Kinh nghiệm: Đừng Chọn Sinh Mổ Chỉ Vì... Sợ Đau!!!

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi thuthuy.dao1989, 6/5/2016.

1. thuthuy.dao1989

thuthuy.dao1989 Thành viên tập sự

Trong thời gian gần đây, việc lựa chọn sinh mổ đang ngày càng "hot", cuốn hút sự quan tâm của nhiều chị em và đang trở thành trào lưu với câu slogan "Muốn đẻ không đau hãy chọn sinh mổ" :eek:. Tuy nhiên, điều này không có nghĩa các mẹ vì sợ đau mà ùa nhau chạy theo phong trào.
    Qua hai lần sinh nở, mình trải nghiệm hết cả hai phương pháp: lần đầu sinh thường, lần thứ hai sinh mổ do ngôi thai ngược. Mặc dù hầu hết các mẹ đang có xu hướng chọn sinh mổ, nhưng nếu được khuyên chọn phương pháp nào thì mình sẽ khuyên mẹ chọn sinh thường :).
    Nguyên do là dạo này ghé các diễn đàn thấy nhiều mẹ phân vân không biết nên chọn sinh thường hay sinh mổ, với lại kinh nghiệm 2 lần sinh nở - dù chưa phải là nhiều nhưng cũng có chút ít kinh nghiệm để chia sẻ với các mẹ, đặc biệt những mẹ mới mang "ba lô ngược" lần đầu :) ;).
    Phần lớn các mẹ chạy theo trào lưu vì nghĩ sinh mổ không đau và an toàn, có đủ thuyết phục? Chỉ là kinh nghiệm bản thân thôi nhưng cũng muốn các mẹ ngẫm nghĩ 1 chút, mình xoáy vào từng vấn đề nhé!
    - Thứ nhất, sinh mổ vì...sợ đau? Mình nghĩ lý do này chẳng phù hợp lắm trừ khi mẹ chịu đau rất "dở", bởi lẽ sinh mổ không phải là con đường duy nhất để mẹ "vượt cạn" không đau :p. Hiện nay có nhiều phương pháp hỗ trợ sinh thường giảm đau hiệu quả (gây tê ngoài màng cứng, gây tê tủy sống, gây tê âm hộ,...), các mẹ có thể hỏi ý kiến bác sĩ rồi hãy quyết định nhé!
    - Thứ hai, sinh mổ....an toàn? Cái này thì mình không phủ nhận nhé, nhưng hiện nay phương pháp sinh thường cũng an toàn không kém. Từ xa xưa ông bà ta cũng sinh thường đấy thôi mà còn tự sinh nữa kia. Giờ thì các bác sĩ, nữ hộ sinh đều được đào tạo chuyên môn (không hẳn tất cả nhưng dù sao cũng có nhiều kiên thức chuyên môn hơn xưa :rolleyes:), có đầy đủ trang thiết bị nào là kiềm, đủ loại kẹp, găng tay,....rồi có sự hỗ trợ của các phương pháp y khoa khác nữa nên chuyện an toàn với phương pháp sinh thường cũng không có gì phải ngại :happy:. Với lại thời gian phục hồi sau sinh thường cũng nhanh hơn hẳn còn không để lại sẹo (chị em nào muốn đẹp thì cố gắng sinh thường nhé :makeup:).
    Dù có rất nhiều lý do cá nhân để chọn phương pháp sinh mổ, nhưng hãy chắc chắn rằng mẹ đã cân nhắc về những điểm lợi và hại có thể xảy ra trong việc lựa chọn giữa sinh thường hay sinh mổ nhé, hãy thảo luận với bác sĩ để có lời khuyên đúng đắn.
    Chỉ là mình thấy sao nhiều chị em thắc mắc nên chia sẻ chút kinh nghiệm cá nhân thôi ạ :nod:. Chúc các mẹ tìm được phương pháp sinh nở phù hợp - an toàn cho mẹ sức khỏe cho con :party: :inlove:.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuthuy.dao1989
    Đang tải...

2. snow_rainbow

snow_rainbow

Sinh mổ k biết lúc đấy tthôi chứ lúc sau đau lâu hơn mà

thuthuy.dao1989 thích bài này.
  3. Út Em

Út Em Chăm Sóc Mẹ Sau Sinh

Mình cũng ủng hộ ưu tiên sinh thường hơn. Không thể sinh thường được mới chọn sinh mổ. Vào bệnh viện có đội ngũ bác sĩ sẽ hỗ trợ các mẹ nên các mẹ yên tâm, có vấn đề gì không sinh thường được thì bác sĩ sẽ cho các mẹ mổ luôn

4. snow_rainbow

snow_rainbow

sinh nào cũng đau. bsi chỉ định sinh gì thì sinh thôi ạ

5. thuthuy.dao1989

Đúng rồi đấy mẹ, sinh mổ xong mình đau ê ẩm gần cả tuần, lúc đầu còn đi lại khó khăn nữa, với lại cũng hơi buồn vì vết sẹo vẫn còn đó. Mẹ nào có thuốc gì hay giúp mình trị sẹo với ạ?

6. snow_rainbow

snow_rainbow

mn mua tuýp Contratubex ngoài hiệu thuốc nhé, trị lồi và thâm

7. thuthuy.dao1989

Có trường hợp bác sĩ chỉ định sinh thường mà nhiều mẹ khăng khăng đòi sinh mổ vì sợ đau mẹ à.. khổ vậy :p:p

8. snow_rainbow

snow_rainbow

kể cũng sợ thật, nhg đau thì đều là đau, hic

9. nhungk0ol

nhungk0ol Thành viên mới

Em chuẩn bị sinh đầu tháng 7 và cũng rất ủng hộ sinh thường, Theo lẽ tự nhiên vẫn là hơn cmn ạ. Sinh mổ nhiều rủi ro và kiêng cữ hơn nên e ngại nhất cái khoản này( vì sinh mùa hè sợ kiêng k nổi). Chúc các mẹ vượt cạn thành công mẹ tròn con vuông nhé!!!

10. HƯNG NGỌC 58

HƯNG NGỌC 58 Khăn sữa, khăn tắm, khăn mặt, khăn lau giá rẻ

Mình cũng quan điểm giống mẹ thuthuy.dao1989. Không đừng được thì mới phải sinh mổ thôi các mẹ ạ. Sinh thường đau lúc đẻ thôi, nhưng khả năng hồi phục nhanh. Chứ sinh mổ thì đau lâu lắm. Hic, mình cũng trải qua 2 lần như thuthuy.dao1989.

11. Chuyện tình buồn

Chuyện tình buồn Bắt đầu tích cực

Sinh mổ lúc sinh thì tiêm thuốc ko đau nh sau đấy thì âm ỉ lắm

12. huongnt91

huongnt91 Thành viên mới

Sinh thường vẫn tốt hơn sinh mổ mà, mẹ khỏe, con khỏe hơn

13. snow_rainbow

snow_rainbow

e vừa đọc những nguy hiểm cho tập 2 do sinh mổ tập 1 nữa, sợ hết hồn., thôi cứ sinh thường thôi cm ơi

14. menghe2407

menghe2407 Westman- giày da Việt!

Mình cũng ưu tiên sinh thường hơn. nhưng nếu bác sỹ chỉ định mổ thì nên mổ.

15. snow_rainbow

snow_rainbow

vâng nếu do bsi chỉ định thì k nói làm gì vì lý do an toàn mà. nhg nếu chọn thì k nên ạ :(

16. snow_rainbow

snow_rainbow

17. cubu1989

cubu1989 Thành viên nổi tiếng

giờ bv PSHN ấy ko phải muốn mổ là được mổ đâu, nếu bác sĩ khám đẻ thường được thì vẫn cho sinh thường ạ

18. Thời Trang Cho Bé Yêu

Thời Trang Cho Bé Yêu Bắt đầu tích cực

e sắp sinh rồi e muốn sinh thường bảo đau nhưng đau tự nhiên còn e lại rất sợ sinh mổ nhìn thấy dao kéo là đã sợ run lên rồi, có ng còn bảo e là sinh mổ lúc đầu k đau nhưng dao rạch đến đâu biết ngay đến đấy sợ...:(

19. huongsq

huongsq Thành viên sắp chính thức

sinh mổ còn đau gấp mấy lần sinh thường ý :3 cái gì thường được cũng là tốt nhất :)

20. suanutrenjunior

suanutrenjunior Thành viên mới

nhưng mà các mẹ bây giờ toàn đòi sinh mổ thôi. thuyết phục mãi chả được