Liệu Bố Em Có Bị Sỏi Thận Không?

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi totk, 14/5/2016.

1. totk

totk Thành viên sắp chính thức

Gần đây Bố em thường kêu đau vùng hông, đau lưng, có khi buồn nôn và nôn. Thấy ông bảo đi tiểu thì bị buốt và rát... khiến em lo quá. Có khi nào Bố em bị sỏi thận không các chị. Sỏi thận có nguy hiểm không, có biến chứng không ạ? Em tính chủ nhật này đưa ông đi khám nhưng chưa biết khám ở đâu. Các chị biết cơ sở khám chữa tốt thì mách em với nhé. Em cảm ơn ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi totk
    Đang tải...

2. gaconbexiu

gaconbexiu Thành viên sắp chính thức

Sỏi thận là sự lắng đọng những chất đáng lẽ có thể hòa tan trong nước tiểu, vì một lý do nào đó đã kết tinh, lắng đọng lại và tạo sỏi trong thận. Tùy thời gian, vị trí và độ lắng đọng mà kích thước sỏi lớn nhỏ khác nhau. Nước từ mạch máu ngấm qua tế bào thận, bài tiết nước tiểu qua ống thận vào lòng thận, theo ống bài tiết (niệu quản) xuống bàng quang và thoát ra ngoài. Quá trình hình thành sỏi không có triệu chứng rõ rệt nên bệnh nhân thường không nghĩ mình bị sỏi thận. Chỉ đến khi sỏi gây đau đớn hay đi tiểu ra sỏi mới biết.

congai201, mebihonnhim10384 thích.
  3. nhim10384

nhim10384 Thành viên đạt chuẩn

Bệnh sỏi thận là một bệnh phổ biến hiện nay, do thói quen ngồi nhiều, ngại uống nước, do uống thuốc, sữa bổ sung canxi... Để được chữa trị kịp thời, bệnh nhân nên đi khám ngay khi nhận thấy một trong các triệu chứng, dấu hiệu thận có sỏi. Dư canxi cũng hình thành bệnh nha các bạn.

4. Ngocmai_hanam

Ngocmai_hanam Thành viên rất tích cực

Chị cho cụ đi khám sớm đi ạ. Ở bệnh viện nội tiết đó chị
    Giờ người già nên phát sinh nhiều bênh lắm ạ

5. dieuanh2910

dieuanh2910 Bắt đầu tích cực

Khả năng ông bị sỏi thận rồi mn ạ.
    Nhưng tốt nhất vẫn nên đưa ông đi khám, kiểm tra cho chắc ăn mn nó nhé. Tớ thấy ở pk Âu Việt khám chữa rất tốt. Thử cho ông đến khám xem ntn mn ah.

6. su_su_ah

su_su_ah Thành viên chính thức

7. gaconbexiu

gaconbexiu Thành viên sắp chính thức

Khả năng cao là cụ bị thận rồi đấy, mẹ nó nên cho đi khám đi, càng sớm càng dễ chữa trị. Ở các bệnh viện đều có khoa thận. Bạn đến Phòng Khám Âu Việt cho nhanh, các bác sĩ ở đây làm việc khoa học mà tận tâm lắm, các bác ấy sẽ khám lâm sàng trước và chẩn đoán ngay cho.

8. mebihon

mebihon Thành viên đạt chuẩn

Những triệu chứng mẹ chủ top kể ra rất giống với bệnh sỏi thận. Kiểu gì nghi ngờ là phải đi khám cho chắc mẹ nó ạ. Phòng khám Âu Việt mà các mẹ đề cập ở trên có đủ phương pháp điều trị và chẩn đoán nhờ đội ngũ bác sĩ lành nghề và nhiều kinh nghiệm đó chủ top. Dẫn cụ đi đi nhé. Chữa trị càng sớm thì càng mau khỏi.

congai201, nhim10384vohang thích.
  9. vohang

vohang Thành viên đạt chuẩn

Một trong những triệu chứng của sỏi thận là tiểu rát buốt, liên quan đến tiết niệu. Bạn nên đưa cụ đi khám đi vì mình chỉ nghe không cũng không thể xác định được. Mà sỏi thận chữa được nên không cần quá lo lắng nha bạn. Nên đưa đi khám sớm để kịp thời chữa trị chứ đừng chờ khi cục sỏi to đùng rồi mới đi khám thì đau lắm.

congai201nhim10384 thích.
  10. nhim10384

Biến chứng nguy hiểm nhất là vỡ thận và vỡ thận xảy ra khi bị ứ quá nhiều nước trong khi vách thận mỏng. Tuy nhiên trường hợp này rất hiếm gặp. Từ đó có thể thấy biến chứng sỏi thận nguy hiểm như thế nào. Lời khuyên tốt nhất dành cho bệnh nhân vẫn là việc thăm khám phát hiện sớm bệnh để điều trị bệnh sỏi thận.

congai201 thích bài này.
  11. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

Bạn nên cho bố đi khám ngay đi nhé. Nếu để nặng sẽ biến chứng nguy hiểm lắm.
    Biến chứng thường gặp của sỏi thận đái ra máu. Khi nhiễm khuẩn tiết niệu sẽ đái buốt, đái rắt, đái ra mủ kèm sốt cao.

12. thaylangtk21

thaylangtk21 Thành viên mới

Tớ thấy mọi người khen Bác sỹ Nguyễn Phương Hồng ở phòng khám Âu Việt khám rất tốt, trang thiết bị hiện đại. Bạn đưa bố đến đấy khám xem sao nhé.
    Chứ để lâu ông bị đau mà biến chứng nặng thêm còn khổ hơn mn ah.

13. congai201

congai201 Thành viên đạt chuẩn

Những biến chứng của bệnh còn nguy hiểm nữa phải không bạn. Nguy hiểm nhất là suy thận cấp và mãn tính. Đây là tình trạng nguy hiểm có thể gây tử vong cho người bệnh khi cả hai quả thận đều xảy ra hiện tượng tắc dẫn đến vô niệu. Quá trình ứ nước cộng với nhiễm trùng sẽ làm hủy hoại dần dần mô thận. Lúc này, bệnh nhận sẽ cần được đưa đến các cơ sở y tế uy tín để chạy thận hàng tuần với một khoản chi phí khá lớn.

14. thaylangtk21

thaylangtk21 Thành viên mới

Đúng vậy đấy, thế nên bạn chủ top chủ động đưa bố đi khám sớm đi nha.
    Khám sớm, chuẩn đoán điều trị bệnh sớm thì bệnh càng nhanh khỏi và chi phí điều trị cũng đỡ tốn kém hơn.

15. mẹ và bé yêu

mẹ và bé yêu Cố gắng lên*Làm được thôi

Cho cụ đi khám sớm đi bạn ơi, các bác sỹ sẽ chẩn đoán và có phương pháp điều trị phù hợp với cụ bạn ạ.
    Nếu để muộn quá nó biến chứng lại khổ cụ , khổ cả gia đình vì chi phí sẽ rất tốn kém.

16. huyencon12

huyencon12 Thành viên chính thức

Ngoài đi tiểu rát buốt thì còn có triệu chứng nào nữa không, có bị đau gì không? Em nghe nói thường bj thận là đau bụng bên trái phải không nhỉ?

17. demthanhvang

demthanhvang Thành viên sắp chính thức

Các triệu chứng của bị sỏi thận:
    Đau: Đau dữ dội, đau thường khởi phát từ các điểm niệu quản, lan dọc theo đường đi của niệu quản xuống phía gò mu, cũng có khi đau xuyên cả ra hông, lưng, có khi buồn nôn và nôn. Đau âm ỉ, gặp ở những trường hợp sỏi vừa và thậm chí lớn nhưng nằm ở vị trí bể thận.

Đái máu: Là biến chứng thường gặp của sỏi thận - tiết niệu, nhất là khi sỏi đang di chuyển bên trong niệu quản gây đau kèm đái máu.

Đái buốt, đái rắt, đái mủ: Khi có nhiễm khuẩn tiết niệu, nó tái phát nhiều lần, có thể đái ra sỏi

Sốt: Người bệnh sốt cao, rét run kèm theo triệu chứng đau hông, lưng, đái buốt, đái rắt, đái mủ là dấu hiệu của viêm thận - bể thận cấp.

Các dấu hiệu tắc nghẽn đường niệu: Đái tắc từng lúc hoặc hoàn toàn

18. nhim10384

Những dấu hiệu này thật đáng lưu tâm và khi đã có những dấu hiệu này rồi thì bệnh đã trở nặng rồi đó mom à. Thế nên nếu thấy đau phần hông và lưng nhưng chủ top nói là phải đi khám ngay chứ không chần chừ được. Ở Âu Việt có đội ngũ bác sĩ đầy kinh nghiệm và tận tâm. Nếu cần giới thiệu thì kêu mình nhé.

19. su_su_ah

su_su_ah Thành viên chính thức

Bạn có người quen bên bệnh viện Âu Việt à? Để mình giới thiệu cho cô mình, có gì sẽ inbox nhờ bạn giúp đỡ chút nhé :)

20. levinh.levi

levinh.levi Thành viên đạt chuẩn

Giống bố em nhưng đi siêu âm thì kết quả là viêm bàng quang thôi chị, uống thuốc vài bữa đã khỏi rồi, nhưng sợ bị tái phát lại quá.