6 triệu vẫn tiết kiệm được, và từ kinh nghiệm của bản thân thì nói chung, có bao nhiêu tiêu cũng hết nên cách duy nhất là phải biết tiết chế trước những thứ không cần thiết.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ms.gloria
    Đang tải...

2. nickky

nickky Bắt đầu tích cực

Em khâm phục chị quá, rạch ròi tiền nong, em tiêu cũng vô bổ lắm, cứ cầm nhiều tiền trong người là tiêu không tiêc, tính em không có tổ chức nên em thường ít khi để nhiều tiền trong người, em chỉ để 200-300k trong người thôi à, như vậy đỡ tiêu và lương em cũng 8tr như chị, trừ bảo hiểm còn hơn 7tr, và môi tháng em chảng để ra được đồng nào vì em còn nuôi 2 đứa con. Nếu tính ra vợ chồng mỗi người đều làm ra 7tr/tháng thì chỉ đủ nuôi con chứ không để nổi ra đồng nào chị ạ. Còn nếu chưa có gia đình trước kia em làm được 4tr mà 1 tháng vẫn để ra được 1tr đó

Huongnt 89 thích bài này.
  3. ms.gloria

Em chưa có gia đình nên mới áp dụng được chị à, chị có gia đình lại 2 con rồi thì khó lắm, thế nên e phải tranh thủ lúc độc thân vui tính để tiết kiệm đấy ạ

4. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

hcichi lương mình giờ có 6tr, ko có xiền tiêu

5. xuxu3003

xuxu3003 Mỹ phẩm Handmade

em chưa có gia đình thì cũng dễ hơn đó, có con cái vào có nhiều khoản phát sinh lắm

6. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Hồi trc còn độc thân, lương m 8tr, cũng để dc 4tr. Giờ thì .... ko phải đi vay là còn may.

7. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

quá giỏi ấy, trẻ ng nhưng tính toán cực tốt và chu đáo, mình ra trường trước bạn 2 năm mà còn chưa tính đc như bạn. mà mức lương của bạn cũng khá là ổn nữa chứ. cố gắng phát huy nhé

ms.gloria thích bài này.
  8. ms.gloria

Dù có kiếm được bao nhiêu mà không có kế hoạch chi tiêu cụ thể thì đều bay hết mn ạ, nên là từ đầu năm nay em phải khắt khe với bản thân một chút không đến lúc có việc lại k có tiền

9. ms.gloria

Mn giỏi thế để hẳn đc 4tr, em cố lắm rồi mới để dc 2 tr đấy ạ

10. ms.gloria

Em mất 2 năm phung phí vô bổ giờ mới làm đc như thế đấy ạ, nhưng mà vẫn chưa hài lòng lắm vì chưa có khoản đầu tư cho tương lai, hihi

11. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

E ko phải thuê nhà mn ạ. Với thỉnh thoảng e làm ngoài cũng kiếm dc ít tiền tiêu vặt, đổ xăng. Hihi

12. me iu nghé

me iu nghé

em chưa có gia đình thì cũng dễ hơn đó, có con cái vào có nhiều khoản phát sinh lắm, 7tr k đủ đâu

13. LanHung

LanHung Thành viên tích cực

Hi, đọc xong mới thấy các bạn mới ra trường đi làm cũng giống mình ngày xưa quá! Ngày đó lương công chức chỉ 1,2tr, lĩnh lương toàn cầm tờ 50K sao thấy nó nhiều thế(hi hi)! Bạn có kế hoạch TK tương đối hợp lý đấy! Cho mình hỏi thêm, với số tiền TK được hằng năm khoảng 30tr (bao gồm cả thưởng, lễ, tết,...) thì bạn làm gì với số tiền này?

14. ms.gloria

Em định dùng một nửa làm vốn kinh doanh mỹ phẩm, nhưng mới chỉ là ý định thôi, vì giờ em cũng đang tập tọe kinh doanh nhưng mà k có duyên bán hàng hay sao ý

15. Wifi

Wifi Bắt đầu tích cực

Ngày trước chưa có gia đình lương em có 3tr mà tiết kiệm được hẳn 2tr giờ có con nhỏ lương 5tr chăng để ra được đồng nào.Sao mà em tiêu kinh vậy.hihi

16. dlynk87_89

thế cũng là quá giỏi rồi, ngày c bằng tuổi e chị chỉ bit kiếm tiền và tiêu với tiết kiệm, ko phải lo cho ai nên c lúc nào cũng tiêu xong thừa thì tiết kiệm nên chưa bao giờ đặt ra những khoản chi và hạn mức cho bản thân, kể cả giờ cũng vậy. nên thấy e quyết tâm có những khoản như vậy thì oki lắm

17. dlynk87_89

5tr với mình còn âm gấp 3 lần nè, thu nhập của mình chi tiêu sinh hoạt gia đình hết này. mà chưa tính tiền nhà đó, nên bạn chi 5tr quá là giỏi đấy

18. Wifi

Wifi Bắt đầu tích cực

Em cũng chỉ cố vun vén tiết kiệm tiêu trong khoảng 5tr thôi, tại em vẫn phải đi thuê nhà con thì đi học trường tư, chi mà âm quá thì không biết lấy tiền đâu mà bù vào.Ở Hà Nội em thấy sống chật vật quá.Hihi

19. msdungmobile93

msdungmobile93 Thành viên sắp chính thức

Mình thì chưa bao giờ tiết kiệm được đồng nào với mức lương này :) mà mình còn chưa có em bé đấy ạ

20. dattienbn

dattienbn Thành viên chính thức

Mình rất khâm phục khả năng chi tiêu cũng như tiết kiệm của bạn, thật là tuyệt vời. Mình sẽ học hỏi bạn :)

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.