Khác: Hỏi Các Mẹ Về Chi Phí Khi Sinh Con

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi meminhon, 8/10/2010.

1. meminhon

meminhon Thành viên chính thức

Vợ chồng em muốn sinh em bé nhưng chưa có nhà riêng mà mức lương cúng không phải cao cho lắm em muốn hỏi nếu giờ em muốn sinh em bé thì cần khoảng bao nhiêu tiền tiết kiệm nhỉ? vì em không muốn sinh con mà vẫn phải lo tài chính , mức vừa phải thôi các chị nhé, em cảm ơn !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meminhon
    Đang tải...

2. Muối

Muối www.nii-shop.au.com

Ðề: Các mẹ sinh em bé rồi cho em hỏi tí

Ái chà, cái này tớ up dùm cho các mẹ khác trả lời nhé, vì tớ sinh em bé bên Úc này nên chả mất đồng nào, lại còn được chính phủ cho tiền, nhiều người bên này toàn ở nhà đẻ để lấy tiền. Nên tớ chả biết ở VN đẻ phải mất bao nhiêu tiền nhỉ? Cũng muốn theo dõi topic này để học hỏi thêm. :)

3. thuydungtmv

thuydungtmv Bắt đầu nổi tiếng

cũng tùy thuộc bạn đang ở đâu, dự sinh ở đâu. nếu thuận lợi sinh thường thì tốn ít, sinh mổ thì nhiều (vài triệu). sinh xong đủ sữa ko phải nuôi bộ thì chỉ tốn tiền bồi dưỡng mẹ (nhưng vẫn rẻ hơnnhiều mua sữa ngoài cho con). còn cho con ăn sữa ngoài (loại rẻ nhất) 1 tháng cũng mất 600-1tr tiền sữa (dielac chẳng hạn). còn sữa đắt thì trên 2tr/tháng. Tóm lại sau sinh, bạn ở nhà ko đi làm, một tháng mất khoảng 2tr tiền ăn 2 mẹ con, chi phí cho bé 500 (mua bỉm, quần áo phát sinh),.... Tóm lại con cái là của trời cho, đang đẻ được cứ đẻ chứ đến lúc có nhà rùi lại ko đẻ được đâu. Đứa đầu phải chịu thiệt thòi hơn đứa 2 một chút.
    Bạn phải có trong tay tối thiểu 30 triệu cho việc sinh đẻ và nuôi con trong vòng 4 tháng ko đi làm (mình tính của mình chắc bạn cũng chỉ vậy nhỉ)

4. thianh08

thianh08 Thành viên mới

Sinh em bé bạn cần tối thiểu chi phí sau:
    1. Quần áo, tã lót, bỉm, khăn, mũ, chậu tắm, tủ nhựa... cho bé: mua trước khi sinh dùng được cho bé đến khoảng 3 tháng: nếu mua loại vừa tiền, hết khoảng tối đa 2tr là được;
    2. Sữa cho bé: nếu bé mà bú sữa mẹ được là tiết kiệm nhất, đỡ tốn tiền sữa. Còn nếu bé bú ngoài hoàn toàn ngay từ khi sinh như con mình thì những tháng đầu hết khoảng 600k-1tr/tháng. Còn bé lớn từ 12 tháng trở lên là hết khoảng gần 2tr/tháng. Đây là mình tính theo giá sữa ngoại ví dụ như HIPP, Abbort nhé. Còn nữa nội như Dielac, Vinamilk, cô gái Hà Lan thì chắc là rẻ hơn được già nửa.
    3. Chi phí sinh tại viện: đẻ thường khoảng mấy trăm, mình ko rõ lắm vì mình đẻ mổ. Đẻ mổ hết gần 3tr, nếu nằm phòng dịch vụ sẽ thêm tiền phòng dịch vụ. Nhưng nếu bạn có bảo hiểm thì khoản viện phí này sẽ được thanh toán 100%, chỉ cần nộp giấy chứng nhận của bệnh viện và giấy chứng sinh.
    3. Chi phí làm đầy tháng cho con: nếu làm nhỏ thì chỉ cần mua các thứ ở hàng mã về làm lễ là xong. Nếu là to, mời họ hàng bạn bè đến ăn uống thì sẽ tốn kém hơn.

Đây là những thứ thiết yếu, còn các thứ khác có thể có thì càng tốt mà ko có mình khác phục đi 1 chút cũng ko sao.

Cá nhân mình, riêng chi phí sắm sửa trước khi đẻ cho con (ngoài các thứ liệt kê trên mình mua thêm cũi, máy hút sữa, máy tiệt trùng, xe nôi... những thứ này ko có khắc phụ cũng chả sao) thì hết khoảng 15 triêu. Cũng may sau khi sinh xong chỉ thêm tiền sữa, bỉm, giấy ướt. :)
    Chúc mẹ tròn con vuông nhé! :)

Sửa lần cuối: 8/10/2010
  5. meminhon

Các mẹ ơi em ngực bé lắm thuộc loại màn hình phằng ý , em nghĩ mang thai cũng chỉ tăng chút ít thôi như vậy thì chắc chắn tháng phải thêm gần 1 tr tiền sữa rồi

6. thianh08

thianh08 Thành viên mới

Sữa nhiều hay ít là do cấu tạo tuyến sữa dày hay mỏng chứ ko do kích thước của ngực mẹ cháu nhé! :)
    Ngoài ra còn 1 phần là do chế độ ăn uống sẽ làm tăng thêm lượng sữa hay ko.
    Vì vậy, nếu muốn biết chính xác khả năng có nhiều sữa hay ko thì có thể siêu âm ngực xem cấu tạo tuyến sữa thế nào, để lường trước có phải mua sữa hay ko, hì.
    Còn như mình, tuyến sữa rất dày, theo lý thuyết là rất nhiều sữa, ấy vậy mà, hic, cả ngày ngồi hút chỉ được 50ml sữa, đau lòng. Có lẽ do mình sau khi sinh dùng nhiều kháng sinh và ăn uống kém. :)

7. melinhdan2703

melinhdan2703 Thành viên chính thức

Hic đúng như mẹ trên kia nói ấy, con cái là của trời cho. kê hoạch lâu quá mà ko đẻ được thì tiền chạy chữa còn tốn kém hơn ấy. Dạo này thấy nhiều người ko đẻ được thể chứ. Các chị trong cơ quan toàn bảo giờ hư còn hơn hỏng. Bạn cứ tích cóp 1 chút rồi sinh con. Rồi cũng xoay đc cả.

8. thuytran09

thuytran09 Ba mẹ yêu Tom's

M thì nghĩ chẳng thể nào tính được bn tiền đâu. Vì sinh đẻ nó phát sinh vô số tiền k thể nào tính trc được, giờ mà bạn nghĩ đợi có nhà mới sinh thì . được cái nọ lại hỏng cái kia, cứ đẻ đi đến đâu lo đến đó nhưng có niềm vui. Chứ giờ bảo ngồi tính có bn tiền mà đẻ thì vô giá lắm - m nuôi con khỏe mạnh đã đành, ốm yếu thì tiền nó bn chả hết----> đúng k các mẹ.

Còn bạn ngại ngực nhở thì cũng chả lo, có ng khi mang bàu chửa ngực lại to ềnh - cho con ty càng nhiều lại có nhiều sữa tiết ra lo gì ...........

9. me_songhye

me_songhye Bắt đầu nổi tiếng

Nếu cứ ngồi tính để đủ thì chẳng biết thế nào là đủ. Sữa thì nhiều loại, nhiều giá tiền, mình cứ căn cứ theo thu nhập của mình mà ước lượng bạn ạ. Các cụ vẫn nói có nhiều tiêu nhiều có ít tiêu ít đấy thôi.

10. MeBillBon

MeBillBon Bắt đầu tích cực

Mình thấy mẹ này nói đúng đấy. Còn việc để có nhiều sữa cho em bé bú mẹ thì bạn nên ăn nhiều thứ mát, cái này tuỳ cơ địa từng người nhưng nhưng người nóng trong thì thường rất ít sữa và sữa nóng thì em bé bú mẹ cũng hay bị còi đấy bạn ạ. Cá nhân mình thì còn uống thêm thuốc mát mua ở chỗ ông già ở Trần Xuân Soạn ý (ko bít có mẹ nào cho con uống thuốc ở chỗ ý ko chứ mình là mình nghiện...hihi..), trộm vía, mẹ nhiều sữa và 2 cu con lên cân rất tốt mặc dù mẹ nó rất khiêm tốn V1. Hihi...À quên một kinh nghiệm nữa là đừng uống viên sắt, Bs vẫn kê nhưng mình ko uống, thiếu máu thì điều chỉnh bằng chế độ ăn thôi, viên sắt nóng khủng khiếp ý.

11. Me be Tien

Me be Tien Bắt đầu tích cực

Nhiều người nói là bú mẹ thì rẻ, nhưng với bản thân mình thì thấy bú mẹ cũng tốn phết, vì mình ít sữa nên phải ăn uống nhiều thứ để có sữa, này nhé môỗingày một cái móng giò cũng đã 25k, hai quả na cũng 10k, 2 quả cam 10k, sữa ông thọ 2 ngày một hộp (tức là mỗi ngày 10k)lại còn thuốc lợi sữa mình mua loại của PHáp 200k/hộp uống trong vòng 1 tuần (tính ra mỗi ngày 15k tiền thuốc lợi sữa nữa), thỉnh thoảng lại làm con gà tần .... Tóm lại chi cho mẹ một ngày cũng phải 70k là ít nhất, nhân với 30 ngày thì bằng 2 triệu tương đương uống sữa ngoại ... À, nhưng sinh con xong tự nhiên thấy có nhiều khoản tiền đến nhé, ví dụ tiền bà con cô bác đến cho em bé, như nhà mình được cho cũng phải đến chục triệu ý, khoản này lắt nhắt đủ để mẹ mua đồ mát bổ bồi dưỡng sau sinh.

12. meminhon

nghe các chị nói thế em cũng yên tâm phần nào vè phần sữa , không phải là em định có nhà rồi mới sinh đợi tới lúc đó chắc 50 mất hi, nhưng vì mới cưới nên em cũng phải xem thế nào có đủ kinh phí không vì tiền tích lũy chưa có nhiều mà ông xã thì muốn có con , chồng em quý trẻ con lắm

13. thianh08

thianh08 Thành viên mới

Keke, cái khoản nhận được nhiều quà mừng của họ hàng bạn bè thì đồng ý với mẹ cháu, nhà mình cũng được 1 khoản đủ mua vàng đem gửi tiết kiệm cho con, quyết ko động đến để làm vốn cho con. Dưng mà hôm đầy tháng cũng phải làm chục mâm cơm mời khách đến nhà mới nhận được thế, keke.
    Cứ thế này mình đẻ thật nhiều nhỉ. :)

14. nhuquynh14_2

nhuquynh14_2 Thành viên đạt chuẩn

30 tr thì vợ chồng em tiêu rồi, đành về quê nhờ ông bà thôi.

15. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

vậy vc bạn cứ về quê đẻ, bv tỉnh cũng ok.tốn kém ít hơn.
    chứ giờ tích góp cho đc 30tr với thu nhập k cao, lại thuê nhà nữa thì chẳng bít đến bao giờ.
    trc khi có bầu, 2 vc cứ tích góp khoảng 10 tr,mua sắm mọi thứ tương đối thôi, cái gì khắc phục đc thì k cần phải mua, như ng ta có đk thì mua máy vắt sữa, nôi điện,...ôi thôi đủ thứ máy thì mình chưa có đk cũng k cần mua những thứ đó, mình mua nôi mây cũng đc.
    rùi có gắng khắc phục dần, chứ vc mình lúc bầu bí đẻ đái cũng có để dành đc nhiều đâu.

16. MeLanXinhXan

MeLanXinhXan 3T & 2L - Hội Mậu Ngọ

Vợ chồng tôi sinh đứa đầu mà ko có một chút tích lũy nào cả , mới đc 11 tháng lại có bầu em thứ hai , cùng cực nhất là lúc chúng tôi phải bán cả chiếc đt đang dùng , thời điểm đó ( năm 2006) được 300k về để lo cho con , rồi bán tất cả những thứ gì có thể bán , suy cho cùng lúc đó cả hai đều vì cái tôi và sĩ diện cao nên mới thế , nhiều lúc nghĩ lại tôi tự hỏi sao mình có thể vượt qua những giây phút khốn đốn đó . Vì thế tôi cũng ko biết phải chuẩn bị bao nhiêu để đủ sinh con nữa , nhất là thời buổi bây giờ tiền leo thang quá .

17. Mevac

Mevac Thành viên tích cực

Khi đi sinh em bé, trong tay mình chỉ có đúng 7 triệu vừa lấy lương của 2 vợ chồng, bạn chồng cho vay 3 triệu nữa vì sợ phải mổ. Thế nhưng ........
    Mình sinh ở quê, bệnh viện huyện nên chi phí khá rẻ. Chỉ mất 250K ( cho 2 ngày ở viện) + 200K bồi dưỡng bác sĩ ( nhưng bác sĩ lại lì xì lại bé con 100K :))
    Về nhà thì ăn uống bình thường, bình quân khoảng 50k/ ngày. Mình cho con bú hoàn toàn sữa mẹ trong 4 tháng đầu. Từ tháng thứ 4 mới cho thêm 1 lần sữa ngoài/ ngày và 1 bữa bột ăn liền.
    Ngực mình cũng rất nhỏ, vì bản thân gầy. Đẻ xong vẫn gầy nhưng nhiều sữa. Ai cũng bảo phải cho uống sữa ngoài bé mới mập nhưng mình kiên quyết cho bú hoàn toàn sữa mẹ trong 4 tháng đầu. Vì mình thấy sữa mình thì nhiều mà phải cho con bú sữa ngoài thì phí quá. Bé nhà mình lúc 4 tháng được 8kg.
    Thế nên tùy mỗi người mỗi nhà mà có 1 mức dự trữ nhất định cho việc này. Không cứ họ để dành được 30 triệu thì mình cũng phải có 30 triệu mới đẻ, không thì thôi :)

18. thanhngoc3003

thanhngoc3003 Yêu Cún và Tommy

em đồng ý với mẹ nó. như em sinh bé ở VP tiền khám và sinh ở đó đã hết 17,18tr , rồi tiền quần áo rồi đồ cho bé. em man mắn là có đủ sữa cho bé 5tháng đâù, sau khi bé ăn sữa ngoài ngon hơn.nên đã bỏ ty mẹ, ngồi vắt hì hụng cũng đc hơn 100 cho bé ty 1 bữa. mệt quá cho cai luôn.
    nuôi con bằng sữa mẹ là rẻ nhất. em ko hiểu sao các cụ các mẹ hồi xưa khổ thế. ko ăn ngon ăn bổ, làm hùng hùng mà vẫn có đủ sữa nuôi mấy đứa. ăn có khi chả đủ ý. thế mà bjo đủ thế, mà cũng chả đủ sữa cho con.

19. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Hic.Riêng cái khoản này chắc nhà tớ chả dám đẻ

20. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

bạn đừng lo lắng nhiều vì lúc có con thì liệu cơm gắp mắm thôi. Khi có con rồi thì chi phí cho bố mẹ cắt gần như hết (tất nhiên ngoaij trừ ăn uống bồi dưỡng).
    Mình sinh bé con năm 2009, thời điểm đó nhiều nhà mua sắm trước sinh cho con mười mấy triệu, nhà mình thì do k tế ko dư dả nhỉ với lại mình nghĩ trẻ con đi đâu mà mua sắm lắm quần áo làm gì cho lãng phí. Mình xin được một số đồ sơ sinh còn lại mua sắm thêm quần áo tã lót, đô dùng mẹ con tầm 1 triệu. Mình đẻ mổ ở phòng dịch vụ, sau khi ra viện (mình đẻ ở PSHN) chông mình thanh toán có hơn 1 triệu + 1 triệu tiền bồi dưỡng kíp mổ = >2tr ), tiền ăn uống chồng nấu cơm mang vào. các chi phí khác tầm mấy trăm (mình ở viện 8 ngày.
    Quần áo của con cứ thiếu đến đâu mình mua đến đấy (tất nhiên mình sắm đủ cho con trong 4 tháng đầu, vì toàn ở nhà nên chả tốn nhiều quần áo). Vì ko có sữa nên con toàn ăn sữa ngoài. sau này chuyển sang dielac cũng rẻ.
    Mọi người đến cho cũng trên chục triệu. tiền BHXH thanh toán cũng chục triệu, nghỉ mấy tháng ở nhà nuôi con toàn tiêu tiền này (mình ở khu ven đô nên 2 tr tiền ăn 1 tháng là nhòe).
    Sắp tới lại sinh tiếp, vẫn chủ trương cũ thôi, em sẽ mặc lại quần áo của chị, thiếu cái gì mới đi mua còn là tiết kiệm triệt để
    Sau khi sinh bé cái cần nhất là giữ cho cái họng của con, mình ngủ rất ít đêm toàn canh quạt cho con, nhiều khi còn quạt tay cho an toàn - vất vả khi bé còn non thôi. Trộm vía con mình giờ 1.5 tuổi rồi nhưng chưa phải đến viện lần nào, có ốm cũng qua loa thôi. Con ốm đau cũng tốn kếm lắm đấy.
    bạn cứ chuẩn bị khoảng 10tr là ok.

Sửa lần cuối: 9/10/2010